๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:08:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสูนลูกแบงค์  (อ่าน 21604 ครั้ง)
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 04:28:23 PM »

ไม่ทราบว่ากระสูนที่มีแต่เสียงหรือที่เรียกลูกแบงค์ หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ เคยคิดว่าจะเอามาแค่ยิงขู่เวลาจำเป็นประมาณนี้ง่ะครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 04:36:49 PM »

ไม่ทราบว่ากระสูนที่มีแต่เสียงหรือที่เรียกลูกแบงค์ หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ เคยคิดว่าจะเอามาแค่ยิงขู่เวลาจำเป็นประมาณนี้ง่ะครับ

เรายิงขู่... แต่โจรมันไม่เคยขู่เรานะครับ... มันยิงจริงๆ เลย... ผมว่าเปลี่ยนแนวคิดซะเถอะ... อีกอย่าง... ถ้าเป็นคดีขึ้นโรงขึ้นศาล... ลูกแบล๊งค์กับลูกจริงๆ ก็มีโทษไม่ต่างกันครับ... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:11:51 PM »

ผมถือคติ  ติดคุกดีกว่าตัวตาย ครับ  เพราะฉะนั้นที่ติดปืนเป็นลูกจริงล้วน ๆ ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:05:37 PM »

มีเหตุคับขันจะไปยิงขู่ทำไมครับ อย่าประมาทคนอื่นนะครับ เราขู่แต่เค้ายิงเราจริงๆเข้าล่ะ  อ๋อย

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:10:35 PM »

Blank Ammunition หรือลูกกระสุนแบล็งค์ ไม่ใช่แบ็งค์(Bank)คำนี้เด้อ ผมเคยมีอยู่กล่องขนาด.38 เอามายิงปล่อยตัวนักกรีฑาในงานกีฬาภายใน หัวกระสุนทำมาจากฟาราฟินหรือเทียนไขนี้แหละ แต่ลองยิงสังกะสีระยะประมาณ2เมตร ทะลุทุกนัด โดนคนไม่ตายก็จริง แต่คงช้ำในพอสมควร Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
cnintorn
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:21:01 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับว่าซื้อได้ที่ไหนบ้าง จะได้เบิกเงินผู้ใหญ่บ้านไปซื้อมายิงงานบุญหลวงของหมู่บ้าน(เมื่อก่อนใช้กระสุนจริงยิงผมจึงต่อต้านกลัวหัวกระสุนตกใส่บ้านคน หน้าที่หาลูกblankจึงตกมาให้ผม)

AIRARM S510 Extra FAC Superlite TRADITIONAL .177
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:36:16 AM »

ผม เข้าใจว่า คุณหมายถึง กระสุน เอฟเฟค ลูกปืน ที่ยิงแล้ว มีแต่ เสียง มีแต่ในปืน เด็กเล่น กับ ปืนสงครามครับ ส่วนปืน พานิช หรือ ปืนที่เรา มีอยู่ ไม่มีขาย ที่เห็น

ในหนัง เป็น กระสุน เอฟเฟค ที่ทำมาเพื่อการถ่ายทำ อาจทำเอง หรือ สั่งซื้อจากต่างประเทศ

ก่อนอื่น ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า เสียงที่เกิด มาจากการขยายตัวอย่างรวดเร็ว ของ อากาศ ที่เกิดจากการ ระเบิดของ ดินปืน หลังจาก กระสุน พ้นปากลำกล้องไปแล้ว

ดินปืนในกระสุนที่เราใช้อยู่ เป็นดินปืนเผาใหม้ช้า ถ้าไม่มีหัวกระสุน ดินปืนจะค่อย ๆ เผาใหม้ ทำให้ ไม่เกิดเสียง ผม เคย เอา หัวกระสุน ออกจาก กระสุน ลูกซอง แล้วยิง ปรากฎว่า มีแค่เสีย ลั่นไก กับ เปรวไฟพ่นออกมาจาก ลำกล้อง ไม่มีเสียการระเบิด พวก กระสุน เอฟเฟค เค้าจะเอา ดินปืนปกติ ออก แล้ว ใส่ลงไปด้วย ดินปืนเผาใหม้เร็วแทน จะทำให้เกิดการระเบิด ของ เสียงได้
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:49:33 AM »

Blank Ammunition หรือลูกกระสุนแบล็งค์ ไม่ใช่แบ็งค์(Bank)คำนี้เด้อ ผมเคยมีอยู่กล่องขนาด.38 เอามายิงปล่อยตัวนักกรีฑาในงานกีฬาภายใน หัวกระสุนทำมาจากฟาราฟินหรือเทียนไขนี้แหละ แต่ลองยิงสังกะสีระยะประมาณ2เมตร ทะลุทุกนัด โดนคนไม่ตายก็จริง แต่คงช้ำในพอสมควร Grin

อันนั้น ไม่ไช่ลูก แบล๊งค์ ครับ เค้าเรียกกระสุนหัว เทียนไข ต่างหาก กระสุน แบล๊งค์ ต้องไม่มีหัว อย่าง กระสุนแบล๊งค์ ที่ใส่ในปืน M16 หรือ พวก เครื่อง ยิง ตะปู แต่ เมืองไทย ไม่อณุญาติ แล้ว เพราะ สามารถ ดัดแปลง ทำเป็นปืนได้ง่าย ๆ โดยเฉพาะ พวก เด็ก ช่างกล ถ้าได้ พวกนี้ไป ทำปืนออกมายิงกัน

เมื่อก่อน เห็นมีขาย หลายขนาด ครับ ทั้ง .22 ทั้ง .22 แม็กนั่ม แต่ หลัง ๆ ห้ามจำหน่าย เลยไม่เห็นอีกเลย 

สุญญตา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 11:59:44 AM »

Grin มารับความรู้ครับ.. แต่ก่อนก็เคยรู้เพียงว่าเป็นกระสุนไม่มีหัว ใช้แสดงหนังประมาณนั้น แต่ไม่รู้ว่าลักษณะยังไง  ไหว้
gun2011n
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:35:11 AM »

ขอคำแนะนำในการสั่งซื้อด้วยครับท่าน lastboyscout
สั่งซื้อที่ไหน อย่างไร ราคาเท่าไหร่
สนใจที่จะนำไปใช้ประโยชน์ครับ  ถ้าท่านจะกรุณาแนะนำ
ถ้าไม่สะดวกก็ทาง PM ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:38:22 AM »

แล้วพวกลูก.22 มี12เม็ด ถือว่าเป็นลูกแบงค์ป่าวครับ
เพิ่งซื้อมายังไม่ได้ลองเลย เฟดเดอรัล .22 หัวจีบๆ กล่องละ 700 บาท

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:08:42 PM »

เมื่อก่อนผมมีลูกอย่างนี้หลายสิบนัด  แต่ตอนนี้เหลืออยู่สองนัด  เป็นขนาด.22LR  เคยลองยิงใส่ใบตองสดเป็นรูพรุนเต็มไปหมดครับ...บางคนไม่เข้าใจยังเรียกว่าลูกแบงค์เลยครับ   ถ้าคนที่เข้าใจผิดเอาไปจ่อยิงใกล้ๆก็เป็นรูได้ครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 04:45:46 PM »

อ่านไปอ่านมาเพิ่งนึกออกว่าเคยใช้ลูก .38 สำหรับปล่อยนักกีฬาซื้อมาจากกรมพละสนามศุภชลาสัย แก๊บแข็งมาก
อ้ายโย
Sr. Member

คะแนน 47

นายซ่าง ณ ภูธร

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 04:51:26 PM »

น้องผมเคยสั่งซื้อจากอินเตอร์เน็ทมา .38 spe ปลอกเป็นพลาสติกแข็งสีแดง หัวกระสุนเป็นพลาสติกค่อนข้างแข็งสีดำ รูปทรงหัวกระสุนเป็นทรงกระบอกตัดตรงครับ เอามายิงเล่นกันในบ้านได้ เสียงค่อยมาก ยิงต้นกล้วยที่ 5 เมตร เข้ามั่ง กะเด้งออกมามั่ง

นายซ่างน้อย ตะกายดอย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 05:38:02 PM »

แล้วพวกลูก.22 มี12เม็ด ถือว่าเป็นลูกแบงค์ป่าวครับ
เพิ่งซื้อมายังไม่ได้ลองเลย เฟดเดอรัล .22 หัวจีบๆ กล่องละ 700 บาท

อันนั้นเป็นกระสุนลูกปรายครับ... ออกแบบมาสำหรับยิงงู...

หน้า: [1] 2
  พิมพ์