๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 02:36:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝีมือระดับโลกของคนไทย "รถกันกระสุน" ออร์เดอร์เพียบ กลายเป็นสินค้าขายดี  (อ่าน 5878 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 05:27:02 PM »

ภาพรถฟอร์ด เอฟเวอเรสต์ ที่ผ่านการดัดแปลงสภาพโดยฝีมือคนงานไทยในโรงงานผลิตที่นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ถูกกระหน่ำยิงโดยกระสุนปืนเอเค-47 จำนวน 27 นัด ยังคงไม่สามารถเจาะทะลุผ่านได้ รถยนต์ผ่านการดัดแปลงดังกล่าวนี้กลายเป็นสินค้าขายดีของบริษัท อาร์เอ็มเอ กรุ๊ป บริษัทสัญชาติอเมริกันที่เข้ามาตั้งฐานการผลิตอยู่ในไทย นอกจากรถเอสยูวีในภาพนี้แล้ว อาร์เอ็มเอยังผลิตรถกันกระสุนที่ดัดแปลงจากรถปิกอัพ ฟอร์ด เรนเจอร์ เพื่อส่งมอบให้กับสำนักงานตำรวจและกองทัพอัฟกานิสถาน จำนวน 35,000 คัน ภายใต้สัญญาว่าจ้างโดยตรงกับกองทัพสหรัฐอเมริกา และยังคงมีคำสั่งซื้อรออยู่อีกเป็นจำนวนมาก โดยลูกค้ามีทั้งที่เป็นเจ้าหน้าที่รักษาสันติภาพของสหประชาชาติเรื่อยไปจนถึงบุคคลทั่วไปที่ต้องการรถยนต์กันกระสุนที่ทดสอบคุณภาพแล้วพึงพอใจ โดยเมื่อไม่นานมานี้ทางกองทัพสิงคโปร์เองก็เพิ่งสั่งซื้อรถเอสยูวีผ่านการดัดแปลงของอาร์เอ็มเอไปจำนวน 1,000 คัน เพื่อใช้ในกองทัพอีกด้วย

ที่มา http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1320986709&grpid=01&catid=&subcatid=

ผมว่าถ้าข่าวนี้แพร่หลายว่ามีบริษัทในประเทศไทย สามารถทำรถยนต์ธรรมดาให้กลายเป็นรถกันกระสุนได้ คงมียอดออเดอร์จากลูกค้าอีกเยอะแน่นอน แต่สงสัยว่าราคาค่าดัดแปลงผมว่าคงแพงแน่นอน ไม่รู้ว่าจะแพงเท่าราคาตัวรถหรือเปล่า (รถปิคอัพคิดราคา 4-500,000 บาท) ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใครอยู่แล้ว แต่ก็สงสัยว่าวัสดุอุปกรณ์ต่างๆคงต้องนำเข้ามาจากนอกประเทศ เช่นตัวกระจกกันกระสุน เคฟล่าห์ เอ ยังงี้สมมุติผมมีเงินจะสั่งทำรถกันกระสุนสักคนต้องขออนุญาตส่วนราชการตามกฎหมาย ฉบับไหนหรือเปล่าครับ และถือเป็นยุทธภัณฑ์ หรือยุทธปัจจัย ไหม
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 05:32:06 PM »

ตามไปอ่านแล้วครับ ขอบคุณที่นำข่าวสารมาแบ่งปันครับ  ไหว้

Pragmatism
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 07:04:08 PM »

เยี่ยมจริง Grin Grin Grin แต่นำ้หนักต่อคันคงไม่ธรรมดา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 07:05:18 PM »

น่าซื้อไว้เที่ยวงานสงกรานต์ซักคันนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 07:22:59 PM »

น่าเอาไปใช้ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้นะครับ
แต่ต้องกันระเบิดด้วยถึงจะดี  เยี่ยม

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 11:01:38 PM »

น่าเอาไปใช้ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้นะครับ
แต่ต้องกันระเบิดด้วยถึงจะดี  เยี่ยม
มีใช้ครับ  คันเก่าเป็นฟอจูนเนอร์  ผมเคยไปช่วยยกประตูท้าย หนักมากๆ ตอนนี้เปลี่ยนเป็นฟอร์ดเอเวอเรสแล้ว
Hellboy_ohmmy
Jr. Member
**

คะแนน 0

do not sacrifice the victory , do not be born ,

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:07:43 AM »

อยากรู้ครับสงสัยถ้าซ้ำรูเดิมจะเป็นไง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:17:08 AM »

ผมว่าถ้าข่าวนี้แพร่หลายว่ามีบริษัทในประเทศไทย สามารถทำรถยนต์ธรรมดาให้กลายเป็นรถกันกระสุนได้ คงมียอดออเดอร์จากลูกค้าอีกเยอะแน่นอน แต่สงสัยว่าราคาค่าดัดแปลงผมว่าคงแพงแน่นอน ไม่รู้ว่าจะแพงเท่าราคาตัวรถหรือเปล่า (รถปิคอัพคิดราคา 4-500,000 บาท) ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใครอยู่แล้ว แต่ก็สงสัยว่าวัสดุอุปกรณ์ต่างๆคงต้องนำเข้ามาจากนอกประเทศ เช่นตัวกระจกกันกระสุน เคฟล่าห์ เอ ยังงี้สมมุติผมมีเงินจะสั่งทำรถกันกระสุนสักคนต้องขออนุญาตส่วนราชการตามกฎหมาย ฉบับไหนหรือเปล่าครับ และถือเป็นยุทธภัณฑ์ หรือยุทธปัจจัย ไหม

เพิ่มตังค์แค่  4 - 5000,000.- นี่พอรับได้น่ะครับ... เอาไว้ขับเบียดไอ้พวกที่ขับคร่อมเลน บีบแตรอย่างสุภาพให้เข้าเลนไหนก็ได้สักหนึ่งเลนก็ไม่รู้ตัว ครั้นบีบแตรยาวๆ ก็ดั๊นมีน้ำโห...

พอมันมีน้ำโหแล้วชอบขับปาดหน้า ขับเฉียดๆ แล้วลดกระจกจ้องหน้าเรา... เราหลบก่อน แล้วรอให้มันปาดใหม่ จากนั้นชนแรงๆให้คาอยู่อย่างนั้นแหละ(มันจอดคล่อมเลนคาถนน), จากนั้นเราไม่ต้องลงจากรถ โทร.เรียกประกันเลย... ฮา...
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:34:16 PM »

ตามมาเก็บความรู้ครับ

ฝีมือคนไทย แต่มีนายเป็นต่างชาติ........อีกแล้ว    เฮ้อออ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:35:03 PM »

ชิ้นส่วนดัดแปลงส่วนมากนําเข้าครับ.....โรงงานนี้อยู่เขตฟรีโซน....นําเข้าชิ้นส่วนไม่ต้องเสียภาษี...ดัดแปลงเสร็จก็ส่งออกไป......ตลาดหลักอยู่ใน อัฟกันฯ ปากีสถาน อีรัก.....

ที่ส่งออกไปขายส่วนใหญ่ไม่ใช่รถกันกระสุนหรอกครับ..เป็นกระบะดัดแปลงเพื่อเป็นรถช่วยรบ ขนส่งทหาร....

หลักๆเปลี่ยนชุดช่วงล่าง ติดพวกการ์ดป้องกัน จูนเครื่อง เปลี่ยนพวกไส้กรองให้รับนํามันคุณภาพต่าได้....ติดฐานปืนกล....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 07:28:16 PM »

ชิ้นส่วนดัดแปลงส่วนมากนําเข้าครับ.....โรงงานนี้อยู่เขตฟรีโซน....นําเข้าชิ้นส่วนไม่ต้องเสียภาษี...ดัดแปลงเสร็จก็ส่งออกไป......ตลาดหลักอยู่ใน อัฟกันฯ ปากีสถาน อีรัก.....

ที่ส่งออกไปขายส่วนใหญ่ไม่ใช่รถกันกระสุนหรอกครับ..เป็นกระบะดัดแปลงเพื่อเป็นรถช่วยรบ ขนส่งทหาร....

หลักๆเปลี่ยนชุดช่วงล่าง ติดพวกการ์ดป้องกัน จูนเครื่อง เปลี่ยนพวกไส้กรองให้รับนํามันคุณภาพต่าได้....ติดฐานปืนกล....

รถที่ใช้ในลิเบีย มาจากเมืองไทยหรือเปล่าครับ
ที่ผมสงสัยก็คือ ทำไมฝ่ายต่อต้านมีรถกระบะติดอาวุธจำนวนมาก

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:06:40 PM »

บริษัทเพื่อนผมทำอยู่ครับ มันเคยถามผมว่าจะเอาไหม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:24:16 PM »

บริษัทเพื่อนผมทำอยู่ครับ มันเคยถามผมว่าจะเอาไหม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

รถกระบะติดฐานปืนกลดูในหนังเรื่อง BLACK HAWK DOWN เห็นในโซมาเลียมีใช้กันเยอะมาก
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:43:19 AM »

รถที่ใช้ในลิเบีย มาจากเมืองไทยหรือเปล่าครับ
ที่ผมสงสัยก็คือ ทำไมฝ่ายต่อต้านมีรถกระบะติดอาวุธจำนวนมาก

ลิเบียอยู่ในแซงชั่นลิสท์ของไอ้กันมานานแล้วครับ....ห้ามค้าขาย

ถ้าจะเข้าไปก็คงผ่านกันอ้อมๆ....ไม่ไปโดยตรง

ใครขายให้แบบอ้อมๆ....ก็ต้องปิดปากให้สนิท

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:09:28 PM »

อเมริกาซื้อรถกระบะกันกระสุนอเมริกาที่ทำในไทย

มันมีลับลมคมนอกหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์