๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:02:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนแล้ว "หูดับ"  (อ่าน 13005 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 04:46:23 PM »

ลองคิดดูว่าจะเป็นเช่นไรถ้าคุณชอบฟังเพลงมีเครื่องเสียงดีๆ แอมปลิไฟเออร์ชั้นดี ลำโพงชั้นเยี่ยม เครื่องเล่นซีดีเข้าขั้นไฮเอนด์ ยังไม่พอบางคนเล่นดีทูเอแยกอีกต่างหาก

มีแผ่นซีดีระดับออดิโอไฟล์ในสต็อคเป็นกระตั๊กๆ..............แล้วอยู่มาวันหนึ่ง

คุณหูดับ...เสพอรรถรสของเสียงเพลงไม่ได้เลย....เพราะดันไปยิงปืนไม่ใส่ที่อุดหู เศร้า เศร้า เศร้า

อันนี้เห็นภาพเลยครับ  ยี๊

เผลอๆถ้าไม่มีที่อุดหูได้เลิกเล่นปืนเอานะเนี่ยเริ่มกลัวแล้ว  คิก คิก

ต้องบอกกัน(และให้เผื่อทำใจ)ไว้ว่า จะต้องเสียหูทอง ...... เสียงแหลมลอยจะหายไป ซาวสเตทอาจบิดเบี้ยวเพราะหูสองข้างได้ยินไม่เท่ากัน
ผมยิงปืนสากลเกินสิบปี มือขวา หันข้าง หูขวารับเสียงมากกว่า แล้วก็เสื่อมกว่าหูซ้าย ทั้งๆที่ก็ใส่ครอบหูป้องกัน ฟังเครื่องเสียงไหนๆเวทีก็เอียงหมดแล้ว  เศร้า
ก็ดีตรงที่ทำให้เปลี่ยนตัวเองมาเป็นชอบฟังเพลง ... ไม่ใช่ชอบฟังเครื่องเสียงเหมือนก่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนการใช้งานสถานการณ์จริงไม่มีเครื่องป้องกันเสียง.... เสียงของปืนพกสั้น(ที่ตัวเองเป็นคนยิง)ไม่ได้ทำให้รู้สึกอะไรเลย  Wink
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 04:48:55 PM »

Grin Grin

ผมเข้าสนาม เดินไปห้องน้ำออกมา ตลอดเวลาเสียงปืนดังตลอดครับ
แป๊บเดียว ชินเลย ...
ค่อยใส่ที่อุดหูทีหลัง  ตอนจะยิง

ทันมั้ยเนี่ย....

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  กระบอก "นิ๊ดเดียว"  เสียงไม่ค่อยดัง  อ่ะ  ฮา ก๊าบบบ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:25:36 PM »

หูดับเหรอ...ถามพี่บุญดูสิ หายแล้วยัง
ใช้เวลาเกือบ3ปี หายแล้วครับ แต่ไม่หายขาด นานครั้งถึงจะมีอาการปวดหู และเสียงจิ้งหรีดเข้ามากวนใจ
สาเหตุที่หูเจ็บ ไม่ใช่ไม่ใส่ที่ป้องกันหูนะครับ ผมใส่แต่เป็นแบบที่เสียบเข้าไปในหู(แบบคัสตอมซะด้วย)
ปรกติจะป้องกันเสียงได้ดี วันที่หูเจ็บนั้น ผมไปยิงปืนกับเพื่อน วันนั้นยิงปืนหลายขนาด ที่ทำให้หูเสียเป็นขนาด.44แมกนั้น
เพื่อนผมเขายิง และผมยืนดูเป้าอยู่ข้างๆ นัดที่ทำให้หูเจ็บ ตอนยิงเพื่อนผมเขาถอยหลังไปนิดหนึ่ง ปากกระบอกลำกล้องปืนมันอยู่แนวตรงข้างๆหูผมพอดี ห่างหูคงไม่เกิน1ศอก
พอกระสุนลั่น ผมรู้สึกเหมือนปลั๊กมันหักคาอยู่ในหู หลังจากนั้นก็เดินไม่ตรงทาง เกิดอาการเหมือนจะเป็นลม 
ได้คุยกับผู้รู้หลายท่าน เขาบอกว่าคลื่นเสียงมันผ่านเข้าไปทางด้านนอกได้ เป็นบทเรียนที่ดีครับ การอยู่ใกล้ๆปากลำกล้องนั้นอันตราย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:11:45 PM »

อาการ  จิ้งหรีด  ร้องในหู  ผมเคยโดน  ตอนที่โดนระเบิดที่  นราฯ  มันร้องอยู่  4-5  วัน 
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์