๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:02:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 200S อยากแรงกับเขาบ้าง  (อ่าน 45842 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:32:04 AM »

อ.ทศครับถ้ายิงAA410 .22 ระดับความแรง 2 แล้วใช้กระสุนที่เกรนน้อยกว่า18.1
อยากทราบว่าน้ำหนักกระสุนกี่เกรนจึงจะเหมาะครับ
ขอเสือกตอบหน่อยนะครับ "ระวังโอริงตัวปรับความแรงฉีกปลิ้นออกมานะครับ"   ด้วยความหวังดี ....  ไหว้

จารย์ตุ๊ ก็ตอบไปแล้วสำหรับข้อควรระวัง   

หากเราปิดทางเดินลมให้แคบมากเกินไป  แรงดันมหาศาลที่ทะลักออกมาแต่มีช่องทางเพียงน้อยนิดให้สามารถผ่านไปได้ แรงดันที่เหลือก็จะไปดันพื้นที่รอบๆ ภายในท่อทางเดินลม รวมไปถึงยางโอริงที่อยู่รอบแกนปรับความแรงด้วยแรงดันมหาศาลอาจทำให้ยางโอริงขาดปริ้นออกมาได้  จึงไม่ควรใช้ปืนในขณะปรับความแแรงที่ระดับ 1 และ 2 บ่อยจนเกินไป

ถ้าถามว่า กระสุนอะไรที่เหมาะกับความแรงในระดับ 2  ขอตอบว่า กระสุนหัวโดมที่น้ำหนักไม่เกิน 14.5 เกรน จะดีที่สุด เช่น RWS Superdome .22 14.5 grains  Crossman Premier .22  14.3 grains  JSB Exact Express .22 14.3 grains
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:42:58 AM »

ผมว่าผมลบคำถามไปแล้วนะ พี่กีต้า 55555 ที่จะถามจริงๆก็คือทำไมไม่ใช้เป้าของ 50 เมตรยิงทดสอบผมสงสัย

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้อ 1   เป้า  50  เมตร หมดพอดี
ข้อ 2   ครั้งแรกว่าจะยิงที่ระยะ  100 เมตร  แต่ลมพัดแรงกลัวยิงแล้วกลุ่มไม่สวย
ข้อ 3   เซ็ทกล้องไว้ยิง FT ที่ระยะไกลสุด  50 เมตร ไม่อยากเซ็ทกล้องใหม่
ข้อ 4   Kill Zone ที่ระยะ 50 เมตรโต 2 นิ้ว เป้าที่ทดสอบขนาด วง 10 เล็กกว่า 1.5 นิ้ว กลุ่มกระสุนในระดับนี้ถือว่าเพียงพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 10:47:43 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 01:02:25 PM »

ผมว่าผมลบคำถามไปแล้วนะ พี่กีต้า 55555 ที่จะถามจริงๆก็คือทำไมไม่ใช้เป้าของ 50 เมตรยิงทดสอบผมสงสัย

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้อ 1   เป้า  50  เมตร หมดพอดี
ข้อ 2   ครั้งแรกว่าจะยิงที่ระยะ  100 เมตร  แต่ลมพัดแรงกลัวยิงแล้วกลุ่มไม่สวย
ข้อ 3   เซ็ทกล้องไว้ยิง FT ที่ระยะไกลสุด  50 เมตร ไม่อยากเซ็ทกล้องใหม่
ข้อ 4   Kill Zone ที่ระยะ 50 เมตรโต 2 นิ้ว เป้าที่ทดสอบขนาด วง 10 เล็กกว่า 1.5 นิ้ว กลุ่มกระสุนในระดับนี้ถือว่าเพียงพอแล้ว

ครับผม หายสงสัย+1ไปด้วย

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:48:24 PM »

เห็นไหม  บอกแล้ว แม่นมาก แชมป์แน่ๆ

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
Ohm-Amp
แค่เปลี่ยนความคิด.....ชีวิตก็เปลี่ยน
Full Member

คะแนน 80

AA 510S Beech stock

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:39:22 PM »

อ.ทศครับถ้ายิงAA410 .22 ระดับความแรง 2 แล้วใช้กระสุนที่เกรนน้อยกว่า18.1
อยากทราบว่าน้ำหนักกระสุนกี่เกรนจึงจะเหมาะครับ
ขอเสือกตอบหน่อยนะครับ "ระวังโอริงตัวปรับความแรงฉีกปลิ้นออกมานะครับ"   ด้วยความหวังดี ....  ไหว้

จารย์ตุ๊ ก็ตอบไปแล้วสำหรับข้อควรระวัง   

หากเราปิดทางเดินลมให้แคบมากเกินไป  แรงดันมหาศาลที่ทะลักออกมาแต่มีช่องทางเพียงน้อยนิดให้สามารถผ่านไปได้ แรงดันที่เหลือก็จะไปดันพื้นที่รอบๆ ภายในท่อทางเดินลม รวมไปถึงยางโอริงที่อยู่รอบแกนปรับความแรงด้วยแรงดันมหาศาลอาจทำให้ยางโอริงขาดปริ้นออกมาได้  จึงไม่ควรใช้ปืนในขณะปรับความแแรงที่ระดับ 1 และ 2 บ่อยจนเกินไป

ถ้าถามว่า กระสุนอะไรที่เหมาะกับความแรงในระดับ 2  ขอตอบว่า กระสุนหัวโดมที่น้ำหนักไม่เกิน 14.5 เกรน จะดีที่สุด เช่น RWS Superdome .22 14.5 grains  Crossman Premier .22  14.3 grains  JSB Exact Express .22 14.3 grains
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและข้อควรระวัง ไม่ทราบว่าการที่ PCP ของ AA ออกแบบมาให้ปรับระดับความแรงได้เพื่อวัตถุประสงค์อะไร พอดีอยากทราบบางข้อมูลก่อนรับปืนในโครงการ 9 นี้นะครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:51:45 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและข้อควรระวัง ไม่ทราบว่าการที่ PCP ของ AA ออกแบบมาให้ปรับระดับความแรงได้เพื่อวัตถุประสงค์อะไร พอดีอยากทราบบางข้อมูลก่อนรับปืนในโครงการ 9 นี้นะครับ
มันยิงใด้ครับระดับต่ำๆ แต่ไม่ควรยิงบ่อย เหตุผลก็ตามที่อ.ทศอธิบายใว้ข้างบน พวกเราเจอมาหลายกระบอกแล้วที่เจอปัญหาแบบนี้ ใครที่อยากรู้ว่าปืนตัวเองโอริงรั่วหรือเปล่า ลองโยกตัวปรับความแรงดูครับ
ถ้าปกติมันจะแน่นขยับไม่ใด้ วัตถุประสงค์ที่เค้าทำมาให้ปรับความแรงลงมาใด้ส่วนตัวผมคิดว่าเค้าทำมาให้ใช้เป็นบางครั้งบางคราว แต่ถ้าจะปรับเบาๆยิงตลอด ก็ไปเอาปืนที่ไม่ใช่fac powerก็จบ
เขามีปืนหลายความแรงให้เลือกครับ  ไหว้

KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:05:24 AM »

ตอบดี เข้าใจง่าย ตรงประเด็นดี ชอบครับ +1

ได้ตังค์แล้วจะเริ่มสะสมให้ตรงกับการใช้งานเลยครับ

ช่วงนี้อารมณ์ดีแล้วครับ "งานผ่าน"

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:42:02 AM »

ตอบดี เข้าใจง่าย ตรงประเด็นดี ชอบครับ +1

ได้ตังค์แล้วจะเริ่มสะสมให้ตรงกับการใช้งานเลยครับ

ช่วงนี้อารมณ์ดีแล้วครับ "งานผ่าน"

งานผ่านฉลุย...ดีใจด้วยครับ...พี่กีต้าร์...ขอให้เฮงๆๆ....รวยๆๆ....ครับพี่.. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
แล้วอย่าลืม ปันเวลามาซ้อมกับน้องๆด้วยนะครับ... Grin Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:00:53 AM »

ขอเสือกตอบหน่อยนะครับ "ระวังโอริงตัวปรับความแรงฉีกปลิ้นออกมานะครับ"   ด้วยความหวังดี ....  ไหว้

หากเราปิดทางเดินลมให้แคบมากเกินไป  แรงดันมหาศาลที่ทะลักออกมาแต่มีช่องทางเพียงน้อยนิดให้สามารถผ่านไปได้ แรงดันที่เหลือก็จะไปดันพื้นที่รอบๆ ภายในท่อทางเดินลม รวมไปถึงยางโอริงที่อยู่รอบแกนปรับความแรงด้วยแรงดันมหาศาลอาจทำให้ยางโอริงขาดปริ้นออกมาได้  จึงไม่ควรใช้ปืนในขณะปรับความแแรงที่ระดับ 1 และ 2 บ่อยจนเกินไป

ถ้าถามว่า กระสุนอะไรที่เหมาะกับความแรงในระดับ 2  ขอตอบว่า กระสุนหัวโดมที่น้ำหนักไม่เกิน 14.5 เกรน จะดีที่สุด เช่น RWS Superdome .22 14.5 grains  Crossman Premier .22  14.3 grains  JSB Exact Express .22 14.3 grains
มันยิงใด้ครับระดับต่ำๆ แต่ไม่ควรยิงบ่อย เหตุผลก็ตามที่อ.ทศอธิบายใว้ข้างบน พวกเราเจอมาหลายกระบอกแล้วที่เจอปัญหาแบบนี้ ใครที่อยากรู้ว่าปืนตัวเองโอริงรั่วหรือเปล่า ลองโยกตัวปรับความแรงดูครับ
ถ้าปกติมันจะแน่นขยับไม่ใด้ วัตถุประสงค์ที่เค้าทำมาให้ปรับความแรงลงมาใด้ส่วนตัวผมคิดว่าเค้าทำมาให้ใช้เป็นบางครั้งบางคราว แต่ถ้าจะปรับเบาๆยิงตลอด ก็ไปเอาปืนที่ไม่ใช่fac powerก็จบ
เขามีปืนหลายความแรงให้เลือกครับ  ไหว้

ขออนุญาต..เพิ่มเติม ครับ
    ปกติปืน AA แบบ Fac power ระดับแรงดันที่พวกเราเลือกใช้นั้น..อยู่ระดับแรงดันอยู่ที่ 3-5 ครับ ที่ระดับ 3 สำหรับยิงระยะไม่ไกลมากนัก(10-30ม.) ซึ่งคุณ สิทธา ชอบมากๆเพราะเสียงไม่ดัง  ส่วนระดับ 4 ก็อยู่ระหว่าง 40-50ม. และที่ระยะตั้งแต่ 50ม.ขึ้นไป ก็ใช้ระดับ 5 เพื่อหวังผลในการยิง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องพิจารณาจากแรงดันในท่อลมด้วย ขอรับ  Shocked
    ในกรณีคุณ Ohm-Amp จะยิงปืน AA 510 .22 ระดับความแรง 2 นี้ ก็ต้องตาม อาจารย์ ทศ และ คุณ ตุ๊ ได้แจ้งไว้ในเรื่องลูกกระสุนและขัอควรระวัง นะครับ  เยี่ยม เยี่ยม  
     สำหรับผมแล้ว..ถ้าคุณเดินไปส่องสัตว์ที่มารบกวนต้นพืช ตามสวน ไร่ นา  แล้วแรงลมในท่อ..เริ่มเหลือน้อย(ประมาณ<100 บาร์) จะกลับไปเติมลมอีก..มันก็อยู่ไกล สามารถปรับปุ่มลงมาที่ระดับ 2 ได้ นะขอรับ  แต่ระยะหวังผลการยิงก็จะน้อยลงตามไปด้วย น้ำลายหก
                                                                                                                                                                                      ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 10:04:32 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:11:09 PM »

เคยมีใครทดสอบแล้วหรือยังว่า
ปรับความแรงระดับน้อยสมมุติว่า 2  กับปรับความแรงระดับ 5 ยิงกระสุนไปเท่าๆกัน
แรงดันลมเหลือในกระบอกจะเท่ากันหรือเปล่า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:35:09 PM »

ปรับความแรงระดับน้อยสมมุติว่า 2  กับปรับความแรงระดับ 5 ยิงกระสุนไปเท่าๆกัน
แรงดันลมเหลือในกระบอกจะเท่ากันหรือเปล่า

ไม่ได้ทดสอบจริงๆ จังๆ สักทีครับ  แต่เท่าที่เคยยิงๆ มา ความแรงระดับ 3  ยิงได้ 50-55 นัด ผมก็เติมลมใหม่แล้ว  ความแรงระดับ 5  ยิงได้ 30-33 นัด เท่านั้น ลมในกระบอกลมก็เหลือต่ำกว่า 100 บาร์แล้วครับ  ตอนนี้ผมยิงที่ความแรงระดับ 5 อย่างเดียว (แรงเต็มพิกัดยิงแค่ 25-28 นัด ก็เติมลมใหม่) กำลังต้องการหาแหล่งที่เติมลม 300 บาร์อยู่เหมือนกัน ท่านสิทธาจะเอาถัง 300 บาร์ไปเติมที่ไหนกรุณาชี้เป้าด้วยครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:53:46 PM »

ไม่ได้ทดสอบจริงๆ จังๆ สักทีครับ  แต่เท่าที่เคยยิงๆ มา ความแรงระดับ 3  ยิงได้ 50-55 นัด ผมก็เติมลมใหม่แล้ว  ความแรงระดับ 5  ยิงได้ 30-33 นัด เท่านั้น ลมในกระบอกลมก็เหลือต่ำกว่า 100 บาร์แล้วครับ  ตอนนี้ผมยิงที่ความแรงระดับ 5 อย่างเดียว (แรงเต็มพิกัดยิงแค่ 25-28 นัด ก็เติมลมใหม่) กำลังต้องการหาแหล่งที่เติมลม 300 บาร์อยู่เหมือนกัน ท่านสิทธาจะเอาถัง 300 บาร์ไปเติมที่ไหนกรุณาชี้เป้าด้วยครับ

อ.ทศ ก็หิ้วถังไปหาคุณ สิทธาเลยซิครับ  แล้วให้คุณสิทธาพาไปหาหน่วยกู้ภัย   ที่นั่นเขาต้องมีเครื่องอัดอากาศแน่ครับ  ที่ต้องให้คุณสิทธาพาไปเพราะว่าเขากว้างขวางแถวนั้น  คงมีคนเกรงใจมากนะครับ
Ohm-Amp
แค่เปลี่ยนความคิด.....ชีวิตก็เปลี่ยน
Full Member

คะแนน 80

AA 510S Beech stock

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:40:07 PM »

เขามีปืนหลายความแรงให้เลือกครับ  ไหว้

ขออนุญาต..เพิ่มเติม ครับ
    ปกติปืน AA แบบ Fac power ระดับแรงดันที่พวกเราเลือกใช้นั้น..อยู่ระดับแรงดันอยู่ที่ 3-5 ครับ ที่ระดับ 3 สำหรับยิงระยะไม่ไกลมากนัก(10-30ม.) ซึ่งคุณ สิทธา ชอบมากๆเพราะเสียงไม่ดัง  ส่วนระดับ 4 ก็อยู่ระหว่าง 40-50ม. และที่ระยะตั้งแต่ 50ม.ขึ้นไป ก็ใช้ระดับ 5 เพื่อหวังผลในการยิง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องพิจารณาจากแรงดันในท่อลมด้วย ขอรับ  Shocked
    ในกรณีคุณ Ohm-Amp จะยิงปืน AA 510 .22 ระดับความแรง 2 นี้ ก็ต้องตาม อาจารย์ ทศ และ คุณ ตุ๊ ได้แจ้งไว้ในเรื่องลูกกระสุนและขัอควรระวัง นะครับ  เยี่ยม เยี่ยม 
     สำหรับผมแล้ว..ถ้าคุณเดินไปส่องสัตว์ที่มารบกวนต้นพืช ตามสวน ไร่ นา  แล้วแรงลมในท่อ..เริ่มเหลือน้อย(ประมาณ<100 บาร์) จะกลับไปเติมลมอีก..มันก็อยู่ไกล สามารถปรับปุ่มลงมาที่ระดับ 2 ได้ นะขอรับ  แต่ระยะหวังผลการยิงก็จะน้อยลงตามไปด้วย น้ำลายหก
                                                                                                                                                                                      ขอบคุณ
สมมุติว่าเราออกแบบใช้วัสดุอื่นแทนโอริงเพื่อรับแรงดันระดับ250 Bar เช่น Taflon, ซูเปอร์ลีน น่าจะเป็นไปได้ ไม่ทราบว่าโอริงมีdiameter ใน-นอกเท่าใด

หมายเหตุ; ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ CS 200ด้วยครับที่มาสอบถาม AA 510 ในนี้ ผู้ดูแลเวปสามารถลบได้นะครับ หากเห็นว่าผิดกฎ ขอบคุณครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:50:07 PM »

ซุปเปอร์ลีนมันยืดไม่ใด้นี่ครับ แล้วจะสวมให้มันลงร่องของแกนตัวปรับความแรงใด้ยังไง ที่เขาใช้โอริงเพราะถ้ามันเจอแรงดันมันก็จะเบ่งตัวมาอัดกับร่องหรือรูเพื่อกั้นลมออก
สังเกตุดูโอริงที่แกนดันลูกของAir Ranger วันก่อนที่สนาม ปืนคุณExxxเสียงดังแปลกๆ ปรากฏว่าโอริงมีรอยแค่เส้นผมเอง พี่ดุกต้องเอาแว่นส่องพระส่องดูถึงจะเห็น พอเปลี่ยนโอริงปืนก็เป็นปกติ
นึกไม่ออกครับว่าจะขึ้นรูปซุปเปอร์ลีนแบบไหน  ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:33:19 PM »

นี่ไงครับ  ขาดจนได้  เพราะจารย์ตุ๊บอกว่า "ถ้าแกนปรับความแรงมันหมุนได้คล่องแสดงว่า โอริง ขาดแล้ว"  ริ้อออกมาดู ขาดจริงๆ   ขาดไป 1 วง  ท่านใดมีอะไหล่ช่วยส่งมาให้ผมด้วยครับ ไหว้

* CIMG0128.jpg (80.58 KB, 640x480 - ดู 844 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์