๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:43:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนแล้ว "หูดับ"  (อ่าน 13003 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 04:20:45 PM »

สวัสดีครับ

มีอยู่วันนึงผมเบื่อยิงเป้า เลยหันไปยิงเพลทเหล็ก ด้วย 11 ห้านิ้วคู่ใจ

มัวแต่ห่วงท่ายิงลืมใส่ที่อุดหูผลคือ "หูดับ" ทันที   กิ๊วก๊าว  เลยมาคิดว่าหากมีความจำเป็นต้องใช้จริงๆจะทำไงเนี่ย   ตกใจ

เมื่อเร็วๆนี้จึงลองใหม่เอา .38 ไปยิงแล้วลองถอดที่อุดหูออกผลคือ "ดับเหมือนกัน" แต่แป๊บเดียวไม่กี่วินาที แต่กลัวหูเสียจึงเลิกลอง

อยากถามความเห็นครับว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเว็บนี้มีเทคนิคยังไงหากต้องยิงโดยไม่ใช้ที่อุดหู เพราะคิดว่าในเหตุการณ์จริงเราคงไม่ได้ใส่ที่อุดหูแน่นอน

___________________________________________________________ _____________
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 04:43:58 PM »

อย่าคิดฝึกให้ชินกับเสียงปืนโดยไม่อุดหูนะครับ

เซลล์ประสาทหูเสียแน่นอน...และเสียแบบถาวรด้วย...พวกที่ซ้อมยิงปืนโดยไม่อุดหูและไม่ตกใจเสียงปืนนั้น เพราะว่าหูตึงหมดแล้วครับ

ยังไงก็ต้องใช้ที่อุดหูระหว่างซ้อมนะครับ.....

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 04:56:20 PM »

ยิงในที่ทึบๆมีผลมากครับ ตกใจ

#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 05:58:18 PM »

อย่าคิดฝึกให้ชินกับเสียงปืนโดยไม่อุดหูนะครับ

เซลล์ประสาทหูเสียแน่นอน...และเสียแบบถาวรด้วย...พวกที่ซ้อมยิงปืนโดยไม่อุดหูและไม่ตกใจเสียงปืนนั้น เพราะว่าหูตึงหมดแล้วครับ

ยังไงก็ต้องใช้ที่อุดหูระหว่างซ้อมนะครับ.....

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดีอยากรู้เพราะคิดว่าถ้าเหตุเกิดจริงคงไม่ได้อุดหูแน่นอน แต่ปกติแล้วจะป้องกันหูตลอดครับผม   ไหว้

+1 ให้ครับพี่

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 05:59:28 PM »

ยิงในที่ทึบๆมีผลมากครับ ตกใจ

ขอบคุณครับ +1 ให้ครับผม

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 06:49:11 PM »

ตอนอยู่ที่นราฯ  หน่วยงาย  ส่งไปอบรม  ยิงปืนที่  ค่าย  จุฬาภรฯ

ครึ่งวัน  ยิง  ลูกซอง  870  2  กล่อง  ปกติครับ  มีแค่เจ็บใหล่

ถัดมาอีก  หกเดือน  4  กล่อง  กับ  10นัด  ก็ปกติ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 07:05:36 PM »

เวลาจำเป็นต้องใช้งานจริงๆ เรื่องหูดับเนี่ย คงเอาไว้ทีหลังครับ
ส่วนเวลาซ้อม ผมไม่เคยให้ห่างเลยครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 07:20:01 PM »

อย่าทำการยิงแบบไม่ป้องกันประสาทการรับฟังถ้าเสียแล้วไม่หายครับมีแต่เสื่อมเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆครับหูตึงก่อนวัยครับ

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 07:23:44 PM »

จริงครับ ยิงในที่แคบหรือในอาคาร   จะดังมาก   เวลานอนจะได้ยินเสียงจิงหรีดร้อง  ไม่รู้ว่าเพราะปืนหรือเพราะผับ
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 07:49:24 PM »

ถ้าซ้อมในสนามคงต้องอุดเอาไว้ก่อน Smiley

แต่ถ้าในสถานการณ์ที่ต้องเดิมพันด้วยชีวิตแม้จะอยู่ในรถปิดกระจกหมดผมก็ต้องสวนไปก่อน

โดยไม่สนว่าหูผมจะเป็นอย่างไร...

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:20:41 PM »

ลำดับการเสียสละจากสำคัญน้อยไปหาสำคัญมาก

ดูก่อน สาธุชน ผมได้สดับมาดั่งนี้แต่สับสนจับตันขนปลายไม่ค่อยถูกทุกคำ เอาเป็นว่าคร่าวๆ ดังนี้ คิก คิก

บุคคลพึงเสียสละทรัพย์เพื่อรักษาอวัยวะ
บุคคลพึงเสียสละอวัยวะเพื่อรักษาชีวิต
บุคคลพึงเสียสละชีวิตเพื่อรักษาสัจจะ...หรือ

บุคคลพึงเสียสละชีวิตเพื่อรักษาชาติ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:24:01 PM »

นานมาแระ(ย้ำ).........เคยยิงปืนในรถตอนปิดกระจก

ผล.....กระจกแตก ตกใจหมดเรยนิ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:18:56 AM »

หูดับเหรอ...ถามพี่บุญดูสิ หายแล้วยัง
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:38:35 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:33:15 AM »

อุดหูต้องใช้ ทีหลังคุยกันไม่รู้เรื่องจะเสียใจ Grin Grin Grin อดฟังเพลงอีก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์