ไม้เก่า

(1/4) > >>

R2D2:
พรรคพวกบอกขายไม้หลุมพอเก่าให้ถูก ๆ ระยะ 60 กม.จะขนอย่างไรไม่ให้ถูกจับครับ ผมจะเอามาทำเครื่องบนของบ้านน่าจะได้เกือบ 1 หลัง ไม้เก่าที่ว่าเหลือจากการที่เขาปลูกบ้านเมื่อ พศ.2524(เฉพาะไม้กองนี้ยังไม่เคยประกอบขึ้นเป็นบ้าน) เขาซื้อมาถูกต้องตาม กม.คนที่ขนไม้มาส่งให้เขามีเอกสารกำกับมาด้วย แต่เอากลับไปไม่ได้มอบให้ผู้ซื้อ เขาบอกว่าที่หัวไม้มีเครื่องหมายคล้ายตัวอักษร ฆ (ไม่แน่ใจว่ามีทุกอันไหม เขาจะดูให้อีกที)..ขอคำแนะนำด้วยครับ..ที่กลัวถูกจับเพราะไม่มีเอกสารอนุญาตให้ขนครับ เจ้าของไม้บอกไปติดต่อ สนง.ป่าไม้แล้ว 2 ครั้ง แต่เขาไม่ทำให้    

Pandanus:
จากไหนไปไหนพี่

ให้ผมเดา จากชะอวด มาแถว สุวรรณ99 หรือเปล่า   ;D

สีอำพัน-รักในหลวง:
พรรคพวกเคยติดต่อให้ร้านขายไม้เก่าช่วยดำเนินการขนให้ครับ

JUNGLE:
ถ้าขนย้ายไม้เก่า... ไม่น่ามีปัญหามากนะครับ... ทำสัญญาซื้อขายไม้เก่ากัน... แล้วนำติดไปตอนขนย้ายด้วย... ช่างที่ทำบ้านผมเขาเคยขนย้ายไม่บ้านเก่าจากแถบอีสานไปสมุย... ก็ใช้วิธีนี้ครับ... เขาทำสัญญา... ระบุว่าซื้อไม้เก่าจากใคร... อยู่บ้านเลขที่ไหน... ให้ผู้นำชุมชนลงชื่อเป็นพยาน... เจอด่านก็ไม่มีปัญหาครับ... ::014::

Pandanus:
อ้างจาก: JUNGLE ที่ พฤศจิกายน 14, 2011, 08:58:39 PM

ถ้าขนย้ายไม้เก่า... ไม่น่ามีปัญหามากนะครับ... ทำสัญญาซื้อขายไม้เก่ากัน... แล้วนำติดไปตอนขนย้ายด้วย... ช่างที่ทำบ้านผมเขาเคยขนย้ายไม่บ้านเก่าจากแถบอีสานไปสมุย... ก็ใช้วิธีนี้ครับ... เขาทำสัญญา... ระบุว่าซื้อไม้เก่าจากใคร... อยู่บ้านเลขที่ไหน... ให้ผู้นำชุมชนลงชื่อเป็นพยาน... เจอด่านก็ไม่มีปัญหาครับ... ::014::

ไม้เก่าที่ว่า ยังไม่ผ่านการใช้งานทีครับ เขาเลื่อยเก็บไว้จนเก่า

ไม้หลุมพอ เนื้อแข็งมาก น้อง ๆ ไม้แดงโน่นเลย เนื้อชุ่มน้ำอยู่ตลอด

บ้านแม่ผม มีไม้หลุมพอประกอบอยู่หลายส่วน ดูเก่า ๆ แต่ไม่ได้เสื่อม

เพราะไม้พวกนั้น เป็นไม้เก่าจากบ้านทวด ซึ่งลูกหลานรื้อเอามาแบ่งกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป