๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน SARSILMAZ K2 9มม และ.45 (ซาซิลมาส) รูปทรงเหมือนปืน CZ 75 + ทานโฟกิโอ  (อ่าน 32120 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:37:56 AM »

น่าสนใจครับ สวยดี มีรางด้วย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:21:03 AM »

ไหว้ขอขอบคุณเพื่อนๆ...พี่ๆ...น้องๆ...ทุกท่านนะครับที่ช่วยแบ่งปันข้อมูลมาให้รู้ ไหว้
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:34:00 PM »

ขอบคุณครับพี่ Sting  ที่ช่วยตอบข้อมูลให้  พี่ยิงหมดไปกี่กล่องแล้วครับ    กลไกการคัดปลอกเรียบร้อยดีไหมครับ  ตามรูปจะมองเห็นช่องคายปลอกจะถูกบาดจากด้านบนใช่ใหมครับพี่  ถ้าเทียบกับปืนพวก COLT แล้วแรงรีคอล์ยเป็นอย่างไรครับพี่  ต้องขอโทษด้วยครับที่ถามมากไปหน่อย...

ขอโทษน้องนัทที่ตอบช้าครับ...อาศัย net ที่ทำงานตอนเที่ยง ตอนนี้พี่กลายเป็นผู้อพยพหนีน้ำไปกับเค้าเหมือนกัน

ยิงไปหลายกล่องแล้ว ปฏิบัติการดี ไม่มีติดขัดซักนัด ช่องคายปลอกกว้างมาก ๆ

ปืนกระบอกนี้น่าจะเหมือนลูกครึ่ง CZ+SIG มากกว่า ช่องคลายปลอกกว้างมาก ๆ

รีคอยด์จากการยิงมือเดียว ไม่ถือว่าสบายมือ เพราะ

1.นน.ปืนที่เยอะจากตัวปืนและกระสุน 14 นัด
2. รีคอยด์สปริงแข็งเอาเรื่องแต่ก็ไม่ทำให้ขัดลำ
3.ด้ามที่เล็กว่า CZ97B ทำให้กำด้ามได้กระชับขึ้น แต่แม่นสู้ 97 B ไม่ได้

เป็นปืนใช้งานที่วางใจได้ในระดับใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:42:43 PM โดย Sting รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:35:52 PM »

...ไม่มีในครอบครอง แต่เคยยิงของน้องๆที่เอาเข้ามาซ้อม  ยิงดีครับไม่ติดขัดเลย 15 เมตรไม่หลุดวงดำ
ถ้างบน้อยระหว่างปืนฟิลิบปิน กับ ปืนตุรกี คุณไก่เฮง  ว่าปืนชาติไหนมีคุณภาพดีกว่ากันครับ... Grin
เท่าที่ผ่านมือมา ปืนตุรกี เหล็กน่าจะแข็งดีกว่า ฟิลิปปินส์ ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:39:03 PM »

ใช้ K2 .45 สีดำอยู่ ตอนแรกจองตัวแสตนเลส แต่ไม่มีเข้ามา สีดำเข้ามาก่อน เลยรีบคว้าไว้

เหล็กแข็งมาก ๆ ตามสไตล์ปืนแขก พี่เอาไปให้ช่างตึ๋งแต่งไก แกบอกเหล็กแข็งอิ๊บอ๋ายเลย เปลืองตะไบ

บรรจุ 14+1 น้ำหนักมาก แต่ด้ามเล็กกว่า 97B อยู่ที่การออกแบบประกับด้าม ทำให้กำได้กระชับมือมากกว่า

ศูนย์หลังเป็นศูนย์ปรับจากโรงงาน ความแม่นยำระดับใช้งานทั่วไป

......... หลงรัก พึ่งรู้ว่าป๋าติง มีตัวนี้อยู่ด้วย  ถ้าเจอกันขอชมตัวเป็นเป็นๆหน่อยนะครับ  ว่าแต่ จุ45 ได้ถึง 14 นัดเลยหรือครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชมอย่างเดียว....ไม่ได้หรอก ถ้าว่างก็ไปเจอที่สนามเลย จะได้เหนี่ยวให้หายคาใจไปเลย

กระสุนขนาด .45 จุ 14+1 จริง ๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:48:08 PM »

น่าสนใจครับ สวยดี มีรางด้วย

ใช่ครับ... พี่เจษฎ์

แต่สาเหตุที่ซื้อกระบอกนี่ เพราะเห็นว่าเป็นแม่พันธุ์ชั้นดี ลูกดกขนาด.45 ครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:25:54 PM »

ต้องขอขอบคุณพี่ Sting  อีกครั้งครับ ไหว้  ตอบมาช้าดีกว่าไม่ตอบครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 03:15:34 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:11:16 PM »

ด้วยความยินดี...ถือว่าแชร์ข้อมูลกันครับ

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 05:41:57 AM »

...ไม่มีในครอบครอง แต่เคยยิงของน้องๆที่เอาเข้ามาซ้อม  ยิงดีครับไม่ติดขัดเลย 15 เมตรไม่หลุดวงดำ
ถ้างบน้อยระหว่างปืนฟิลิบปิน กับ ปืนตุรกี คุณไก่เฮง  ว่าปืนชาติไหนมีคุณภาพดีกว่ากันครับ... Grin
เท่าที่ผ่านมือมา ปืนตุรกี เหล็กน่าจะแข็งดีกว่า ฟิลิปปินส์ ครับ

...ในทางตรงข้ามผมกลับชอบของฟิลิปปินส์ครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:09:02 PM »

...ในทางตรงข้ามผมกลับชอบของฟิลิปปินส์ครับ
ผมเห็นปืนฟิลิบปินส์ 1911 ที่ฐานห่วงโตงเตงฉีกขาด  เลยไม่ค่อยมั่นใจในคุณภาพสักเท่าไร..
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:56:51 PM »

ผมเห็นปืนฟิลิบปินส์ 1911 ที่ฐานห่วงโตงเตงฉีกขาด  เลยไม่ค่อยมั่นใจในคุณภาพสักเท่าไร..

...อาจมีบ้างเป็นบางกระบอกครับ   11  อาร์มสกอร์ตัว5นิ้ว ยิงได้แม่นไม่แพ้ถ้วยทองครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 01:37:32 PM »

ชอบที่ระบบการทำงานและกลไกแบบCZ
โครงหุ้มลำเลื่อน  เหล็กล้วน แข็งแรงแน่นอน
เป็นปืน ขนาด .45 ACP  ที่จุลูกดก
ขึ้นลำแล้วลดนกเพื่อยิงดับเบิ้ลได้ในนัดแรก
หากอยากยิงซิงเกิ้ลในนักแรก ก็สามารถขึ้นลำเข้าเซฟได้แบบ ค๊อกแอนด์ล๊อก
อีกทั้งสีขาวนี้(ไม่ว่าจะชุบฮาร์ดโครมหรือเป็นสแตนเลสส์) ก็ดูแลเรื่องสนิมง่ายกว่าแบบรมดำอีกโขอยู่(แต่อย่าประมาท )

จากทั้งหมดที่กล่าวมา
สรุปว่า ผมเองก็ยังอยากได้  น้ำลายหก

สวยครับ น่าใช้
แต่สำหรับผม ผมกลับไม่ชอบการที่มีรางใต้ครอบกันฝุ่นแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:04:47 AM โดย DEMON - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 03:03:51 PM »

สวยครับ น่าใช้
แต่สำหรับผม ผมกลับไม่ชอบการที่มีรางใต้ครอบกันฝุ่นแฮะ
ที่ชอบก็คือมีรางใต้ครอบกันฝุ่นครับไว้ใช้อุปกรณ์เสริม  ผมว่าจุดนี้มีประโยชน์มาก   และอีกจุดที่ชอบคือจุลูกดกครับ....
lkchan007
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:09:33 PM »

น่าสนใจมาก เพราะว่าเราไม่ได้พกตลอด เป็นปืนขนาด 11 ม.ม. ลูกดก 14+1 นัด พอๆกับ FNP 45 ต่างกันที่ ซาร์ซิลมาส เป็นโครงเหล็ก เอฟเอ็นเป็นโครงโพลิเมอร์ และถอดแบบระบบปฏิบัติการของ ซีแซด 75 ผมว่าอะหลั่ยน่าจะทดแทนกันได้บางส่วน ข้อแตกต่างของโครงเหล็กและโพลิเมอร์
 1. เก็บไว้เป็นมรดกได้นานทดทานของโครงเหล็ก โพลิเมอร์อาจกรอบแตกเสื่อมสภาพ
 2. ลูกดก เลือกบรรจุกระสุนได้ 7-14 +1 ได้
 3. ปืนยังราคาไม่แพง เหล็กของตุรกี ใกล้เคียงกับเยอรมัน (น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทาง หากไม่ติดกับยี่ห้อ)
 4. น้ำหนักปืน กับรีคอยล์ เวลายิงน่าจะนิ่มนวล
 5. แม่นยำได้เกณฑ์ดี ระยะ 25 หลา 1.2-1.7 นิ้ว (จากการทดสอบในนิตยสาร)
 6. ไกดับเบิล/ซิงเกิล
 7. ด้ามเล็กกว่าซีแซด 97 กระชับมือดีกว่า
 8. ลำกล้องชุดฮาร์ดโครม รับประกันอย่างต่ำ 25,000 นัด (น่าจะป้องกันสนิมได้ดีกว่า 1911 ยี่ห้อดังๆบางยี่ห้อ)
lkchan007
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:27:18 PM »

ตัวนี้อยู่ในสวัสดิการข้าราชการ ราคาเท่าที่ดู 54,000 บาท ในตัวเลือกผม
 1. ซีแซด 97 จุ 10+1 นัด โครงเหล็ก ราคา 54,000 บาท
 2. พารา พี 14 จุ 14+1 นัด โครงเหล็ก ราคา 68,000 บาท
 3. เอฟเอ็นพี 45 14+1 นัด โครงโพลิเมอร์ ราคา 54,900 บาท
 4. ซาร์ซิลมาส 45 14+1 นัด โครงเหล็ก ราคา 54,000 บาท
ความแม่นยำ ผมว่าคงไม่หากกันเท่าไหร อยู่ที่การซ้อม
เมื่อศึกษาน้ำหนัก โครงเหล็กลูกดก กับ 1911 หลายยี่ห้อปืนเปล่าไม่บรรจุ น้ำหนักไม่ต่างกันครับประมาณ 1,000-1,150 กรัม
หากต่อสู้จริงๆถ้าเป็นผมเลือกลูกดกไว้ก่อน หากพก ผมจะเลือกบรรจุลูก 7-14+1
แลกเปลียนครับ ลูกนกหัดบิน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์