๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:15:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1036420 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 01:54:12 PM »

ผมแปลกอยู่อย่างนึงครับป๋า แป๋ง-รักในหลวง ครับ

1.   คนอิสานกินเนื้อ  ย่างน้ำตกมันจะออกสุกๆดิบๆ(แดงๆดำๆตรงบริเวณที่อย่าง)
      ก็หาว่าคนอิสานไม่มีวินัยในการกินชอบกินสุกๆดิบๆ

แต่พอพวกฝรั่งกินแบบมีเดี่ยม(มันก็สุกๆดิบๆเหมือนกันแหละหว้า)
      กลับหาว่าอร่อยถูกหลักโภชนาการสะงั้น

2.   และคนอิสานกินก้อยปลาดิบก็หาว่ากินของไม่ถูกสุขอณามัย
      แต่พอคนญี่ปุ่นกินซูชิปลาดิบกลับมาว่ากินสดๆมันได้รสชาติ เฮ๊อคนอิสานหน๋อ 
      ปล.จะไปไหน จะอยู่ไกล พกติดตัวเสมอ "ปลาร้า"

ขออนุญาติ ครับ อาดาบ   ไหว้

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   พี่ดาบ  ได้โอกาส  เลย "ฉวย"  เอาไปเปรียบเทียบ อ่ะ  ฮา

1.  อ้าย "ดาป"  เป็นหยัง ถึง เฮ็ด หยังนี้  สุ๊ก สุ๊ก ดิ๊บดิ๊บ ฮา
     อ้ายเอาวัดทนะทำการกิน  ของอ้าย ไป๋เปียบเทียบ อั่งม้อ มันได้ จังได๋ ฮา
     ของเปิ้น  มันใส่ สูด กิน  ของอ้าย  มีผ้าม้า ผ้าเตี่ยว ผืนน้อย ผืนเดี๋ยว
     ใช้มันทุ๊กหยาง  มันบ่ สะอาดอ่ะ

2.  ของ ยุ่นปี่  เปิ้นเอาปล๋าทะเล  มาทำ ซูซิโมะ  ของอ้ายเอาปล๋าน้ามจืด มาทำก้อย
     พะยาด หัวข๋อ ตัวตืด  มันจะกินตับอ้าย  เด้อ ต๋องเสียเหงิน  เสียถอง ไปหาหมอเน้อ อ้าย

ย๋ายหยู๋ ในลั้วในหวัง  เปนผู้ลากมากดี๋เก๋า  ถ้าเฮ็ดลาบดิ๊บ  ยายกิ๋นบ๋อได้

555  ถ้าบ่อได้ ใส๋ "ขี้อ๋อน"  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:01:25 PM »

ผมก็ลูกอีสานครับ พ่อสารคาม+แม่โคราช = ผมสระบุรี

อ่านแล้วชอบมาก  เยี่ยม เยี่ยม  ... ของลูกสาวได้มาจากรุ่นพี่ตอนอยู่ ม.4

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:09:18 PM »

ครับป้า บรา ผมก็เปรียบเทียบซือๆดอกครับ ส่วนใผ๋สิเห็นต๋ามก็แหล่วแตเด๊อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ข่อยบ่งึด  ครับใครจะใส่สูทกินก็กินไป ใครจะนอนกินก็ดีใจด้วย(นั่งกินนอนกิน แต่ผมไม่เอา) หรืออย่างไรก็แล้วแต่ แต่วัฒนธรรมในการกินของแต่ละภาคไม่เหมือนกัน จะเอามาเปรียบกันเทียบนั้นมันไม่ได้ ขอแต่ของกินและใช้อย่าได้มาด้วยการโกงคนอื่นมากินเท่านั้นครับ จิ๋งบ่ป้าบรา

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:02:19 PM »

ผมก็ลูกอีสานครับ พ่อสารคาม+แม่โคราช = ผมสระบุรี

อ่านแล้วชอบมาก  เยี่ยม เยี่ยม  ... ของลูกสาวได้มาจากรุ่นพี่ตอนอยู่ ม.4

ผมไปเดินตลาดเปิดท้ายฯ ที่เซฟวัน โคราช... ได้ฉบับที่พิมพ์ครั้งแรกมา... ลูกศิษย์ที่ตอนนี้กลายมาเป็นเพื่อนร่วมอาชีพก็ตามหา... แต่ไปได้ฉบับพิมพ์ครั้งที่สอง... ดูๆ มันคงอยากขอเปลี่ยนกับผมเต็มทน... แต่คงเกรงใจ... ผมเลยบอกว่าถ้าอยากได้จริงๆ ก็เอามาเปลี่ยนกัน... มันดีใจแทบจะกระโดดกอดผมเลยครับ... พอดีเป็นผู้ชาย... ผมเลยกันไว้ก่อน... ถ้าเป็นสาวๆ อาจจะปล่อยเลยตามเลย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:03:21 PM »

ผมแปลกอยู่อย่างนึงครับป๋า แป๋ง-รักในหลวง ครับ คนอิสานกินเนื้ออย่างน้ำตกมันจะออกสุกๆดิบๆ(แดงๆดำๆตรงบริเวณที่อย่าง) ก็หาว่าคนอิสานไม่มีวินัยในการกินชอบกินสุกๆดิบๆ แต่พอพวกฝรั่งกินแบบมีเดี่ยม(มันก็สุกๆดิบๆเหมือนกันแหละหว้า)กลับหาว่าอร่อยถูกหลักโภชนาการสะงั้น และคนอิสานกินก้อยปลาดิบก็หาว่ากินของไม่ถูกสุขอณามัย แต่พอคนญี่ปุ่นกินซูชิปลาดิบกลับมาว่ากินสดๆมันได้รสชาติ เฮ๊อคนอิสานหน๋อ  ปล.จะไปไหน จะอยู่ใกล้หรือไกล พกติดตัวเสมอ "ปลาร้า"

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:06:39 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:30:06 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
        ว๊าย...อีตาซับฯ
ตัวอะไร นะ  กินได้เหรอ
เห็นทำท่าน้ำลายไหล เชียว... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:36:50 PM »

เรื่องนี้ได้มีการแปลไปเป็นภาษาต่างประเทศหลายภาษาเจ้านายผมที่เกษียณอายุไปแล้วเป็นคนออสเตรียได้อ่านเรื่องนี้ด้วย
พูดติดตลกกับผมว่า เรื่องนี้ทั้งเรื่องพูดแต่เรื่องอาหารการกินกันอย่างเดียวเลย
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:39:16 PM »

ช่วงหนึ่ง คำพูน  บุญทวี
ท่านเคยอยู่พัทลุง ครับ............ เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:40:36 PM »

ช่วงหนึ่ง คำพูน  บุญทวี
ท่านเคยอยู่พัทลุง ครับ............ เยี่ยม

สงสัยเคยมากินข้าวแกงร้านแถวนาโหนดแล้วติดใจด้วงคั่วเกลือ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 08:41:56 PM »

ท่านเคยทำงานที่เรือนจำ ครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:05:54 PM »

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ครูหมูเคยอยู่ในความดูแลของท่านนี่เอง ถึงว่าเลยจำได้ ตอนนั้นครูหมูอยู่แดนไหนครับ คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:00:24 PM »

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ครูหมูเคยอยู่ในความดูแลของท่านนี่เอง ถึงว่าเลยจำได้ ตอนนั้นครูหมูอยู่แดนไหนครับ คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
        กรำ..ของ  ตรู... เศร้า เศร้า เศร้า

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:05:52 PM »

กรำ..ของ  ตรู... เศร้า เศร้า เศร้า
คงไม่พ้นคดีพรากผู้เยาว์ ฯลฯ อะไรเทือกนี้  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:13:11 PM »

มาแต่ละคน ดี เพ,,,,

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 731
  พิมพ์