๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:33:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังลุ้น ใบ ป.3 ปืนอัดลมยาว เบอร์ 2 ครับผม ( ได้มาแล้วครับผม )  (อ่าน 25626 ครั้ง)
Gipsy
ฅนรักปืนลม เมืองสามอ่าว
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:26:28 PM »

เดิมผมมีปืนสั้น .22  1 กระบอก  อยากจะได้ปืนยาวสักกระบอก  คิดแล้วคิดอีก  เพราะมาตรการจำกัดอาวุธปืนของนายทะเบียน  1 คน  ต่อ  สั้น 1 กระบอก  ยาว  1 กระบอก  และแล้วก็หันมาสนใจปืนลม  เพราะมันสามารถยิงในบ้านได้  และคิดว่าปืนลมไม่น่าจะเกี่ยวกับมาตรการจำกัดอาวุธปืน  ก็เลยขอ ป. 3  ซื้อปืนอัดลมยาว  เบอร์ 1  มา  1  กระบอก  นำไปตรวจเรียบร้อยแล้ว  ขณะนี้รอใบ  ป. 4  อยู่ครับ  ตอนนำปืนไปตรวจ  (วันที่  25  ตุลาคม  2554)  ผมได้สอบถามกับเจ้าหน้าที่ปกครองว่า  ปืนอัดลมจำกัดจำนวนครอบครองไหมครับ  เขาก็ตอบว่า  ก็เขียนไว้รวมๆว่าให้มีและใช้ได้  สั้น 1 กระบอก  ยาว  1 กระบอก  ต่อคน  ผมใจหายว๊าบเลยครับ  เพราะเกิดอยากได้  ปืนอัดลมยาวเบอร์ 2  อีกสัก  1 กระบอก  ก็จากการค้นคว้าหาความรู้ในเวปนี้หละครับ  แต่เขาก็บอกให้ผมลองมายื่ืนขอ  ป. 3  ไว้แล้วกัน  เขาจะนำเสนอนายให้  ผมก็ถามว่า  ต้องรอให้  ป. 4  กระบอกที่ยื่นขอไว้ออกก่อนหรือเปล่า  เขาก็ตอบว่า  ไม่เป็นไรเพราะมันเป็นคนละส่วนกัน  ผมก็เลยรีบกลับไปที่ทำงาน  ยื่นขอใบรับรองความประพฤติทันที  เช้าวันที่  26  ตุลาคม  2554  ผมก็รีบนำเอกสาร  ไปยื่นขอ ใบ ป. 3  ปืนอัดลมยาว  เบอร์ 2 จ่ายค่าธรรมเนียมเรียบร้อย  6 บาท  กำลังลุ้นอยู่ครับว่าจะได้รับอนุญาตหรือไม่  พี่  เพื่อน  น้อง  คนรักปืนลม  เอาใจช่วยกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 02:18:40 PM โดย Gipsy » บันทึกการเข้า

" ท่านและข้าเลือดเนื้อเดียวกัน "    " ขอให้ท่านล่าโดยสะดวกเถิด "
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:38:44 PM »

เดิมผมมีปืนสั้น .22  1 กระบอก  อยากจะได้ปืนยาวสักกระบอก  คิดแล้วคิดอีก  เพราะมาตรการจำกัดอาวุธปืนของนายทะเบียน  1 คน  ต่อ  สั้น 1 กระบอก  ยาว  1 กระบอก  และแล้วก็หันมาสนใจปืนลม  เพราะมันสามารถยิงในบ้านได้  และคิดว่าปืนลมไม่น่าจะเกี่ยวกับมาตรการจำกัดอาวุธปืน  ก็เลยขอ ป. 3  ซื้อปืนอัดลมยาว  เบอร์ 1  มา  1  กระบอก  นำไปตรวจเรียบร้อยแล้ว  ขณะนี้รอใบ  ป. 4  อยู่ครับ  ตอนนำปืนไปตรวจ  (วันที่  25  ตุลาคม  2554)  ผมได้สอบถามกับเจ้าหน้าที่ปกครองว่า  ปืนอัดลมจำกัดจำนวนครอบครองไหมครับ  เขาก็ตอบว่า  ก็เขียนไว้รวมๆว่าให้มีและใช้ได้  สั้น 1 กระบอก  ยาว  1 กระบอก  ต่อคน  ผมใจหายว๊าบเลยครับ  เพราะเกิดอยากได้  ปืนอัดลมยาวเบอร์ 2  อีกสัก  1 กระบอก  ก็จากการค้นคว้าหาความรู้ในเวปนี้หละครับ  แต่เขาก็บอกให้ผมลองมายื่ืนขอ  ป. 3  ไว้แล้วกัน  เขาจะนำเสนอนายให้  ผมก็ถามว่า  ต้องรอให้  ป. 4  กระบอกที่ยื่นขอไว้ออกก่อนหรือเปล่า  เขาก็ตอบว่า  ไม่เป็นไรเพราะมันเป็นคนละส่วนกัน  ผมก็เลยรีบกลับไปที่ทำงาน  ยื่นขอใบรับรองความประพฤติทันที  เช้าวันที่  26  ตุลาคม  2554  ผมก็รีบนำเอกสาร  ไปยื่นขอ ใบ ป. 3  ปืนอัดลมยาว  เบอร์ 2 จ่ายค่าธรรมเนียมเรียบร้อย  6 บาท  กำลังลุ้นอยู่ครับว่าจะได้รับอนุญาตหรือไม่  พี่  เพื่อน  น้อง  คนรักปืนลม  เอาใจช่วยกันด้วยนะครับ

รีบไปขอ ป3เร็วขนาดนี้  แล้วมีเจ้าสาวในดวงใจแล้วยังครับ  เจ้าสาวอยู่ในเมืองไทย หรือยังอยู่ต่างประเทศ  แต่ถ้าเจ้าสาวยังอยู่ในฝัน  อันนี้หน้าเป็นห่วงกลัวว่า  ใบ  ป3 จะหมดอายุก่อนที่เจ้าสาวจะมาถึงเมืองไทย  เหมือน  น้าๆ  ลุงๆ  ในเวปนี้นะครับ  แต่อย่างไรก็ขอเอาใจช่วยครับ  และถ้าให้ดี  เอาเจ้าเบอร์  1 มาแบ่งกันดูหน่อยซิครับ  ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร  ผลงานเป็นที่พอใจไหมครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 07:23:17 PM »

ผมก็อยากไปขอเหมือนกัน แต่อายนายอำเภอจัง
colt super
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:28:17 PM »

ของผมมีอัดลม2กระบอกแต่ไม่มีป3สักอันครับ เพราะจะขอป3ลูกกรด.22อยู่
Gipsy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:47:23 PM »

ปืนอัดลมยาว  เบอร์ 1  Slavia  634  ครับผม  ส่วนเบอร์ 2  ก็ยังรักสปริงอยู่เหมือนเดิมนะครับ  อยู่ต่างจังหวัด  คนเล่นปืนลมก็ไม่ค่อยจะมี  เอาแบบง่ายๆตามความคุ้นเคยละครับ   เล็งๆ ไว้  ก็สาวเยอรมัน  ทรงใหญ่หละครับ  ไม่รู้ว่าหมดตลาดเมืองไทยไปหรือยัง  เมื่อตอนเดินทางไปรับปืน  เบอร์ 1 เจอเพื่อนที่บ้านโดยบังเอิญ  เขาจะไปขอสาวเยอรมัน  เบอร์ 2  ราคา  40K  ปรากฎว่าแห้ว   มีคนคว้าไปก่อนเสียแล้ว  เขาจะซื้อไปยิงกระรอกในสวนมะพร้าวน่ะครับ  ไม่รู้ว่าได้ปืนหรือยัง  ตอนนี้ภาวนาขอให้ได้  ป. 3  ก่อน  เรื่องปืนไม่รีบร้อนเท่าไร  ถ้าปืนเข้ามาไม่ทันก็ค่อยขอต่ออายุ ป. 3
แต่ถ้าไม่ได้  ป.3  ก็คงต้องไปกราบคารวะนายทะเบียนด้วยตนเอง  เผื่อท่านจะเมตตา  จำได้ว่าขอ  ป. 3  ครั้งแรกในชีวิตเมื่อปี 2526  ท่านปลัดให้ถือแฟ้มเข้าไปนำเสนอท่านนายอำเภอด้วยตนเอง  แต่ปัจจุบันก็ยื่นคำร้องกับเจ้าหน้าที่ปกครอง  เขาก็จะขอเบอร์โทรศัพท์ไว้  เอกสารออกเมื่อไรก็โทรตามให้ไปรับ  บริการดี  น่าชื่นชมมากครับผม

เห็นราคาปืนอัดลมที่ไม่ต้องขอ  ป.3  ไม่ต้องมี ป.4  อยากใช้มากเลยครับ  ราคาก็ไม่แพง  บางกระบอกสวยมากๆเลย  เคยมีอยู่ในครอบครอง  1 กระบอกครับ  แต่ผมเป็นคนที่กลัวตำรวจมากเลย  เลยขายต่อให้เพื่อนไป  (ราคา 700 บาท)  ทุกวันนี้ก็ไม่กล้าใช้ครับ  กลัวโดนคดีอาวุธปืน  คราวนี้เลยไม่มีโอกาสมีปืนที่มี ป.4   ตกลง  ยอมครับ  ปืนอัดลมมันแพงมากในความคิดของผมเมื่อเปรียบเทียบกับอาวุธปืนทั่วๆไป  ทั้งๆที่  ป.4  ของปืนอัดลมใบละ  100 บาท  ปืนทั่วไปใบละ  500 บาท  ถึงแพงก็ยอม  ใจมันรักซะแล้ว  ยอมครับผม

" ท่านและข้าเลือดเนื้อเดียวกัน "    " ขอให้ท่านล่าโดยสะดวกเถิด "
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:52:50 PM »

เห็นราคาปืนอัดลมที่ไม่ต้องขอ  ป.3  ไม่ต้องมี ป.4  อยากใช้มากเลยครับ  ราคาก็ไม่แพง  บางกระบอกสวยมากๆเลย  เคยมีอยู่ในครอบครอง  1 กระบอกครับ  แต่ผมเป็นคนที่กลัวตำรวจมากเลย  เลยขายต่อให้เพื่อนไป  (ราคา 700 บาท)  ทุกวันนี้ก็ไม่กล้าใช้ครับ  กลัวโดนคดีอาวุธปืน  คราวนี้เลยไม่มีโอกาสมีปืนที่มี ป.4   ตกลง  ยอมครับ  ปืนอัดลมมันแพงมากในความคิดของผมเมื่อเปรียบเทียบกับอาวุธปืนทั่วๆไป  ทั้งๆที่  ป.4  ของปืนอัดลมใบละ  100 บาท  ปืนทั่วไปใบละ  500 บาท  ถึงแพงก็ยอม  ใจมันรักซะแล้ว  ยอมครับผม

เห็นด้วยครับ... Grin Grin Grin 

ผมรักในหลวง...ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:41:05 PM »

เห็นด้วยครับ... Grin Grin Grin 

จัดไปครับ ระยะทางยังอีกไกล เรื่องปืนอัดลมคงไม่จบง่าย ๆ เห็นสมาชิกหลาย ๆ ท่านบอกว่าจะจบในกระบอกเดียว สุดท้ายยังหาไม่เจอครับครับ  หลงรัก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:45:52 PM »

คิดถูกต้องแล้วครับ..ใช้ปืนมีทะเบียนถูกต้องดีกว่าครับ...ถูกกฏหมายด้วยไม่ต้องระแวง...เอารูปมาโชว์ให้เพื่อนๆดูก็ได้ จะกล่าวถึงปืนก็ไม่ผิดกฏเวปครับ..แต่ปืนไม่มีทะเบียนนี่เล่นยากครับ..ผิดกฏหมาย ผิดกฏเวป ครับ.....ว่าแต่...ทำไม ป.3 ของผมแพงกว่าที่แจ้งมาตั้งเยอะ...555555
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:53:57 PM »

ปืนอัดลมยาว  เบอร์ 1  Slavia  634  ครับผม  ส่วนเบอร์ 2  ก็ยังรักสปริงอยู่เหมือนเดิมนะครับ  อยู่ต่างจังหวัด  คนเล่นปืนลมก็ไม่ค่อยจะมี  เอาแบบง่ายๆตามความคุ้นเคยละครับ   เล็งๆ ไว้  ก็สาวเยอรมัน  ทรงใหญ่หละครับ  ไม่รู้ว่าหมดตลาดเมืองไทยไปหรือยัง  เมื่อตอนเดินทางไปรับปืน  เบอร์ 1 เจอเพื่อนที่บ้านโดยบังเอิญ  เขาจะไปขอสาวเยอรมัน  เบอร์ 2  ราคา  40K  ปรากฎว่าแห้ว   มีคนคว้าไปก่อนเสียแล้ว  เขาจะซื้อไปยิงกระรอกในสวนมะพร้าวน่ะครับ  ไม่รู้ว่าได้ปืนหรือยัง  ตอนนี้ภาวนาขอให้ได้  ป. 3  ก่อน  เรื่องปืนไม่รีบร้อนเท่าไร  ถ้าปืนเข้ามาไม่ทันก็ค่อยขอต่ออายุ ป. 3
แต่ถ้าไม่ได้  ป.3  ก็คงต้องไปกราบคารวะนายทะเบียนด้วยตนเอง  เผื่อท่านจะเมตตา  จำได้ว่าขอ  ป. 3  ครั้งแรกในชีวิตเมื่อปี 2526  ท่านปลัดให้ถือแฟ้มเข้าไปนำเสนอท่านนายอำเภอด้วยตนเอง  แต่ปัจจุบันก็ยื่นคำร้องกับเจ้าหน้าที่ปกครอง  เขาก็จะขอเบอร์โทรศัพท์ไว้  เอกสารออกเมื่อไรก็โทรตามให้ไปรับ  บริการดี  น่าชื่นชมมากครับผม

เห็นราคาปืนอัดลมที่ไม่ต้องขอ  ป.3  ไม่ต้องมี ป.4  อยากใช้มากเลยครับ  ราคาก็ไม่แพง  บางกระบอกสวยมากๆเลย  เคยมีอยู่ในครอบครอง  1 กระบอกครับ  แต่ผมเป็นคนที่กลัวตำรวจมากเลย  เลยขายต่อให้เพื่อนไป  (ราคา 700 บาท)  ทุกวันนี้ก็ไม่กล้าใช้ครับ  กลัวโดนคดีอาวุธปืน  คราวนี้เลยไม่มีโอกาสมีปืนที่มี ป.4   ตกลง  ยอมครับ  ปืนอัดลมมันแพงมากในความคิดของผมเมื่อเปรียบเทียบกับอาวุธปืนทั่วๆไป  ทั้งๆที่  ป.4  ของปืนอัดลมใบละ  100 บาท  ปืนทั่วไปใบละ  500 บาท  ถึงแพงก็ยอม  ใจมันรักซะแล้ว  ยอมครับผม
ก็คิดว่าซื้อปืนมายิงครับ ยิงไป 5000 นัดไม่เกิน 7000 บาท แต่ท่า .22 ลูกกรด เกือบสามหมื่น เห็นป่าวครับปืนลมถูกกว่าเห็นๆ ผมคิดยังไงก็ปืนลมถูกกว่าครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:36:54 PM »

ผมก็อยากไปขอเหมือนกัน แต่อายนายอำเภอจัง

ผมไม่อายนายอำเภอครับ

แต่ถ้าเจอกัน  นายอำเภอชอบทำหน้างอนใส่ ไม่รู้เป็นไร
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 02:51:26 PM »

แต่ถ้าเจอกัน  นายอำเภอชอบทำหน้างอนใส่ ไม่รู้เป็นไร

สงสัยรอพี่ศักดาไปง้อ หรือรอให้ไปจีบ  ขำก๊าก

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:04:36 AM »

...ขอสนับสนุน..การมีปืนที่มีทะเบียนและเป็นกำลัง..ให้ได้ป.3(เบอร์ 2) โดยเร็วด้วย นะครับ

Gipsy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:02:24 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นของพี่ๆ น้องๆ  นะครับ  วันนี้วันศุกร์แล้ว  กำลังจะผ่านไป 1 อาทิตย์  ยังไม่ได้รับโทรศัพท์จากอำเภอเลย  ชักใจคอไม่ค่อยดี  ปกติอาทิตย์เดียวก็ได้ ป.3 แล้ว ไม่ทราบว่านายทะเบียนไปราชการ  หรือบ้านท่านน้ำท่วมรึเปล่าก็ไม่รู้  ลุ้นต่อไปหละครับ ไหว้

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 03:38:10 PM »

สงสัยรอพี่ศักดาไปง้อ หรือรอให้ไปจีบ  ขำก๊าก

แกไม่รอแล้วครับ คงจะย้ายเร็ว ๆ นี้แล้ว  เย้...... ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาวนาให้ คนใหม่ ของ่าย ๆ ทีเถิ๊ด ไหว้ ไหว้
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:07:11 PM »

ขออนุญาตถามพี่ๆ ทุกท่านครับ.. ว่าผู้ที่มีอาวุธปืนครอบครองอย่างถูกต้องตามกฏหมาย แล้วเกิดความคึกคนองใช้ปืนลมยิงทำให้ทรัพย์สินเสียหาย แล้วถูกตำรวจจับ.. แล้วกรณีนี้ถือว่ามีคดีแล้วจะถูกเพิกถอนหรือยึดใบ ป.4 หรือเปล่าครับ.. ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์