๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:10:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับปืนใหม่ ยังไม่มีใบ ป.4  (อ่าน 17617 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:16:19 PM »

ตอนโดนจับท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ติดต่อนายทหารพระธรรมนูญเหรอครับ แปลก

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:17:52 PM »

เป็นข้าราชใช้ตำแหน่งตัวเองประกันตัวได้ทำไหมไม่เอาตำแหน่งประกันตัวเองออก. เรื่องครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตนี้ตกไปเราได้รับอนุญาตตั้งแต่ได้ใบอนุญาตให้ซื้อ(แบบป.3)แล้วส่วนป.4แค่เอกสารจดทะเบียนการครอบครองว่าใครเป็นผู้ครอบครอง(อ้างอิงจากฎีกาที่พี่ธำรงค์เอามาลง)คงโดนข้อหาเดียวคือฝ่าฝืนมาตรา8ของพรบ.ปืน เสียค่าปรับที่ศาล เห็นใจและเข้าใจคนรักกัน(gun)ครับ ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:03:41 PM »

ตอนโดนจับท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ติดต่อนายทหารพระธรรมนูญเหรอครับ แปลก

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ ต.แม่สาย อ่ะ  ฮา
ตามภาพของ Black Army  ยายดูยังเห็นเป็นเด็ก  เพิ่งเริ่มโตอ่ะ ฮา
ชั้นยศ  น่าจะจบจาก โรงเรียน "นายสิบ"  อ่ะ  ฮา
นายทหารพระธรรมนูญ  ไม่ออกมา การันตีให้หรอกคร๊า  ฮา

หรือถ้าเป็นระดับนายทหารชั้นยศ  "สัญญาบัตร"  ตำรวจเขาไม่จับหรอกคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:18:03 PM »

ตกใจถูกต้องครับยาย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 12:16:26 AM »

นายทหารพระธรรมนูญไม่มีหน้าที่ไปรับตัวทหารที่ถูก จนท.ตำรวจควบคุมตัวไว้เนื่องจากต้องหาคดีอาญา  หน่วยต้นสังกัดจะเป็นผู้ไปรับตัวตามข้อตกลงระหว่าง กห.กับ มท.   นายทหารพระธรรมนูญมีหน้าที่ไปร่วมฟังการสอบสวนตามคำสั่งแต่งตั้งของผู้มีอำนาจ   พิจารณาจากข้อความของ จขกท. "ออกจากสนามยิงปืนก็ไปร่วมงานบวชของเพื่อนต่อ " และ " ขณะโดนจับใส่เสื้อชุดฝึกของทหารซึ่งเป็นชื่อผม " ขณะถูกจับกุมน่าจะเป็นเวลากลางคืน เพราะกลับจากร่วมงานบวชของเพื่อน   และไม่ได้แต่งเครื่องแบบ  คงใส่เสื้อชุดฝึกเป็นเสื้อคลุมเท่านั้นซึ่งไม่ถือว่าเป็นการแต่งเครื่องแบบ  อย่างนี้นอนห้องควบคุมในโรงพักแน่นอน (ห้องควบคุมไม่ใช่คุก  " คุก " หมายถึงเรือนจำ) เพราะเป็นเวลากลางคืนไม่มีหน่วยต้นสังกัดที่ไหนไปรับตัวทัน  และก็ไม่ได้แต่งเครื่องแบบ  เพราะถ้าแต่งเครื่องแบบและอยู่ในอาการของคนปกติ  (ไม่เมาสุราจนครองสติไม่ได้หรือเอะอะอาละวาด) จนท.ตำรวจเขาจะให้เกียรติตามสถานะครับ  เขาจะไม่เอาเข้าห้องควบคุมตัวตัวถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงครับ  ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ไหว้  
BLACK-ARMY  ใช่ทหารพรานหรือปล่าวครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 12:27:01 AM โดย p23-504 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
somkeat rtmc-love king
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:40:39 AM »

ท่านอยู่สามจังหวัดผมขอให้ท่านปลอดภัยจากการทำงานตลอดไปครับ ส่วนเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กน้อยที่รบกวนจิตใจบ้างแต่ก็ขออย่าให้ส่งผลรบกวนถึงการทำงานครับ ขอให้มีสติและอย่าประมาท และขอให้แคล้วคลาดตลอดไป ผมในฐานะที่เคยอยู่ในพื้นที่เมื่อก่อนเป็นเวลาถึง 10 ปี(พัน.ร.9 รอ.ฯ)ขอแนะนำให้สำเนาคำสั่งไปราชการติดตัวไว้ครับ เพื่อขอความสะดวกในการเดินทางและอีกอย่างครับที่สำคัญ คือคำพูดครับ ทหารคือสุภาพบุรุษ พูดจาอ่อนหวาน(สันดานนักฆ่าซ่อนไว้ก่อน) มีความนอบน้อมกับทุกคน ผ่านทุกที่ครับเชื่อผม (ผมว่าเขาอยากให้ท่านพักผ่อนก่อนน่ะ คงของขึ้น) ข้อหาครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตไม่มีตำรวจที่ใหนกล้าตั้งหรอกครับเพราะมันไม่ใช่ปืนเถื่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 09:52:09 AM โดย somkeat rtmc-love king » บันทึกการเข้า

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:01:11 AM »

ระหว่างทางกลับอันตรายก็บอก ตร ไปซิครับ มีสถานการณ์บ่อย Smiley
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:41:01 AM »

ฟังๆดูแล้ว จนท. ที่ไม่ใช่สัญญาบัตรคงไม่อยากใช้ดุลพินิจเล่นตามตัวหนังสือเลย
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 12:04:52 PM »

ระหว่างทางกลับอันตรายก็บอก ตร ไปซิครับ มีสถานการณ์บ่อย Smiley
  บอกไม่รู้จะบอกยังไงแล้วครับ  เลยยอมแพ้  โทรหานายก็ไม่ติดด้วยเพราะโดนกลางคืน  คนที่คุมการตั้งด่านคืนนั้น ผู้กำกับเองเลย  ยศ พ.ต.อ.   ครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 12:46:43 PM »

ตอนนี้เข้าใจว่า จะไม่ใว้ใครๆล่ะครับ ขนาดตำรวจยังกลัวเลยครับ พกปืนข้ามเขต
เพื่อนผม คนแรก เป็น นปพ ที่ลำปางจะกลับบ้าน ที่เชียงใหม่ยังกลัวโดนตั้งด่านเลยครับ
คนที่สองเป็นตำรวจป่าไม้ ที่เชียงใหม่ ขับมอเตอร์ใชค์กลับต่างอำเภอ ต้องเอาปืนฝากหัวหน้าครับ

เหตุผลที่ฟังจากเพื่อนๆมา ถ้าด่านไม่มีสัญบัติ พอคุยกันได้แต่ถ้ามีเรื่องค่อนข้างยาวครับ เสียเวลา ตรวจสอบยาว
โดนวินัย เรื่องถึงผู้บังคับบัญชา ออกเวณใส่ชุดนอก ก็พกไม่ได้แล้ว นอกจากที่ๆ เขตของเราเพราะพวกๆกัน
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 07:00:15 PM »

การที่ทหารถูกเจ้าหน้าที่จับกุม สิ่งที่ละเลยเสียมิได้คือต้องรายงานผู้บังคับบัญชาโดยตรงโดยทันที และการที่จะนำทหารเข้าห้องขังต้องมีเหตุอันควร(ชุดลายทหารนั้นไม่รูว่าท่อนบนท่อนล่าง)เช่น ฆ่าคนตาย เมาสุราจนครองสติไม่ได้ทำนองนี้ ซึ่งมีข้อตกลงระหว่างกลาโหมกับมหาดไทยรายละเอียดต้องเปิดดูครับ ผบ.ชา อาจคุยกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 07:36:37 PM โดย tungdee » บันทึกการเข้า
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:56:12 AM »

การที่ทหารถูกเจ้าหน้าที่จับกุม สิ่งที่ละเลยเสียมิได้คือต้องรายงานผู้บังคับบัญชาโดยตรงโดยทันที และการที่จะนำทหารเข้าห้องขังต้องมีเหตุอันควร(ชุดลายทหารนั้นไม่รูว่าท่อนบนท่อนล่าง)เช่น ฆ่าคนตาย เมาสุราจนครองสติไม่ได้ทำนองนี้ ซึ่งมีข้อตกลงระหว่างกลาโหมกับมหาดไทยรายละเอียดต้องเปิดดูครับ ผบ.ชา อาจคุยกันได้

โดนท่อนบนครับ  ติดต่อแล้วครับ ตอนนั้นติดต่อไม่ได้  มาติดต่อได้ตอนเช้าแล้วครับ  คุยกันไม่ลงครับ  ตร. เขาไม่ยอม  ตอนโดนจับไม่ได้เมาไม่เถียง ไม่แสดงอาการก้าวร้าว ยอมแต่โดยดีครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:57:57 AM »

ขอถามครับ ว่าคดีนี้เป็นคดี ลหุโทษหรือปล่าวครับ แล้วจะมีโทษอย่างไรบ้างครับ ปืนจะโดนยึดไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  แล้วถ้าจะขอ ป.3 อีก จะมีสิทธิ์ขอได้อีกไหมครับ   ขอบพระคุณมากมายเลยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 07:59:29 AM โดย black-army » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 08:47:17 AM »

๑. ท่านเป็นอาสาสมัครทหารพรานใช่หรือไม่ (ดูจากคำว่า "อนุญาติ"ที่ท่านสะกด และคำว่า "black-army"อันหมายถึง กองทัพสีดำ)

๒. ออก จากสนามยิงปืนก็ไปร่วมงานบวชของเพื่อนต่อ ตรงนี้ก็เป็นอีกจุด ที่ท่านใช้แก้ตัวลำบาก เพราะขณะถูกจับ จะอ้างว่ามาจากสนามยิงปืน ก็ฟังไม่ขึ้น

๓. ค่า ทาง ด่วน 10,000 นึง  ถ้าท่านจ่าย ก็เท่ากับส่งเสริมการประพฤติมิชอบ วันหลังด่าได้ไม่เต็มปากหรอก อายตัวเอง  อีกอย่าง ค่าปรับหลังขึ้นศาล ลดสารภาพแล้ว ไม่ถึง ๑ ใน ๔ ที่ท่านจ่ายหรอก

๔. ผมเคยถูกจับข้อหา "พา"อาวุธปืนที่พัทลุงมาแล้ว เมื่อสองปีก่อน แต่ได้รับการปล่อยตัวเดี๋ยวนั้นเลย ทั้งที่ไม่ใช่ จนท.ปราบปราม ไม่มีเส้นสาย ไม่จ่ายเงินใด ๆ เพียงแต่ผมกำลังเดินทางไปยะลา

๕. ใจเย็น ๆ ครับ ปล่อยไปตามขั้นตอนของกฏหมายและกระบวนการยุติธรรม อย่าร้อนรน  จ่ายค่าปรับไป แล้วระมัดระวัง ศึกษากฏหมายพวกนี้ให้ละเอียด จะได้ไม่พลาดซ้ำครับ

ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 08:54:46 AM »

ขอถามครับ ว่าคดีนี้เป็นคดี ลหุโทษหรือปล่าวครับ แล้วจะมีโทษอย่างไรบ้างครับ ปืนจะโดนยึดไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  แล้วถ้าจะขอ ป.3 อีก จะมีสิทธิ์ขอได้อีกไหมครับ   ขอบพระคุณมากมายเลยครับ ไหว้

๑. ไม่ลหุล่ะครับ  แต่โทษมันไม่ได้มากมายอย่างที่คิดหรอก ตราบใดที่ไม่ใช่ปืนเถื่อนหรือปืนเคยก่อคดีมา

๒.  โทษอย่างดีก็ ปรับเป็นเงินประมาณ สี่พัน ถ้ารับสารภาพก็ลดครึ่ง อาวุธปืนคืนเจ้าของ แต่อาจจะไม่เร็วทันใจ และไม่รับรองสภาพความปิ๊ง

๓.  คนที่ไม่มีสิทธิ์ขออาวุธปืนได้ ขอให้ท่านศึกษากฏหมายเกี่ยวกับ ผู้กระทำผิดโดยใช้อาวุธปืนสิครับ รู้สึกจะ มาตรา ๑๓ เดี๋ยวผมหาให้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์