๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:47:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยี้ห้อนี้เป็นปืนอะไรครับ และประเทศอะไร krupp laufstahl  (อ่าน 5733 ครั้ง)
tong cm
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:08:54 PM »

พอดีมีเพื่อนจะเอามาขายให้ครับแต่ไม่เคยรู้จักเลย
 krupp laufstahl ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่า
เป็นปืนของประเทศอะไรและยี้ห้ออะไรครับ
ไม่รู้ว่าผมอ่านถูกหรือเปล่า กรุ๊ปป์ ลอฟสตอล
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 07:22:14 PM »

กดถาม  "อากู " เลยครับ แกรู้เรื่องดีไปหมด เยี่ยม

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
Phas1967
Jr. Member
**

คะแนน 9

โลกทั้งผองพี่น้องกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:28:00 PM »

Laufstahl means fluid steel, not damascus.
Krupp is the steel mill that made the steel in the barrels, but they did not make the gun.
A lot of German guns are marked Krupp Laufstahl.

SaD LOk YoM PeN Pai tAM KAM.
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 06:14:19 PM »

เห็นว่าน่าจะไม่ถนัดอากู๋เท่าไหร่ ขอช่วยนะครับ

ข้อมูลต่อไปนี้หาในอากู๋ แล้วเอามาเรียบเรียงใหม่ เพราะบางตัวเป็นแครชไปแล้ว
ผมเองก็ไม่ทราบว่าจริงหรือเท็จ

"ลำกล้องผลิตจากเหล็กเวบเพื่อนบ้านบอกเหล็กชั้นดี ชั้นLaufstahl ของเยอรมัน  เป็นไรเฟิล น่าจะเป็นของSauer&son (บางที่บอกมีเรมิงตันด้วย)หายากและเป็นของสะสม
ในไทยส่วนมากเป็น 9มม.เมาเซอร์ (9x57) แต่มี8x57บ้าง โดยรวมเป็นปืนล่าสัตวืชั้นยอด สมัย50-60ปีก่อน"

เอามาจาก3-4เวบครับ เวบนอกอาจแปลมั่วบ้าง แต่ก็มีเวบเพื่อนบ้านด้วย ฟังหูไว้หูครับ

EDIT พอดีไปเจอมาครับ จากเวบเพื่อนบ้านน่าจะใกล้เคียง รูปไม่มีนะครับ

โดยท่านGHD
อ้างถึง
          กลิ่นธูป ไม่หอมเลยมาช้า มาช้าดีกว่าไม่มา, ปืนที่ จขกท.ถามมา ขอตอบให้หายข้องใจดังนี้ ครับ.

ปืนไรเฟิล ลูกเลื่อนในแพลทฟอร์ม ระบบเมาเซอร์ 98 เป็นรูปแบบมาตรฐานของเมือง Ferlach, southern Austria
เมือง Ferlach เป็นสถาบันฝึกหัด ฝึกสอน ช่างปืน ช่างแกะสลักปืน ช่างที่จบจากสถาบันนี้ ออกไปตั้งสำนักทำปืน
ทั่วยุโรป มีไม่น้อยที่ข้ามน้ำข้ามทะเลไปตั้งสำนัก,โรงงานในสหรัฐฯ ทำปืนในแพลทฟอร์ม เยอรมัน เมาเซอร์ 98.

ข้อมูลปืนตัวนี้ ลำกล้องเป็นเหล็กของโรงเหล็ก กรุ๊ปป์, Krupp ส่วนคำว่า Laufstahl  คือ ชนิดของเหล็กทำลำกล้อง
krupp = เหล็กของโรงเหล็ก กรุ๊ปป์, Lauf / ภาษาเยอรมัน คือ ลำกล้อง , stahl / ภาษาเยอรมัน = Steel  คือ เหล็ก
ถึงต้องมี Krupp Laufstahl  ปั้ม, ตอกบอกเอาใว้ที่ลำกล้อง ตามที่ จขกท.เข้าใจผิดว่า krupp เป็นยี่ห้อปืน.

มีผู้ผลิตปืนในแบบปืนของท่าน จขกท. หลายสำนักใน Ferlach ,โครงปืน,ลูกเลื่อน,ระบบขัดกลอน เป็นระบบเมาเซอร์
รูปแบบลำกล้องเป็น half octagon/round contour with full length rib sweated to barrel , ลำกล้องยาว 24 1/2"
ลำกล้องเป็นแบบ แปดเหลี่ยมครึ่ง กลมครึ่งเรียวปลาย มีสันสะพานกันไอเหงื่อ ยาวตลอดลำกล้องในแบบของ กรุ๊ปป์.

ขนาดกระสุนเป็น 8.8 มม.ไม่มีข้อมูล มีแต่ 8 , 9 / 57 JS ดูที่ปั้ม, ตอก บอกเอาใว้บริเวณโคนลำกล้อง ที่ใหนสักที่ ( ดูรูป )
ลวดลายบนตัวปืน, ปลายคันรั้งสใลด์กลม,แบน ไม่มีสาระสำคัญพอที่จะบอกเอกลักษณ์อันใดได้ มองข้ามจุดนี้ไปก็ได้
ผู้ผลิตมีหลายเจ้า,หลายแบรนด์ มีรูปให้ดู 2 เจ้าผู้ผลิต, ปืนของท่าน จขกท.ใครผลิตจะมีปั้ม,ตอกใว้ตามรูปข้างล่างนี้ ครับ.

สำนัก  FRANZ , SODIA , FERLACH ขนาด .458 Win Mag

สำนัก  G . G . & CO ." KABA ".  ขนาด 93 / 57

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 07:53:42 PM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์