ไม้เก่า

<< < (3/4) > >>

ค..ควาย...ใส่ชฎา:
อ้างจาก: poethipus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 06:16:38 PM

พรรคพวกบอกขายไม้หลุมพอเก่าให้ถูก ๆ ระยะ 60 กม.จะขนอย่างไรไม่ให้ถูกจับครับ

ผมจะเอามาทำเครื่องบนของบ้านน่าจะได้เกือบ 1 หลัง ไม้เก่าที่ว่าเหลือจากการที่เขาปลูกบ้านเมื่อ พศ.2524
(เฉพาะไม้กองนี้ยังไม่เคยประกอบขึ้นเป็นบ้าน) เขาซื้อมาถูกต้องตาม กม.

คนที่ขนไม้มาส่งให้เขามีเอกสารกำกับมาด้วย แต่เอากลับไปไม่ได้มอบให้ผู้ซื้อ
เขาบอกว่าที่หัวไม้มีเครื่องหมายคล้ายตัวอักษร ฆ (ไม่แน่ใจว่ามีทุกอันไหม เขาจะดูให้อีกที)..

ขอคำแนะนำด้วยครับ..ที่กลัวถูกจับเพราะไม่มีเอกสารอนุญาตให้ขนครับ
เจ้าของไม้บอกไปติดต่อ สนง.ป่าไม้แล้ว 2 ครั้ง แต่เขาไม่ทำให้    

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายมาสะดุด  ตรง  60  กม. อ่ะ
ไม่ที่ว่า  เป็นแผ่น  ยังไม่เคยตอกตะปู อ่ะ
ใบเบิกทาง  คนขาย  เอากลับไปแล้ว

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ  ถ้าไม่เยอะ  เอาไปทำ  "เครื่องบน"  หลังเดียวอ่ะ
ลองไปหา  สีกากี  ให้เขาดำเนินการให้  เพราะระยะทางไม่ไกล  อ่ะ  ฮา

ลุมพินี08:
อ้างจาก: babara.hahaha ที่ พฤศจิกายน 15, 2011, 12:09:51 PM

อ้างจาก: poethipus ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 06:16:38 PM

พรรคพวกบอกขายไม้หลุมพอเก่าให้ถูก ๆ ระยะ 60 กม.จะขนอย่างไรไม่ให้ถูกจับครับ

ผมจะเอามาทำเครื่องบนของบ้านน่าจะได้เกือบ 1 หลัง ไม้เก่าที่ว่าเหลือจากการที่เขาปลูกบ้านเมื่อ พศ.2524
(เฉพาะไม้กองนี้ยังไม่เคยประกอบขึ้นเป็นบ้าน) เขาซื้อมาถูกต้องตาม กม.

คนที่ขนไม้มาส่งให้เขามีเอกสารกำกับมาด้วย แต่เอากลับไปไม่ได้มอบให้ผู้ซื้อ
เขาบอกว่าที่หัวไม้มีเครื่องหมายคล้ายตัวอักษร ฆ (ไม่แน่ใจว่ามีทุกอันไหม เขาจะดูให้อีกที)..

ขอคำแนะนำด้วยครับ..ที่กลัวถูกจับเพราะไม่มีเอกสารอนุญาตให้ขนครับ
เจ้าของไม้บอกไปติดต่อ สนง.ป่าไม้แล้ว 2 ครั้ง แต่เขาไม่ทำให้    

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายมาสะดุด  ตรง  60  กม. อ่ะ
ไม่ที่ว่า  เป็นแผ่น  ยังไม่เคยตอกตะปู อ่ะ
ใบเบิกทาง  คนขาย  เอากลับไปแล้ว

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ  ถ้าไม่เยอะ  เอาไปทำ  "เครื่องบน"  หลังเดียวอ่ะ
ลองไปหา  สีกากี  ให้เขาดำเนินการให้  เพราะระยะทางไม่ไกล  อ่ะ  ฮา

คุณยายครับ ผมไม่เข้าใจคำว่า "เครื่องบน" ครับ ผมเดาไปว่าเป็นของกำนัลที่มอบให้ผู้มีอำนาจโน้นเลย

JUNGLE:
อ้างจาก: ลุมพินี08 ที่ พฤศจิกายน 15, 2011, 01:24:35 PM

อ้างจาก: babara.hahaha ที่ พฤศจิกายน 15, 2011, 12:09:51 PM

คุณยายครับ ผมไม่เข้าใจคำว่า "เครื่องบน" ครับ ผมเดาไปว่าเป็นของกำนัลที่มอบให้ผู้มีอำนาจโน้นเลย

เครื่องบนของบ้าน... คือส่วนประกอบของบ้านจำพวกโครงหลังคา... ประมาณนี้ครับ... ไม่น่าจะหมายถึงบนบานศาลกล่าว...  ::014::

ค..ควาย...ใส่ชฎา:
อ้างจาก: JUNGLE ที่ พฤศจิกายน 15, 2011, 01:49:30 PM

อ้างจาก: ลุมพินี08 ที่ พฤศจิกายน 15, 2011, 01:24:35 PM

คุณยายครับ ผมไม่เข้าใจคำว่า "เครื่องบน" ครับ
ผมเดาไปว่าเป็นของกำนัลที่มอบให้ผู้มีอำนาจโน้นเลย

เครื่องบนของบ้าน... คือส่วนประกอบของบ้านจำพวกโครงหลังคา... ประมาณนี้ครับ...
ไม่น่าจะหมายถึงบนบานศาลกล่าว...  ::014::

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ใช่แล้วคร๊า   ชุด  "เครื่องบน"  อ่ะ
มันคือพวก  ส่วนที่อยู่เหนือขึ้นไป  เลยหัว  อ่ะ

เช่น  จั่ว  จันทัน  อกไก่ ระแนง  แป  อ่ะ  ฮา
เครื่องบนพวกนี้  ต้องใช้ไม้ "เนื้อแข็ง"  คร๊า

มันจะได้อยู่ทน  ไม่ผุ  เพราะถ้ามันผุ  ก็ต้องรื้อหลังคา  ทั้งหมดคร๊า ฮา

เอ้า...  แล้ว  เคยได้ยิน  "หำยนต์"  มั้ยคร๊า  ฮา
ยายเรียนวรรณคดี  ตอนมัธยาต้น  จำได้อ่ะ

หำอะไร มันต้องติดเครื่องยนต์  ด้วยอ่ะ  ฮา

ถ้าใครอยู่แถว  ใกล้ๆถนน  นราธิวาชราชนัครินทร์  หรือแถวสวนพลู  อ่ะ
เสียสตางค์  ตีตั๋ว  เข้าไปดูบ้านท่านอดีตนายก  "คึกฤทธิ์"  คร๊า
บ้านทรงไทย  ภาคกลางโบราณ   ไปดูเสา "ตกน้ำมัน"  อ่ะ
ตอนนี้ก็ยังมีร่องรอย  เปียกน้ำมัน  แบบแห้งๆ  อ่ะ  ฮา
สมัยก่อน   คุณชายเอามาเขียนหนังสือ  ว่า  "ผีดุ"  อ่ะ

บนประตูเรือน  มี "ไม้พาย"  ประดับเหนือ "วงกบ" อ่ะ  ฮา
แต่  อันนี้  ไม่ได้เรียก  "หำยนต์" อ่ะ

ตอนนี้ บ้านหลังนี้  ตกอยู่ในความครอบครอง 
ของ มล. รองฤทธิ์ ปราโมช ลูกชายท่านอ่ะ

และอยู่ในความอุปถัมย์ ของสมเด็จพระเทพ ฯ  คร๊า

R2D2:
-แล้วหำยนต์ครือตรงไหนของบ้านคับ(ครับ)
-ผมชอบอ่านงานเขียนของ มรว.คึกฤทธิ์ ฯ  แกเล่าว่าสมัยที่เป็นทหารเกณฑ์ เห็นเพื่อนทหารแก้ผ้าอาบน้ำหน้าตาเฉย เวลาเดินกลับบางคนเอาขันครอบอวัยวะเพศไว้ บางคนก็เอาฝ่ามือเปล่า ๆ นี่แหละปิดไว้กันอุจาด แกว่าแกลองทำแล้วของแกปิดยังไงมันก็ไม่มิด..55555..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว