๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:08:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณสมบัติของมีอาวุธปืน .45  (อ่าน 9338 ครั้ง)
sod123
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:45:31 AM »

การอนุญาตมี และใช้ปืน  ในทางปฎิบัติเป็นอำนาจพิจารณาของนายอำเภอครับ เป็นดุลพินิจ โดยดูจากความเหมาะสม ซึ่งคำว่าความเหมาะสมมันกว้างมากๆ ไม่มีคำจำกัดความตายตัว ถ้าอยากมีจริงๆ พิจารณาอย่างเดียวครับทำไงนายอำเภอจะคิดว่าเหมาะสม

ไหว้จริงครับ เพราะ ผมพึ่งไปขอขนาด 9 มา ท่านนานยอำเภอเรียกเข้าไปคุย  แล้วถามเกี่ยวกับกฎหมายปืน  และความจำเป็นในการมี  ผมสังเกตุท่านนายอำเภอ ท่านจะมองในลักษณะว่า มีวุติภาวะหรือเปล่า   แต่สำหรับผม  ผ่าน ไหว้

ชาวอีสาน
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:04:31 AM »

การอนุญาตมี และใช้ปืน  ในทางปฎิบัติเป็นอำนาจพิจารณาของนายอำเภอครับ เป็นดุลพินิจ โดยดูจากความเหมาะสม ซึ่งคำว่าความเหมาะสมมันกว้างมากๆ ไม่มีคำจำกัดความตายตัว ถ้าอยากมีจริงๆ พิจารณาอย่างเดียวครับทำไงนายอำเภอจะคิดว่าเหมาะสม

ไหว้จริงครับ เพราะ ผมพึ่งไปขอขนาด 9 มา ท่านนานยอำเภอเรียกเข้าไปคุย  แล้วถามเกี่ยวกับกฎหมายปืน  และความจำเป็นในการมี  ผมสังเกตุท่านนายอำเภอ ท่านจะมองในลักษณะว่า มีวุติภาวะหรือเปล่า   แต่สำหรับผม  ผ่าน ไหว้

มีนายอำเภอแบบที่ท่านว่า ผมว่ามัน OK นะ รับได้ ดีด้วย 
ขอแสดงความนับถือนอภ.ท่านนี้จริง ๆ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:39:55 AM »

สำหรับผม .45 ขอได้พอๆกับขนาดอื่นๆ ก่อนที่จะมี .45 ผมมี ลูกซอง .38 และ 9 มม ครับ
แต่ช้ากว่าเพื่อนหน่อยเพราะนายอำเภอติดอบรมเดือนกว่าๆครับ
พอนายอำเภอมา เจ้าหน้าที่ก็โทรให้ผมมารับในวันแรกที่นายอำเภอมาทำงานเลยครับ
ไม่มีกำลังภายใน แต่อาศัยว่าอัธยาศัยดีครับ ยิ้มีเลศนัย
อ้อ! ตอนมารับนายอำเภอเรียกเข้าไปคุยด้วย ทีแรกผมคิดว่าโดนสูบแน่ๆ อ๋อย แต่ท่านใจดีมีคุณธรรมครับ เสียแค่ค่าธรรมเนียม 6 บาท  ไหว้
ปล    .45 ได้ตอนอายุ 28 ปี   บรรจุข้าราชการพลเรือนสามัญมา 3 ปีพอดีครับผม แต่ผมก็ทำตามคำสัญญาให้ไว้กับนายอำเภอ พอได้ 11 มาก็ยก 9 ให้น้อง .38 ขายให้เพื่อน
ลูกซองก็มอบให้ป๊า เพราะท่านอยู่บ้านต้องดูแลทรัพย์สิน ส่วนผมก็เหลือ 11 ติดตัวไปทุกที่ครับ หลงรัก

ผมมีส่วนเหมือนคุณ Half cock  มากเลยครับ

มีโม่หมุน .๓๘  แล้วเป็น ๙ พารา และลูกซองกึ่งออโต หลังจากนั้น เป็น ๙ พารา อีกหลาย
โดยไม่เคยสนใจ .๔๕ เลยครับ เหตุเพราะขอ ป. ๑๒ ขนาดนี้ไม่ได้   ตะก่อน ผมมี ป.๑๒ ถ้านับใบ มีพอ ๆ หรือมากกว่ามีปืน ซะอีก
มาสนใจ เมื่อการขอ ป.๑๒ เริ่มมีปัญหา จึงหันมาสนใจ .. ได้มี .๔๕ เหมือนเพื่อน ๆ เมื่อเกือบอายุ ๔๐

ตอน แผนกอาวุธปืน อยู่กับฝ่ายล้อเลื่อน กองทะเบียนกรมตำรวจ  ๑๕ วันทำการก็ได้ ป.๔ Colt Combat Commander .๔๕ แ้ล้วครับ
เืมื่อเปรียบระบบปฎิบัติการใช้งาน ระหว่าง .๔๕ กับ ๙ พาราแล้ว 

๙ พารา ที่มีอยู่ไม่เคยพบการขัดลำเลยแม้แต่นัดเดียว.. วางใจได้มากกว่า
ส่วน Colt  .๔๕ ที่เคยมีอยู่ ๓ ลำ จะขัดลำแบบคาดไม่ถึงบ่อย ๆ ทุกกระบอก..

ถึงตอนนี้ .๔๕ จะเป็นปืนในหัวใจของหลายท่าน..  แต่สำหรับผม เป็น .๔๐  และ ๙ พารา ครับ  Grin 

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:07:20 PM »

อำเภอที่ผมอยู่ไม่มีมาตรฐานตายตัว
บางคนได้แต่ส่วนมากไม่ได้ทั้งๆที่คุณสมบัติก็ได้
ถึงไม่ได้ .๔๕ แต่ขอขนาดอื่นๆได้ก็พอหรือขอได้ซ้ำๆขนาดก็ตาม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:29:06 PM »

ผมอายุ 32 ปีเป็นครูโรงเรียนเอกชนได้ 6-7แล้ว มีอาชีพเสริมทำนา และมีบ่อเลี้ยงอยู่กลางทุ่งต้องออกไปนอนสูบน้ำเข้านากลางคืนบ่อยๆๆๆผมจะขออนุญาตซื้ออาวุธปืนขนาด .45 เพราะชอบพี่ๆๆว่าผมมีโอกาศจะได้ใบ ป.4 หรือเปล่วขอบคุณ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ตามกฎหมาย ไม่ควรมีปัญหา เมื่อ...
ผู้ขอฯมีคุณสมบัติและไม่เป็นบุคลต้องห้ามฯ
ขอฯเพื่อวัตถุประสงค์ตามที่กฎหมายกำหนด
อาวุธปืนที่ขอฯ เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนฯอนุญาตได้

แต่ที่มีปัญหา เพราะมท.มีแนวทางปฎิบัติที่กำกับนายทะเบียนฯไว้
นายทะเบียนฯกับผู้ขอฯ จึงมักใช้ช่องทางการอนุญาตและการให้เหตุผลดังนี้

คุณครูklomjungอาจต้องขอเพื่อการกีฬา ซึ่งอาจยุ่งยากต่อบ้างเรื่องเอกสารรับรอง และข้อเท็จจริง แต่ง่ายในการอนุญาต
หลายท่านขอฯเพื่อวัตถุประสงค์ป้องกันฯ ก็ต้องมีเหตุผลหลักฐานแสดงได้ครับ
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:33:16 PM »

glock 21 sf ร้านไหนมี

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
Jery
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:36:05 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับหากป้องกันชีวิตทรัพย์สินแค่๓๘ ลูกโม่ก็เกินพอครับไม่มีขัดลำ  ลูกถูกหาง่าย ทำความสะอาดง่าย ฝึกยิงจนเชี่ยวชาญลงแข่งขันปืนสั้นชาวก็ได้
มี๔๕ก็ไร้ผลหากไม่ฝึกยิง  แต่ทั้งนี้ก็ต้องเลือกที่ชอบครับ
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:05:34 PM »

สำหรับผม .45 ขอได้พอๆกับขนาดอื่นๆ ก่อนที่จะมี .45 ผมมี ลูกซอง .38 และ 9 มม ครับ
แต่ช้ากว่าเพื่อนหน่อยเพราะนายอำเภอติดอบรมเดือนกว่าๆครับ
พอนายอำเภอมา เจ้าหน้าที่ก็โทรให้ผมมารับในวันแรกที่นายอำเภอมาทำงานเลยครับ
ไม่มีกำลังภายใน แต่อาศัยว่าอัธยาศัยดีครับ ยิ้มีเลศนัย
อ้อ! ตอนมารับนายอำเภอเรียกเข้าไปคุยด้วย ทีแรกผมคิดว่าโดนสูบแน่ๆ อ๋อย แต่ท่านใจดีมีคุณธรรมครับ เสียแค่ค่าธรรมเนียม 6 บาท  ไหว้
ปล    .45 ได้ตอนอายุ 28 ปี   บรรจุข้าราชการพลเรือนสามัญมา 3 ปีพอดีครับผม แต่ผมก็ทำตามคำสัญญาให้ไว้กับนายอำเภอ พอได้ 11 มาก็ยก 9 ให้น้อง .38 ขายให้เพื่อน
ลูกซองก็มอบให้ป๊า เพราะท่านอยู่บ้านต้องดูแลทรัพย์สิน ส่วนผมก็เหลือ 11 ติดตัวไปทุกที่ครับ หลงรัก

ผมมีส่วนเหมือนคุณ Half cock  มากเลยครับ

มีโม่หมุน .๓๘  แล้วเป็น ๙ พารา และลูกซองกึ่งออโต หลังจากนั้น เป็น ๙ พารา อีกหลาย
โดยไม่เคยสนใจ .๔๕ เลยครับ เหตุเพราะขอ ป. ๑๒ ขนาดนี้ไม่ได้   ตะก่อน ผมมี ป.๑๒ ถ้านับใบ มีพอ ๆ หรือมากกว่ามีปืน ซะอีก
มาสนใจ เมื่อการขอ ป.๑๒ เริ่มมีปัญหา จึงหันมาสนใจ .. ได้มี .๔๕ เหมือนเพื่อน ๆ เมื่อเกือบอายุ ๔๐

ตอน แผนกอาวุธปืน อยู่กับฝ่ายล้อเลื่อน กองทะเบียนกรมตำรวจ  ๑๕ วันทำการก็ได้ ป.๔ Colt Combat Commander .๔๕ แ้ล้วครับ
เืมื่อเปรียบระบบปฎิบัติการใช้งาน ระหว่าง .๔๕ กับ ๙ พาราแล้ว 

๙ พารา ที่มีอยู่ไม่เคยพบการขัดลำเลยแม้แต่นัดเดียว.. วางใจได้มากกว่า
ส่วน Colt  .๔๕ ที่เคยมีอยู่ ๓ ลำ จะขัดลำแบบคาดไม่ถึงบ่อย ๆ ทุกกระบอก..

ถึงตอนนี้ .๔๕ จะเป็นปืนในหัวใจของหลายท่าน..  แต่สำหรับผม เป็น .๔๐  และ ๙ พารา ครับ  Grin 

+1 ครับพี่ Ro@d - รักในหลวง
ตอนนี้กำลังอยากลอง .40 เหมือนกันครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 03:37:00 PM »

+1 ครับพี่ Ro@d - รักในหลวง
ตอนนี้กำลังอยากลอง .40 เหมือนกันครับ ไหว้

สวัสดีครับ คุณ Half cock .. ไหว้ 
ถ้าสนใจ .๔๐  บัดเดี๋ยวถ้าจังหวะเปิดให้ ก็คงมีตามมาได้เอง ครับ

กับ ปืน .๔๐ ที่พอใจชอบ + กระสุนนอก ที่มีขายในบ้านเรา .. คืออีก ๑ กึ่งออโต ลูกดก
ที่วางใจได้แน่นอน เลยละครับ.  Cheesy   

Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:18:20 PM »

สวัสดีครับพี่ Ro@d
ขนาด .40 ถ้ามี Sig Sauer เข้ามาใน สนสก ไม่แน่ใจว่าผมอาจจะห้ามใจตัวเองไม่ได้ครับ กิ๊วก๊าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:29:46 PM »

ขนาด .40 ถ้ามี Sig Sauer เข้ามาใน สนสก ไม่แน่ใจว่าผมอาจจะห้ามใจตัวเองไม่ได้ครับ กิ๊วก๊าว

ร้านปืน มานี่ พิษณุโลก ของพี่ตา-พี่แต๋ว มี Sig .40 สน.สก.  อยู่ 5 รุ่น ครับ ..  Cheesy

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=58411.0;topicseen

Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 07:55:56 AM »

ร้านปืน มานี่ พิษณุโลก ของพี่ตา-พี่แต๋ว มี Sig .40 สน.สก.  อยู่ 5 รุ่น ครับ ..  Cheesy

http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=58411.0;topicseen

ขอบคุณพี่ Ro@d - รักในหลวง มากๆครับ
ดูงบดุลสิ้นปี ถ้าพอกัดฟันซื้อจะหามาเป็นเพื่อนเจ้ากระทิงสักหน่วย  Cheesy
อนึ่ง sig เป็นปืนผมชอบมากๆเลยครับ ตอนรับ cz 75 com. ผมยังลังเลว่าจะเอา sig หรือ cz น้ำลายหก
แต่ตอนนั้นติดตรงที่ว่าชอบเหล็กล้วน เลยคว้า cz ครับ กิ๊วก๊าว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์