๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:05:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: colt กับ kimber เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 14333 ครั้ง)
Gun_indoi
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:17:13 AM »

เรียนถามครับ ผมอยากได้ปืนขนาด.45เพราะอยากให้มันจบๆครับ ได้ 9 มาแล้วยังไม่หมดกิเลสครับ
เลยมองไว้สองตัวคือ kimber stainlass pro raptor หรือ colt compat commander ดีครับ ใจอยากได้ 4 นิ้วครับ
บางคนก็เชียร์ 5 นิ้วเดิมๆ แต่ผมเน้นพกบ้างครับ อยากได้คำแนะนำครับ ข้อดีข้อเสีย และราคาครับ ที่สำคัญคือ
ราคา และอายุการใช้งาน การดูแลรักษาครับ ถ้าติดตัวมี 9 แล้วครับ เน้นใส่รถครับ และยิงเป้า ครับ ตอนนี้ใจเอียงไปทาง
น้องคิมครับ เพราะชอบลายที่เป็นเหมือนเกล็ดงูครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:21:21 AM โดย Gun_indoi » บันทึกการเข้า
Gun_indoi
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:18:47 AM »

ยังไงขอร้านแนะนำด้วยนะครับ เพราะไม่รู้ว่ามีของให้ลองจับหรือปล่าว
และถ้าจองนานไหมครับ กลัว อดใจไม่ไหว น้ำลายหก เงินพร้อมครับขาด ป.3
กับของ เพราะตั้งงบไว้ที่ 100 k ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:23:53 AM โดย Gun_indoi » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:29:25 PM »

Colt  เยี่ยม
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:35:55 PM »

เชียร์คิมเบอร์ครับ Pro Raptor II เหล็กรมดำ

วัสดุสเตนเลสของคิมเบอร์เป็นสนิมง่ายครับ
ของค่ายนี้เหล็กรมดำน่าจะเป็นสนิมยากกว่า

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
Omsin
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:54:29 PM »

ผมเลือก kimber ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 05:16:48 PM »

ชอบคิมเบอร์ก็ซื้อคิมเบอร์สิครับ... Cheesy
Gun_indoi
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:40:56 PM »

พี่ๆครับ ตัวรมดำนี่ใจไม่ค่อยชอบสีสักเท่าไหร่นะครับ ถ้า ฮาร์ดโคม พอไหว
แล้วเหล็กนี่เป็นสนิมยากกว่า เลส อีกหรอครับ แล้วมีเหล็กล้วนที่ที่ทำฮาร์ดดคม สีเลสไหมครับ เศร้า
ko1234
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:42:22 PM »

เชียร์ Kim ครับแต่ Colt เป็นตำนาน
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:49:20 PM »

ไม่ 3" ก็ 5" ครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:31:09 PM »

เรียนถามครับ ผมอยากได้ปืนขนาด.45เพราะอยากให้มันจบๆครับ ได้ 9 มาแล้วยังไม่หมดกิเลสครับ
เลยมองไว้สองตัวคือ kimber stainlass pro raptor หรือ colt compat commander ดีครับ ใจอยากได้ 4 นิ้วครับ
บางคนก็เชียร์ 5 นิ้วเดิมๆ แต่ผมเน้นพกบ้างครับ อยากได้คำแนะนำครับ ข้อดีข้อเสีย และราคาครับ ที่สำคัญคือ
ราคา และอายุการใช้งาน การดูแลรักษาครับ ถ้าติดตัวมี 9 แล้วครับ เน้นใส่รถครับ และยิงเป้า ครับ ตอนนี้ใจเอียงไปทาง
น้องคิมครับ เพราะชอบลายที่เป็นเหมือนเกล็ดงูครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ราคาและร้านผมไม่เกี่ยวด้วยนะ เป็นเรื่องที่ท่านจัดการเอาเองได้
เปรียบมวยให้แล้วกัน ได้เปรียบ เสียเปรียบยังไง ไปคิดเอาเองนะ
1เรื่องการถอดประกอบ โคลท์ ตัวนี้ ยังใช้ บูช ปลายลำกล้อง เวลาถอดต้องถอดตามตำราของโคลท์ เดิมๆ แต่คิมเบอร์ตัวนี้ ใช้ลำกล้องหัวโต แทนบูช ปลายลำกล้อง เวลาถอด ต้องมีเครื่องมือหยุดสปริง หรือจะใช้คลิปหนีบกระดาษ ก็ไม่เสียหายอะไร ชอบอย่างไหน เลือกเอา

2.เรื่องหลังอ่อน ถ้ามองเรื่องหน้าตา ก็ไม่แตกต่างอะไร แต่ถ้ามองเรื่องการได้เปรียบทางเทคนิค คิมเบอร์สามารถจับปืน ได้ง่ามมือ สูงว่าโคลท์  ทำให้ง่ามมือเข้าใกล้แนวลำกล้องมากกว่า โคลท์ หลังอ่อนของโคลท์ เป็นแค่หางเป็ด ทำงาน 1 อย่าง คือ จับนิ่ม  ส่วนหลังอ่อนของคิมเบอร์ ทำงานสองอย่างคือ จับนิ่ม และจับสูง  ยกนี้ คิมเบอร์ น่าจะชนะ

3.เรื่องสมอล็อคเข็มแทงชนวน โคลท์ ปลดล็อคด้วยการเหนี่ยวไก   คิมเบอร์ปลดล็อค ด้วยการบีบ หลังอ่อน  ดังนััน เมือดูตามเทคนิคแล้ว
คิมเบอร์ชนะตรงนี้ เพราะโคลท์นั้น   พอเอานิ้วชี้ เหนี่ยวไกปืนโคลท์ ต้องออกแรงต้านกับสองอย่างคือ ปลดล็อคเข็ม และทำให้เซียร์อ้าตัว ปล่อยนกฟาดลง แต่คิมเบอร์ จุดนี้ เหนี่ยวไก เพื่อออกแรงลั่นไกอย่างเดียวเท่านัั้น เพราะสมอล็อคเข็ม ถูกหลังอ่อนปลดให้ไปก่อนหน้านี้แล้ว เมื่อตอนกำปืน

4.เรื่องของระบบความปลอดภัย เซฟ แบบฮ้าฟค๊อค  อันนี้ โคลท์แพ้มาแต่ในมุ้งเลย    ต้นตำหรับ เอ็ม 1911 นับแต่ถือกำเนินมาครบ 100 ปี แล้ว จุดเด่นและสำคัญ ของระบบความปลอดภัยในปืนพก ที่สไลด์ครอบโครงปืน มีการทำลำกล้องกระดกถ่วงเวลาในการถอยหลังของสไลด์ บรรจุแม็กกาซีนโดยสอดเข้าไปในด้ามปืน มีนกปืนอยู่ข้างนอก ระบบปฏิบัติการซิงเกิ้ลแอ๊คชั่น ฯลฯ เหล่านี้ ที่พูดมา ล้วนแล้วแต่มีระบบ ฮ้าฟค๊อค ด้วยทั้งนั้น อาทิเช่น
เอ็ม 1911 ทุกกระบอก นับแต่กระบอกแรกที่ออกจากโรงงานโคลท์ เมื่อ 100 ปีที่แล้ว  จนถึงกระบอกสุดท้าย ที่เริ่มต้นเป็นโคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์80
บราวน์นิ่ง ไฮพาวเวอร์ พี 35  ไม่เว้นแม้กระทั่ง ปืนค่าย คอมมิวนิตส์ ตูกาเรฟ ขนาด 7.62 หัวคอขวด  แม้แปลงกายมาเป็น 9 มม. ก็ยังมีฮ้าฟค๊อค มาด้วย
ตามมาด้วยปืนหน้าตาคล้ายๆ 1911 จากสเปน เช่น ลาม่า สตาร์ เขาก็มีฮ้าฟค๊อคกันทั้งนั้น   มันเป็นระบบเซฟ ที่คล่องมือมากๆ สำหรับคนเล่นปืนสไตล์นี้ จนเชื่อง มันเป็นเซฟที่ดีมาก  ง้างนกครึ่งทาง  ไกจะแข็งตัวทันที เหนี่ยวไก ไม่ได้ ถ้าอยากยิง ต้องง้างนกออกจนสุด จึงจะยิงได้
แต่พอมาถึงประมาณ ปี 1980  ไม่รู้โคลท์บ้าอะไร ขึ้นมา ตัดฮ้าฟค๊อค ออกเฉยเลย ทำมาเหลือระยะสั้น ๆ  เหนี่ยวได้ดัง "  แป๊ะ  "

หรือจะว่า เป็นเพราะมีสมอล็อคเข็มแทงชนวน ตกไม่ลั่นแล้ว โคลท์ จึงตัดจุดสำคัญนี้ออกไป กระนั้นหรือ  มันไม่จำเป็นแล้ว กระนั้นหรือ

แล้วทำไม คิมเบอร์ ปืนดัง ระดับพระกาฬ  ความนิยม เร่งตัวขึ้นมาเรื่อยๆ  แล้วอยากจะบอกว่า ที่ลือกันว่า กองทัพสหรัฐ จะมาใช้คิมเบอร์เป็นปืนพกประจำการใหม่ ไม่รู้เป็นไงบ้าง ไม่ได้ตามข่าว    เจ้าคิมเบอร์ ก็มีระบบล็อคเข็มแทง  แล้วทำไม เขายังมีฮ้าฟค๊อค ให้มาเหมือนเดิมแบบต้นตำหรับ ละครับ

นี่แหล ะ จุดบอดชนิดรับไม่ได้ สำหรับผม  ผมเอง 15 ปีที่แล้ว ใช้ .45 ซีรีส์ 80 ทำงานมาตลอด   ต้องไปหานกของ ซีรีส์ 70 มาเปลี่ยนแทน จึงจะสบายใจ ลดนกเข้าฮ้าฟค๊อค ได้อย่างมั่นใจกว่า นกปืนของ 80

ของท่าน เจ้าโคลท์ตัวนี้  ก็อยู่ในเวอร์ชั่น ของ 80  ถูกตัดฮ้าฟค็อค ออกไป  ในขณะที่เจ้าคิมทุกตัว มีระบบความปลอดภัย ตรงนี้ จ้า .........

5.มาดูเรื่องแรม  ท้ายลำกล้อง   อันนี้ ยอมรับว่า เป็นสิ่งเดียวในตอนนี้ ที่โคลท์ เหนือกว่า เอ็ม 1911 ที่เลียนแบบตนไป
ถ้าจับลำกล้อง หันตูด มามองพร้อมกัน สังเกตทางลาดป้อนกระสุน ของลำกล้อง ทั้งสองอันจะเห็นว่า
โคลท์ จะมีการปาดร่องเล็กๆ ไว้ตรงกลาง ร่องนี้ แหละ จะทำให้กระสุนปรับหัว ปรับองศา พุ่งเข้ารังเพลิงได้เร็วกว่า ลำกล้อง 1911 ที่ไม่ได้ปาดร่องตรงกลาง 
เท่าที่เห็นตอนนี้ ไอ้ร่องนี้ มีแต่โคลท์ ยี่ห้ออื่น ๆ ยังไม่ได้ทำตาม
มีคนเอาคิมเบอร์บางกระบอก ไปทำร่องเอง เขาใช้คำศัพท์ว่า ทำร่องสวน  พี่คนนี้ อยู่ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เป็นเซียนคนหนึ่ง ที่เชื่อถือได้ในเวปนี้ ท่านลองทำร่องแล้ว ป้อนดีมากเลย

คิดออกแค่นี้แหละ คิดเอาเองนะ จะเอาอะไร ..... ก็ดีทั้งนั้นแหละ เพราะผมจะได้เพื่อนบ้า  เอ็ม 1911 เพิ่มขึ้นอีกคน ผมไม่มีเสียอยู่แล้ว
Gun_indoi
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:56:10 AM »

ขอบคุณ ท่าน tao bangkhaen นะครับ ที่อุสา่เปลียบเทียบให่ ชัดเจนเลยนะครับ จากที่เล่ามาทั้งหมด
ผมเอียงไปทาง kimber 80 แล้วครับ หลงรัก ไหว้
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:05:44 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมโคลท์ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:20:09 AM »

ผมไม่ใช่นักแม่นปืนที่เหนี่ยวเป็นX และไม่ได้มีเงินถุงเงินถังที่จะเลือกซื้อปืนมาได้หลายๆยี่ห้อ
ผมศึกษาหาข้อมูลในเวปปืนหลายปี(ก่อนหน้านี้ไม่ได้สมัครสมาชิก) และผมได้ตัดสินใจเลือก"โคลท์"
    และเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้อง เพราะถ้าหากผมเลือกเอายี่ห้ออื่นมา ป่านนี้คงต้องประกาศขาย
และก็ต้องกลับไปซื้อโคลท์ใหม่อีกรอบ ความรู้สึกมันแทนกันไม่ได้ครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
    เชื่อไหมครับว่าตามภูธรบางคนไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าคิมเบอร์, เลส แบร์, อินฟินิตี้, เอสทีไอ ฯลฯเป็น
ยี่ห้อปืน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:25:25 AM โดย Ruk™-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Sereethai
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:22:06 AM »

เยี่ยม Colt ครับ  เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:49:48 AM »

Kimber รุ่นนี้ ลำ ๔ นิ้ว.. สวย น่าใช้มาก ขนาดกำลังดี ครับ

แต่สำหรับผมถ้าสนใจ .๔๕  ขอเลือก Colt Combat Commander ลำ .๔.๒๕ นิ้ว แล้วกันครับ   Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์