มีข้อความน่าคิดจาก webboard คมชัดลึก มาให้อ่านครับ

<< < (8/9) > >>

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥:
อ้างจาก: panisuan ที่ ตุลาคม 07, 2004, 06:09:09 AM

เรื่องสนามบินหนองงูเห่า  ในหลวงเคยมีรับสั่งไว้ตั้งแต่สมัยนายกบรรหาร ว่าบ้านเราควรสร้างสนามบินในที่ดอน... อย่างดอนเมือง หรือโคกกระเทียม  นี่มาสร้างในหนอง.. งูเห่าเสียด้วย ทำเลก็ไม่เหมาะ  ชื่อก็ไม่เป็นมงคล 

ก็ยังดึงดันสร้างเพื่อกระพืองบกันมาจนถึงวันนี้

แต่เรื่องเที่ยวบินเที่ยวแรก  ผมมองในแง่ดีว่า นาย ก. คงต้องการรับความเสี่ยงเสียเอง เผื่อมันไม่พร้อมจริง เครื่องตก ฯลฯ...

ไม่ได้เป็นเที่ยวแรกจริงหรอกครับก่อนหน้าจะเปิดเข้าต้องตรวจสอบแน่นอนแล้วก่อนพิธีเปิดจริง มีสิทธิ์อะไรจะลงเป็นเที่ยวแรก

เป็นคนออกเงินสร้างหรือเป็นเจ้าของแผ่นดินก็ไม่ใช่ นาย......ก.....เหิมเกริม

rute - รักในหลวง:
 :-\ Royal Thai Air Force (RTAF) แปลว่ากองทัพอากาศไทยอยู่แล้วคับ... ;)

ส่วนเรื่องใครอาจเอื้อมหรือไม่ผมไม่ทราบคับ...

รู้แต่ว่าคนเราโตๆกันแล้วต้องรู้อะไรควรอะไรไม่ควรคับ...

ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง:
Royal Thai Air Force = กองทัพอากาศไทย
Royal Thai Army = กองทัพบกไทย
Royal Thai Navy = กองทัพเรือไทย...  แล้ว "ราชนาวี" แปลมาหรือไทยตั้งเองครับ

ความเข้าใจของผมคือ แปลตรงๆ เต็มๆ ไม่ทิ้งคำ "Royal" ก็ต้องใส่ "ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว" ต่อท้ายทั้ง บก..เรือ..อากาศ ครับ 

แม้แต่ "รัฐบาลไทย"  ชื่อทางการเวลาสถานฑูตไทยติดต่อกับต่างประเทศใช้คำว่า "Royal Thai Government"  คือ "รัฐบาลไทยในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว" เช่นเดียวกัน

หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥:
        นักข่าว :ท่านคิดว่าเครื่องบินมีความปลอดภัยและสะดวกพอแล้วหรือยัง

นาย.....ก :ผมคิดว่า   เอ่อ........ยังขาดเครื่องบินลำเลียงรถกันกระสุน,รถกันกระสุน,และF16อีกฝูงหนึ่งเพื่อรักษาความ

ปลอดภัยโผม................

ตูเคยมีศัตรูที่ไหนวะ    นาย.......ก นึกในใจ

nampueng:
  ;Dต้องรีดภาษีให้หนักขึ้นไปอีก เพื่อสนองความต้องการของตัวเอง ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว