๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:37:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับปืนใหม่ ยังไม่มีใบ ป.4  (อ่าน 17648 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 08:57:22 AM »

เอ้า หามาได้แล้ว (ในนี้ ของแบบนี้หาง่าย) ลองอ่านแล้วตรองดู จะต้องกับวรรคไหน บรรทัดไหนบ้าง

มาตรา ๑๓ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่

(๑) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้

(ก) มาตรา ๙๗ ถึงมาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๗๗ ถึงมาตรา ๑๘๓ มาตรา ๒๔๙ มาตรา ๒๕๐ หรือมาตรา ๒๙๓ ถึงมาตรา ๓๐๓
(ข) มาตรา ๒๕๔ ถึงมาตรา ๒๕๗ และพ้นโทษยังไม่เกิน ๕ ปี นับแต่วันพ้นโทษ ถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือ โดยถูกยั่วโทสะ

(๒) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติ อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช ๒๔๗๗ มาตรา ๑๑ มาตรา ๒๒ มาตรา ๒๙ หรือมาตรา ๓๓ หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา ๗ มาตรา ๒๔ มาตรา ๓๓ หรือมาตรา ๓๘

(๓) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไป จากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (๑) และ (๒) เว้นแต่ความผิด ที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ

(๔) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ

(๕) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพ เว้นแต่ จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา ๑๑

(๖) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถหรือ ปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ

(๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้

(๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

(๙) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงอันอาจกระทบกระเทือนถึงความ สงบเรียบร้อยของประชาชน

*สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อ ในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้น ขออนุญาตน้อยกว่าหกเดือน

*[ความในวรรคสองของมาตรา ๑๓ แก้ไขเพิ่มเติมโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการ ปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ ๔๔ ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙]
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:51:15 AM »

ถ้าเรื่องถึงโรงถึงศาล การจะซื้อปืนกระบอกต่อ ๆ ไปในกรุงเทพฯ คงไม่ได้แน่นอนครับ
แต่ถ้าต่างจังหวัด คงไม่มีปัญหาอะไร......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:57:03 AM »

ขอขอบคุณ พี่ ไหว้  Pandanus  อย่างสูงครับ + 1ให้เลย     black-army    ทหารพรานครับ อาสาสมัครทหารพรานครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 09:58:56 AM โดย black-army » บันทึกการเข้า

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:43:27 PM »

นอกรอบที่ว่า ค่า ทาง ด่วน 10,000 นึง  เลยครับ  เหตุ เกิด ที่ จ.พัทลุงครับ ส่วน ปืนติดที่ จ.นราธิวาสครับ
        ขอรายละเอียดหลังไมค์ได้ไหม ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:57:18 PM »

เมื่อวันที่ 28 ธ.ค. 2554  ได้เอาปืนใส่กระเป๋าสะพาย พาไปยิงที่สนามยิงปืน  ออก จากสนามยิงปืนก็ไปร่วมงานบวชของเพื่อนต่อ  ขากลับ โดน ตร. จับ  ข้อหา พกพา  และ ครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาติ  โดนชก  ปืนเพิ่งซ้อมาเมื่อวันที่ 22 ธ.ค. 2554  ยังไม่ได้พาไปขึ้นใบ ป.4 เลย   ตกใจ ขณะโดนจับ ใส่เสื้อชุดฝึกของทหารซึ่งเป็นชื่อผม   แสดงบัตร แล้วบอกว่าเป็นทหาร ยังจะเอาเข้านอนในคุกอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน  คืนเดียวกัน จ.ส.ท ทหารช่างออกมาจากค่าย ก็โดนเหมือนกัน  นอนคุกด้วยกัน คิก คิก  ทั้งๆที่ของเขามีใบ ป.4  พร้อม  ส่วนอีกคนเป็นชาวบ้าน ปกติ  นอนคุกไม่ถึง ชั่วโมง ปล่อย ด่วน ได้ข่าวว่า พี่แก จ่ายค่าทางด่วน  แบร่ หัวเราะร่าน้ำตารินเลยปล่อย ของผมกว่าจะออกมาได้ต้องมีคนไปประกันตัวออก มา   ขอทราบว่าถ้าโดนแบบนี้ ปืนที่โดนยึดจะได้คืนไหมครับ  จะมีโทษอย่างไรบ้างครับ  แล้วจะมีโอกาสขอ ป.3 ใบต่อไปได้อีักไหมครับ ไหว้

หากถูกจับกรณีแบบนี้ปืนไม่ถูกริบครับ ได้คืนแน่นอนครับ แล้วหากการมีปืนพกติดตัวไปซึ่งอยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่(ไม่จำเป็นต้องมีหนังสือคำสั่งแต่ต้องมีผู้บังคับบัญชารับรอง)
หรือมีคำสั่งให้ปฏิบัติหน้าที่(หนังสือที่สั่งให้ปฏิบัติหน้าที่และในหน้าที่นั้จำเป็นต้องมีอาวุธปืนติดตัวไปด้วย) ถึงแม้ว่าท่านจะถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับกุมส่งพนักงานสอบสวนแล้วก็ตาม
ท่านสามารถอ้างการปฏิบัติหน้าที่ตามคำสั่งข้างต้นได้

เมื่อพนักงานสอบสวนเชื่อตามหลักฐานที่ท่านอ้างก็จะเสนอความเห็นต่อพนักงานอัยการเพื่อสั่งไม่ฟ้องคดีต่อไปครับแต่ถ้าพนักงานสอบสวนดูจากพยานหลักฐานแล้วไม่เชื่อว่าท่านพกอาวุธปืนมาเพื่อปฏิบัติหน้าที่จริงก็จะเสนอทำความเห็นเสนอพนักงานอัยการและพนักงานอัยการท่านก็จะสั่งคดีต่อไป(ว่าจะฟ้องหรือไม่ฟ้องหรือให้สอบสวนเพิ่มเตม) เมื่อศาลพิจารณาและรับฟ้องแล้วท่านก็ยังสามารถไปสู้คดีในศาลได้อีกถ้าท่านพกอาวุธปืนมาเพื่อปฏิบัติหน้าที่จริงเพราะการพกอาวุธปืนมาเพื่อปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจสามารถพกได้โดยที่กฎหมายให้พกได้ถูกต้องอยู่แล้วครับแต่ถ้าท่านไม่มีหน้าที่ราชการใดๆที่ต้องใช้อาวุธปืนเลยแบบนี้ก็ผิดแน่นอนครับถึงแม้ว่าท่านจะเป็นทหารก็ตาม

ซึ่งต่างกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ซึ่งแม้ว่าจะออกเวรยามตามปกติแล้วก็ตามก็ยังมีหน้าที่พื้นฐานคือ รักษาความสงบเรียบร้อยและจับกุมปราบปรามผู้กระทำผิดทางอาญา อยู่และไม่ได้จำกัดเขตอำนาจ
ว่าเฉพาะท้องที่ใดท้องที่หนึ่งเท่านั้นแต่ถือว่า ทั่วราชอาณาจักรเลยก็ว่าได้ แต่การพกอาวุธปืนนี้ต้องพกเพื่อการ รักษาความสงบเรียบร้อยและจับกุมปราบปรามผู้กระทำผิดทางอาญา ไม่จำเป็นต้องแต่งเครื่องแบบแต่อย่างใด แต่หากเจ้าหนาที่ตำรวจท่านนั้นๆ ไปเมาสุรายิงปืนตามหน้าร้านอาหารหรือแม้แต่ใช้อาวุธปืนทำร้ายผู้อื่น แบบนี้ถือว่ากฎหมายไม่อนุญาตให้พกอาวุธปืนทันที จะผิดหรือถูกกฎหมายแค่พลิกฝ่ามือครับ  Wink
oh.pistol
Full Member

คะแนน 10

..อย่ากลัวในสิ่งที่ยังไม่ได้เริ่มกระทำ..

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:23:13 PM »

พื้นที่พัทลุงอำเภออะไรครับ ผมก็ขับผ่านช่วงเทศกาลแต่ไม่พบเจอถึงขั้นต้องตรวจค้นกันภายในรถ แถมเจ้าหน้าที่ก็ให้บริการดีด้วยครับ(อยากดื่มกาแฟฟรีมากครับ ยิ้มีเลศนัย) แล้วท่านไปงานเลี้ยงต่อ แล้วมีคนรู้รึปล่าวครับว่าท่านมีการนำพาปืนติดมาด้วย หรือมีอะไรที่ทำให้เจ้าหน้าที่ทำถึงขนาดนั้นได้ ตกใจ ตกใจ ผมก็ยอมรับว่านำพาแต่ไม่มีคนภายนอกรู้นอกจากคนภายในรถครับ อย่างไรก็แล้วแต่เป็นกำลังใจให้ท่านครับ Smiley Smiley

"^_^" ทอดหุ่ย กาแฟโบราณ  เมืองสงขลา "^_^"
                .....หน้ามหา'ลัยทักษิณ.....

>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<
hs9osv
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:58:31 PM »

ตำรวจพกปืนเถื่อนไม่เห็นจับ ใส่ชุดบ้านพกปืนไม่เห็นมีใบอนุญาตพกพาพกแต่บัตรประจำตัวข้าราชการเจอด่านตรวจบอกสีเดียวกัน (ไปซ้อมขากลับโดนจับ ยิงขึ้นฟ้าจับแน่ ยิงงานศพงานแต่งก็จับ ยิงโจรก็จับ )ทำไมไม่ประกาศกฏกระทรวงไปเลยหรือออกกฏหมายไปเลย
nk32
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:26:29 PM »

ผมยังเคยถูกยัดข้อหาพกพาอาวุธปืนที่สาธารณะ  ทั้งที่ผมอยู่ในบ้านยังเก็บคลิปกล้องวงจรปิดเป็นที่ระลึก

ไว้ให้ลูกหลานดูว่าความเป็นธรรมในเมืองไทยมันไม่มี  ท่านยังผืดจรืง จิปๆ แต่ผลคือท่านเสียประวัติขอปืน

ที่ ก.ท.ม.ไม่ได้ เหมือนผมต้องย้ายไปขอ่ต่างจังหวัด  มันไม่รู้หรอกสิ่งที่ทำคนรักปืนเดือดร้อนแค่ไหน

ไหนต้องรอปืนที่ส่งไป พฐ.  เจ้าหน้าที่สน. ต้องเป็นคนไปเอาต้องเสียเงินให้มันอีกทั่ที่ปืนผ่านการตรวจมาแล้ว
Jery
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:13:06 AM »

ยิงปืนที่สนาม   เเวะงานบวช    เจอด่าน  ท่านเมาด้วยหรือเปล่าครับหากไม่เมาเเค่พูดดีๆตำรวจน่าจะไม่จับเพราะเข้าใจสภาพการทำงานใน3จังหวัด
กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

ดื่มนมสด ชมบรรยากาศริมน้ำน่าน

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:15:10 AM »

บางครั้ง ตำรวจก็สรุปเองง่ายๆครับ ผมเองเคยโดนจับมาแล้วครับ 3กระบอกสาเหตุคือมีการเฝ้าจับยากันหลังบ้านผมแต่คว้าแห้วครับผมเองก็ซวยนั่งล้างปืนอยู่ใต้ถุนบ้าน(บ้านนอก) 3กระบอกของตัวเอง+น้องชาย+ภรรยา ขึ้นโรงพักขอเคลียย์ก็ไม่ยอมจริงแล้วตอนนั้นหมื่นนึงก็ให้ ขีเกียจเสียเวลา ส่งร้อยเวรเข้ากรงครึ่งชั่วโมงประกันตัว สุดท้ายไม่ยอมมีผู้ใหญ่ที่รู้จักกันหลายท่านขอให้ ผกก.ก็ไม่ยอม สุดท้ายตรวจปืน(สามวันเสร็จ)ปืนเก็บไว้ที่โรงพักอย่างดี ขอล้างและเก็บใส่ถุงน้ำมันเองอย่างดี ร้อยเวรส่งอัยการ ท้ายสุดอัยการไม่ฟ้องครับเหตุ ตำรวจตั้งข้อหาครอบครองอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ ทั้งที่ในใบรายงานจับกุมบอกว่าเจอผมนั่งอยู่ใต้ถุนบ้าน อัยการบอกว่า ปืนไม่ได้พกพาหรือนำพาออกนอกตัวบ้าน ปืนน้องชายและภรรยาก็เสมือนคนบ้านเดียวกัน ทั้งที่เหตุผลนี้อ้างกับตำรวจไม่ได้ผลครับ เพราะตำรวจจะคิดเสมอว่าเขาเป็นเจ้าของกฏหมายครับ
สุดท้ายได้ปืนคืนรวมระยะเวลาประมาณ3เดือนครับ และทุกวันนี้ก็งดสังสรรค์และกิจกรรมทุกประเภทกับตำรวจสภ.นี้ครับ
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:42:49 AM »

บางครั้ง ตำรวจก็สรุปเองง่ายๆครับ ผมเองเคยโดนจับมาแล้วครับ 3กระบอกสาเหตุคือมีการเฝ้าจับยากันหลังบ้านผมแต่คว้าแห้วครับผมเองก็ซวยนั่งล้างปืนอยู่ใต้ถุนบ้าน(บ้านนอก) 3กระบอกของตัวเอง+น้องชาย+ภรรยา ขึ้นโรงพักขอเคลียย์ก็ไม่ยอมจริงแล้วตอนนั้นหมื่นนึงก็ให้ ขีเกียจเสียเวลา ส่งร้อยเวรเข้ากรงครึ่งชั่วโมงประกันตัว สุดท้ายไม่ยอมมีผู้ใหญ่ที่รู้จักกันหลายท่านขอให้ ผกก.ก็ไม่ยอม สุดท้ายตรวจปืน(สามวันเสร็จ)ปืนเก็บไว้ที่โรงพักอย่างดี ขอล้างและเก็บใส่ถุงน้ำมันเองอย่างดี ร้อยเวรส่งอัยการ ท้ายสุดอัยการไม่ฟ้องครับเหตุ ตำรวจตั้งข้อหาครอบครองอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ ทั้งที่ในใบรายงานจับกุมบอกว่าเจอผมนั่งอยู่ใต้ถุนบ้าน อัยการบอกว่า ปืนไม่ได้พกพาหรือนำพาออกนอกตัวบ้าน ปืนน้องชายและภรรยาก็เสมือนคนบ้านเดียวกัน ทั้งที่เหตุผลนี้อ้างกับตำรวจไม่ได้ผลครับ เพราะตำรวจจะคิดเสมอว่าเขาเป็นเจ้าของกฏหมายครับ
สุดท้ายได้ปืนคืนรวมระยะเวลาประมาณ3เดือนครับ และทุกวันนี้ก็งดสังสรรค์และกิจกรรมทุกประเภทกับตำรวจสภ.นี้ครับ

สุดยอดครับอย่าไปร่วมกิจกรรม กับพวกนี้มากครับ ผมตอนนี้เพื่อนตำรวจก็เริ่มจะห่างๆล่ะครับ คนดีก็คบใว้ส่วนคนไม่ดีเบ่งมากก็อย่าคบเลยครับ

มีเพื่อนเป็นตำรวจ(ไม่ว่า ยศอะไร)ใครว่าดี  มีพ่อเป็นตำรวจซิครับดี อ่าอ่าอ่า
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:21:46 AM »

น่าเห็นใจครับน่าจะมีทางออกให้แก่กันและกันทำงานเพื่อชาติด้วยกันทั้งนั้นต่างแค่ กรม กอง ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:12:58 PM »

นี่แหละครับทำไมคนถึงได้เกลียดนัก   ก็ทำตัวแบบนี้แหละครับ  นอกจากรู้กฎหมายแล้ว(ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ผิด    เอ๊ะหรือว่าไม่รู้)มันต้องมีวิจารณญาณด้วย    แทนที่จะมีเวลาไปทำคดีที่มันมีความสำคัญๆ   ดันมาทำเรื่องอะไรก็ไม่รู้  (มุมมองผม   ผมคิดว่าท่านเจ้าของปืนก็คงจะเป็นผู้ที่มีอาชีพเป็นหลักแหล่ง  ถึงได้ซื้อปืนได้ตั้ง 3 กระบอก  ที่เหลือถึงจะเป็นของน้อง   ภรรยาก็เถอะ และยังขอไปล้างปืนเก็บเอง  เค้ายังยอม  น่าจะคิดสักนิดว่าคงไม่ใช่นักเลง  หรือ อันธพาล  หรือวัยรุ่น คะนองศึก ถึงได้เข้าไปจับในบ้านแนะโอ้โหสววววดยอดจริงๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เศร้า)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:37:01 PM »

เมื่อวันที่ 28 ธ.ค. 2554  ได้เอาปืนใส่กระเป๋าสะพาย พาไปยิงที่สนามยิงปืน  ออก จากสนามยิงปืนก็ไปร่วมงานบวชของเพื่อนต่อ  ขากลับ โดน ตร. จับ  ข้อหา พกพา  และ ครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาติ  โดนชก  ปืนเพิ่งซ้อมาเมื่อวันที่ 22 ธ.ค. 2554  ยังไม่ได้พาไปขึ้นใบ ป.4 เลย   ตกใจ ขณะโดนจับ ใส่เสื้อชุดฝึกของทหารซึ่งเป็นชื่อผม   แสดงบัตร แล้วบอกว่าเป็นทหาร ยังจะเอาเข้านอนในคุกอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน  คืนเดียวกัน จ.ส.ท ทหารช่างออกมาจากค่าย ก็โดนเหมือนกัน  นอนคุกด้วยกัน คิก คิก  ทั้งๆที่ของเขามีใบ ป.4  พร้อม  ส่วนอีกคนเป็นชาวบ้าน ปกติ  นอนคุกไม่ถึง ชั่วโมง ปล่อย ด่วน ได้ข่าวว่า พี่แก จ่ายค่าทางด่วน  แบร่ หัวเราะร่าน้ำตารินเลยปล่อย ของผมกว่าจะออกมาได้ต้องมีคนไปประกันตัวออก มา   ขอทราบว่าถ้าโดนแบบนี้ ปืนที่โดนยึดจะได้คืนไหมครับ  จะมีโทษอย่างไรบ้างครับ  แล้วจะมีโอกาสขอ ป.3 ใบต่อไปได้อีักไหมครับ ไหว้

โดยปกติ ระหว่างการออกใบ ป.4 จะมีใบคุมปืนซึ่งทางร้านออกให้
ได้นำติดตัวไปหรือไม่ ในขณะถูกจับครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 01:07:52 PM »

โห ขนาดล้างปืนอยู่กับบ้านยังโดนเหรอครับเนี่ย
ดีนะ วันที่ผมล้างปืนอยู่ 4 กระบอก เป็นรถรับซื้อของเก่าเข้ามา ขืนเป็นตำรวจเข้ามาล่ะก้อ... ตกใจ
โดนจับแล้วถึงจะไม่ผิด แต่กว่าจะได้ปืนกลับบ้านก้อตั้งหลายวันนะครับ
ทำไมคนมีปืนที่ถูกกฏหมายถึงได้วางตัวลำบากจังนะครับ    ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์