๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:07:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณสมบัติของมีอาวุธปืน .45  (อ่าน 9310 ครั้ง)
klomjung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 04:52:55 PM »

ผมอายุ 32 ปีเป็นครูโรงเรียนเอกชนได้ 6-7แล้ว มีอาชีพเสริมทำนา และมีบ่อเลี้ยงอยู่กลางทุ่งต้องออกไปนอนสูบน้ำเข้านากลางคืนบ่อยๆๆๆผมจะขออนุญาตซื้ออาวุธปืนขนาด .45 เพราะชอบพี่ๆๆว่าผมมีโอกาศจะได้ใบ ป.4 หรือเปล่วขอบคุณ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 05:42:21 PM »

ก่อนหน้านี้ผมทำงานเป็นช่างซ่อมอีเล็คทรอนิกส์ เงินเดือนหมื่นสองพันบาท เช่าบ้านอยู่
มีเงินฝากในธนาคารพอที่จะซื้อปืนได้ ไม่มีรถยนต์ ไม่มีที่ดินแม้แต่ตารางนิ้วเดียว แต่ผมก็
สามารถขอใบป.3 จากอำเภอได้
    เพราะผมรู้จักวางแผนอย่างเป็นระบบ อะไรที่กฏหมายเปิดช่องให้สามารถครอบครองได้
ผมก็เริ่มทำวิธีนั้นแต่เนิ่นๆ ในเมื่อกฏหมายไม่ได้ห้ามไว้อย่างเด็ดขาด และมีประกาศของกรม
ตำรวจ(ในสมัยนั้น)ระบุประชาชนที่ต้องการครอบครองอาวุธปืนขนาด .357 และ .45 ให้ขอ
เพื่อการกีฬา
    ผมก็ไปสมัครเป็นสมาชิกตลอดชีพสนามยิงปืนค่ายนวมินทราชินี ชลบุรีได้ประมาณ 6 เดือน
ผมก็ให้นายสนามทำหนังสือรับรองฯให้ และจึงนำเอกสารนั้นไปที่อำเภออีกครั้ง และบอก
เหตุผลในการขอมีและใช้อาวุธปืนว่า ขอเพื่อการกีฬา
    นายทะเบียนเห็นว่าเราเองมีความเข้าใจในเรื่อง พรบ.อาวุธปืนและระเบียบต่างๆเป็นอย่างดี
ป.3 ก็ออกมาในอีกอาทิตย์ถัดมา

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
lenno
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 07:55:44 PM »

ถ้าต่างจังหวัด ง่ายหรือยากอยู่ที่นายทะเบียนครับ เมื่อต้นปีผม .45 เช้าบ่ายก็ได้ ป. 3  เมื่อกันยาที่ผ่านมาผมขอ .357 วันเดียวก็ได้ป.3 ไม่เสียค่าใช้จ่ายอื่นนอกจากค่าธรรมเนียม 12 บาท กับอีกอำเภอที่อยู่ติดกันเพื่อนขอ 9 มม  6 เดือนยังไม่ได้เลย ติดตามสอบถามเดือนละครั้ง จนหมดความอดทนเลยใช้กำลังภายใน 7 วันได้ ป.3 เอาแน่ไม่ได้.......หุหุ
aodปืน
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:02:00 PM »

ผมโชคดีหน่อยที่พ่อตาเป็นกำนันเลยเป็นเรื่องง่ายเลยครับ
ruang036
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:23:51 PM »

หลักคือต้องมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ..ถ้าเป็นทหาร ตำรวจ จะง่ายหน่อย ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาอยู่ที่ท่านมีความสัมพันธ์กับนายทะเบียนฯมากน้อยแค่ไหน..... และอีกประการที่สำคัญคือเป็นดุลยพินิจของนายทะเบียนฯที่จะอนุญาตหรือไม่
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:05:45 PM »

สำหรับผม .45 ขอได้พอๆกับขนาดอื่นๆ ก่อนที่จะมี .45 ผมมี ลูกซอง .38 และ 9 มม ครับ
แต่ช้ากว่าเพื่อนหน่อยเพราะนายอำเภอติดอบรมเดือนกว่าๆครับ
พอนายอำเภอมา เจ้าหน้าที่ก็โทรให้ผมมารับในวันแรกที่นายอำเภอมาทำงานเลยครับ
ไม่มีกำลังภายใน แต่อาศัยว่าอัธยาศัยดีครับ ยิ้มีเลศนัย
อ้อ! ตอนมารับนายอำเภอเรียกเข้าไปคุยด้วย ทีแรกผมคิดว่าโดนสูบแน่ๆ อ๋อย แต่ท่านใจดีมีคุณธรรมครับ เสียแค่ค่าธรรมเนียม 6 บาท  ไหว้
ปล    .45 ได้ตอนอายุ 28 ปี   บรรจุข้าราชการพลเรือนสามัญมา 3 ปีพอดีครับผม แต่ผมก็ทำตามคำสัญญาให้ไว้กับนายอำเภอ พอได้ 11 มาก็ยก 9 ให้น้อง .38 ขายให้เพื่อน
ลูกซองก็มอบให้ป๊า เพราะท่านอยู่บ้านต้องดูแลทรัพย์สิน ส่วนผมก็เหลือ 11 ติดตัวไปทุกที่ครับ หลงรัก
ชาวอีสาน
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:37:53 PM »

.45 นี่ขอ ยากมาก มีรู้ว่ามีอะไรอยู่ในหัวนักปกครองตวจ.ทั้งหลาย ส่วนกทม.ง่ายมาก

หลากหลายวิธีที่ได้มานะ แต่ 90% เสียค่าน้ำมัน ไม่มากก็น้อย บางที่โหดเลือดอาบ
แต่อย่าเสียเลยนะครับ เอาช่องทางปกติดีกว่า แล้ว ค่อยว่าตามกฏหมายเป็นขั้น ๆ ไป

เพื่อล้มเลิก ระบบส่วย เสียที
kogun23
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 07:40:10 PM »

น่าเห็นใจนะครับสำหรับบางพื้นที่และนายทะเบียนบางคน อาจจะยากหน่อย ของผมเด็กยังเขียน ป.3 ไม่เสร็จเลย นายเซ็นต์ให้ก่อนเพราะท่านมีธุระไปประชุม
ถ้ายากแนะนำให้หาคนที่นายทะเบียนสนิทหน่อยไปเป็นเพื่อน หรือถ้าจะต้องจ่ายบ้างไม่โหดกันเกินไปและเราอยากได้จริงก็ว่ากันไป
@LossTension
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:31:17 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิกความจริงมาตรฐานมีครับแต่ผู้ปฏิบัติ(ผู้มีอำนาจตัดสินใจ)ทำให้มาตรฐานมันแปลกแยกออกไป

ดีชั่วอยู่ที่ตัวเอง
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 09:29:16 PM »

มีหลายมาตรฐานครับการขอ ป.3  คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
JUTHA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 09:30:07 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิกความจริงมาตรฐานมีครับแต่ผู้ปฏิบัติ(ผู้มีอำนาจตัดสินใจ)ทำให้มาตรฐานมันแปลกแยกออกไป

ยิ่งถ้าไม่ให้เงินมัน  มันจะหาเหตุต่างๆนา  ถ่วงเวลา  สร้างกฎเกณฑ์ต่างๆ  ของท่านนายอำเภอ เพื่อกำหนดราคา  ของท่าน  นายอำเภอ     แต่อย่าไปให้มันครับ    อย่าไปส่งเสริม  ขรก เลวๆให้มันได้ใจครับ  
sper16
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:52:57 AM »

ได้รับคำแนะนำที่ดีครับจะลองอ่านดู
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:11:12 AM »

ผมอายุ 32 ปีเป็นครูโรงเรียนเอกชนได้ 6-7แล้ว มีอาชีพเสริมทำนา และมีบ่อเลี้ยงอยู่กลางทุ่งต้องออกไปนอนสูบน้ำเข้านากลางคืนบ่อยๆๆๆผมจะขออนุญาตซื้ออาวุธปืนขนาด .45 เพราะชอบพี่ๆๆว่าผมมีโอกาศจะได้ใบ ป.4 หรือเปล่วขอบคุณ ไหว้ ไหว้ ไหว้

...ป.4  ได้แน่นอนครับ   ถ้าได้ป.3 ก่อน

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:06:51 AM »

ประชนทั่วไปถ้าคุณสมบัติครบก็ขอได้ครับ ถ้าจะให้ง่ายต้องขอเพื่อการกีฬาครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับนายทะเบียนแต่ละพื้นที่ด้วยครับ  กิ๊วก๊าว

asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:51:15 PM »

การอนุญาตมี และใช้ปืน  ในทางปฎิบัติเป็นอำนาจพิจารณาของนายอำเภอครับ เป็นดุลพินิจ โดยดูจากความเหมาะสม ซึ่งคำว่าความเหมาะสมมันกว้างมากๆ ไม่มีคำจำกัดความตายตัว ถ้าอยากมีจริงๆ พิจารณาอย่างเดียวครับทำไงนายอำเภอจะคิดว่าเหมาะสม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์