๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:02:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวงกุญแจกระสุนตำรวจจับหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 13631 ครั้ง)
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 12:32:25 PM »

Huhมีคำถามรบกวนเรียนถามเพื่อน ๆ ครับ คือเพื่อนให้พวงกุญแจที่ทำจากกระสุน .45 โคลท์ กับ.357 มาถ้าผมนำมา Huhติดไว้กับกุญแจรถแล้วเจอตำรวจท่านจะจับมั้ยครับ?  (ยิงไม่ได้)   Huh

รักในหลวง
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 12:45:56 PM »

จับครับ แค่ปลอกก็จับครับ
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 02:10:52 PM »

..โทษแค่ปรับครับ ถ้าสู้กันจริงเอาหน่วยงานทหารไปเป็นที่ปรึกษาได้ เพราะตามงานกาชาดแต่ละจังหวัดที่ทหารนำซุ้มมาให้ยิงปืน.45 ใครทำคะแนนได้ดีก็จะได้พวงกุญแจเข้าใจว่าเป็นปลอกของ M-16ชุปทองอีกต่างหาก.. Grin
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 02:16:54 PM »

จับ ปรับ ครับ Grin

Sad
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 04:03:46 PM »

เวลาไปต่างประเทศอย่าลืมทิ้งไว้ที่บ้านก่อนนะครับ Cheesy

เวลาเดินทางผมต้องตรวจกระเป๋าก่อนทุกทีเพราะกลัวว่ามีกระสุนตกอยู่แล้วอาจซวยเวลา X ray เจอที่สนามบิน หรือซวยแน่ๆ ถ้าสนามบินเราไม่เจอแต่สนามบินต่างประเทศเจอ Tongue

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 04:06:38 PM »

ตอนนี้เก็บไว้อย่างมิดชิดครับไม่ได้นำออกมาใช้ครับพ้ม  เสียว Shocked

รักในหลวง
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 04:18:56 PM »

ตามกฎหมาย 
" เครื่องกระสุนปืน" หมายความรวมตลอดถึงกระสุนลูกโดด กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิด และจรวด  ทั้งชนิดมีหรือไม่มีกรดแก๊ส เชื่อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิด และจรวดที่มีคุณภาพคล้ายคลึงกัน หรือเครื่องหรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำหรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน
สรุป  ปลอกกระสุนที่ยังสามารถนำมาอัดหรือทำใหม่ได้  จึงเป็นเครื่องกระสุนตามกฎหมาย บุคคลใดมีไว้ครอบครอง มีความผิดต้องระวางโทษ...
แต่ปลอกกระสุนที่ทำการดัดแปลงแล้ว สวมไม้ตะพด(เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ามีหรือไม่ ? ) ศาลฎีกาเคยตีความว่า ปลอกกระสุนดังกล่าวไม่มีสภาพเป็นเครื่องกระสุนแล้ว 
ความเห็นของผม  คือ  ต้องพิจารณาดูข้อเท็จจริงเป็นราย ๆ ว่า ปลอกกระสุนที่ครอบครอง  สามารถนำมาทำใหม่ หรืออัดหัวกระสุนใส่ดินปืนแล้ว สามารถใช้ใหม่ได้ ก็เข้าข่ายเป็นการครอบครองเครื่องกระสุนปืน ตามความหมายของกฎหมายด้วย

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 04:44:31 PM »

ปลอกกระสุนที่ทำการดัดแปลงแล้ว สวมไม้ตะพด(เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ามีหรือไม่ ? ) ศาลฎีกาเคยตีความว่า ปลอกกระสุนดังกล่าวไม่มีสภาพเป็นเครื่องกระสุนแล้ว 

ยังมีให้เห็นและมีการทำมาเรื่อยๆครับ แต่อยู่ในวงจำกัด ตาม ตจว ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 07:55:09 PM »

ผมว่าตร.คงไม่จับหลอกแค่พวงกุญแจ แต่ถ้าจะจับก็จับได้ เป็นเครื่องกระสุนปืน แต่จะเป็นยังไงต่อไป(ศาลจะว่าไง)เรื่องยาว ผมว่าถ้าไม่สบายใจก็อย่าใช้เลยครับ Smiley

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 07:57:26 PM »

แล้วถ้าเป็นแบบ
กระสุน7.65มม. ล้อมรอบปลอกกระสุน40มม.
ทำเป็นที่เขี่ยบุหรี่ ล่ะครับ
(เก็บไว้ในบ้านเรานี่แหละ ถ้าตร.มาเห็นจะจับไหมครับ
อย่างเช่น ผมอาจถูกแจ้งความจับข้อหาอื่น แล้ว ตร.มาค้นบ้าน
หาหลักฐาน บังเอิญหลักฐานทางรูปคดีที่แจ้งความไม่มี
แต่เจอที่เขี่ยบุหรี่ ดังว่า มีสิทธิ โดนไหมครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 08:56:14 PM »

ห้ามตำรวจไม่ให้จับคงลำบาก
กฎหมาย และแนวทางตามคำพิพากษาฎีกาก็คือ  ถ้ากระสุนปืน หรือปลอกกระสุนเหล่านั้นถูกแปรสภาพไม่ให้ใช้งานอย่างเครื่องกระสุนปืน  ก็ไม่มีความผิดตามกฎหมาย
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 08:58:07 PM »

กฏหมายไทยเป็นระบบกล่าวหา      ผิดหรือไม่ต้องรอศาลตัดสิน       แต่ถ้ากรณีนี้ท่านโดนกล่าวหา    ท่านจะรู้สึกว่าดีไหมครับ Huh Huh Huh
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 11:04:24 PM »

Sad ขึ้นอยู่กับเจตนาของตำรวจครับ ว่าจะหาเรื่อง หรือ ไม่หาเรื่อง ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 11:21:21 PM »

กฏหมายไทยเป็นระบบกล่าวหา      ผิดหรือไม่ต้องรอศาลตัดสิน       แต่ถ้ากรณีนี้ท่านโดนกล่าวหา    ท่านจะรู้สึกว่าดีไหมครับ Huh Huh Huh

ระบบกล่าวหาก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ
ฝ่ายที่กล่าวหา มีหน้าที่ต้องพิสูจน์ว่า  ข้อกล่าวหาเป็นความจริง

ถ้ากลับไปใช้ระบบไต่สวนแบบเปาบุ้นจิ้น
ถูกจับมาแล้ว  ต้องเป็นฝ่ายพิสูจน์ว่าตัวเองเป็นผู้บริสุทธิ์  คงยุ่งน่าดู
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 05:43:20 AM »

ระบบกล่าวหาก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ
ฝ่ายที่กล่าวหา มีหน้าที่ต้องพิสูจน์ว่า  ข้อกล่าวหาเป็นความจริง

ถ้ากลับไปใช้ระบบไต่สวนแบบเปาบุ้นจิ้น
ถูกจับมาแล้ว  ต้องเป็นฝ่ายพิสูจน์ว่าตัวเองเป็นผู้บริสุทธิ์  คงยุ่งน่าดู

มีแล้วครับผู้การ ระบบไต่สวน...ฟอกเงิน....กว่าจะพิสูจน์ว่าตัวเองบริสุทธิ์คงหลายยก... Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์