วิธีแปลงเครื่องตัดหญ้ามาทำเครื่องเรือครับ

<< < (8/12) > >>

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ:
อ้างจาก: ART รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 06, 2011, 09:50:11 PM

เครื่องตัดหญ้าจะคุมเรือยากไหมครับ ::014::

อ้างจาก: SillyOldMan ที่ พฤศจิกายน 06, 2011, 09:52:53 PM

เอ้ยยยย Raptor III 206 cc. 4 จังหวะ 6 แรงม้า วาวล์เหนือสูบ

เครื่องB&Sตัวเดียวกับที่ผมเอาติดเรือส่งมอบให้ทบ.วันนี้เลยนี่หว่าครับคุณอ้น  ::011:: ::011:: ::011::

ต้องถามพี่จ้าวงับ ::002:: ::002:: ::002::

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ:
อ้างจาก: SillyOldMan ที่ พฤศจิกายน 06, 2011, 09:52:53 PM

เอ้ยยยย Raptor III 206 cc. 4 จังหวะ 6 แรงม้า วาวล์เหนือสูบ

เครื่องB&Sตัวเดียวกับที่ผมเอาติดเรือส่งมอบให้ทบ.วันนี้เลยนี่หว่าครับคุณอ้น  ::011:: ::011:: ::011::

ตกลงเราส่งเครื่องรถแข่งไปให้ทหารหรือครับพี่อิอิอิ ::005:: ::005:: ::005::     โห วิสัยทัศพี่จ้าวใช้ได้เลยครับ ::002:: ::002:: ::002:: แรงขนาดบรรทุกของ800กิโลไปบริจาคได้สุดยอดมากๆครับ

ARTANY:
ของ ทบ. เครื่อง 5.5 นี่ก็แรงเหลือหลายแล้วครับ

Yut64:
อ้างจาก: นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 06, 2011, 09:18:44 PM

อ้างจาก: Yut64 ที่ พฤศจิกายน 06, 2011, 09:15:54 PM

ขนาดก่อกำแพงใหม่ยังซึมเลยโชคดีที่ช่างเขาบอกวิธีปะฉุกเฉินไว้พอซึมตรงไหนก็เอาปูนตุ๊กแกโรยพอกพอน้ำซีมหมาดๆก็เอาลมร้อนเป๋าเร่งให้มันแข็งตัวสู้มันอยู่เกือบสองชั่วโมงกว่าจะอยู่

เตรียมปูนกาวไอ้เข้ทองเอาไว้สองสามถุงครับ... มันคือปูนตุ๊กแกที่ว่าหรือเปล่าครับ...

ไม่ได้ดูยี่ห้อครับ แต่เป็นของเหลือกจากช่างที่มาทำคัน
จะให้ดีลองมาซ้อมทำก่อน เตรียมที่เป่าผมหรือลมร้อนไว้ด้วย ผมใช้ของถูกๆพอดีมีอยู่ได้ใช้จริงๆคราวนี้

Pandanus:
เท่าที่ผมดู การแปลงเครื่องตัดหญ้าจากลิงค์ที่ให้มา

เครื่องตัดหญ้าไม่เสียหายครับ แล้งน้ำ ยังเอามาใช้งานตัดหญ้าได้ตามปรกติ

............สวนผมอยู่บนเขา มีหินและตอไม้เนื้อแกร่งมากมาย ผมก็ใช้เครื่องตัดหญ้าแบบนี้ถาง

ไม้ขนาดหัวแม่เท้าหรือโตกว่าไม่มาก เครื่องจีน 30 - 40 ซีซี เปรี้ยงเดียวขาด

อันตรายมั๊ย อันตรายสิ ถ้าใช้งานอย่างคนไม่ดูแลอุปกรณ์  ใบร้าวมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น

....พักเหนื่อย เอาประแจถอดใบออกมา จับปลายสองข้างกดตรงกลางกับต้นไม้ ให้มันคู้โค้ง

ถ้ามันร้าว รอยจะโผล่ออกมา เราก็ขว้างทิ้งแบบอย่าให้ได้ยินเสียงตก อย่าเสียดาย สะบ้าหัวเข่าแพงกว่ามาก

....ทำไร่ใหม่ ๆ โค่นไม้เก่าลงมามากมาย ลำต้นเขาเอาไปขายโรงเลื่อย กิ่งใหญ่ขายทำฟืนโรงอิฐ

เหลือกิ่งเล็ก ๆ ระพา ระเกะ ระกะ ไฟจุดไปรอบหนึ่งแล้ว แต่กิ่งก็ยังอยู่ที่เดิม พร้าก็เอาไม่อยู่ เพราะพอแห้งแล้ว มันก็เหนียวด้านพร้า

จะรอให้มันผุหมด วัชพืชก็คงสูงท่วมหัว กลายเป็นไร่ร้าง...ทำยากกว่าเดิมอีก

พวกก็เลย เอาเครื่องตัดหญ้า  ถอดใบตัดหญ้าออก เอานี่ใส่แทน

ไร่ผมก็ใช้วิธีนี้ เร็วกว่าพร้าสองเล่มอีก  จ่อขาด จ่อขาด ...  

ก็เลยได้รู้อีกอย่าง ว่า คนไทย ลงได้ดัดแปลงอะไรแล้วล่ะก็ เจ้าของสินค้ามาเห็นคงแทบเป็นลม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว