๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:34:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆเพื่อนกับเชฟโรเลต แคปติวา ทีนะครับ  (อ่าน 10914 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:48:19 AM »

แปลกดีครับพี่ 

เท่าที่อ่านๆข้อมูลทั่วไปมันก็โอเคมากๆเลยละ ซื้อมาก็ไม่คิดเรื่องขายนะครับเน้นใช้งานเป็นหลักก็คงมีสลับรถใช้กับแฟนบ้างเวลาเค้าต้องขนของนะครับ   (ใจแอบชอบแฮริเออร์แต่ราคานี้ไม่ไหวจริงๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ) ไหว้ ไหว้ ไหว้ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:55:20 AM »

ระดับพี่ต้องอันนี้แล้ว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:00:05 AM »

ถ้าชอบ + ไม่แคร์เรื่องราคาขายต่อ จัดไปครับพี่

หรือจะมาเล่นมาสด้า 3 แบบผมก็ได้นะ อิอิอิ
แฮะๆๆเบื่องบน(แฟน)สนใจSUVนะครับ ผมกะว่าถ้าซื้อแล้วใช้ยาวๆแบบรถครอบครัวเลยนะครับ   
มาสด้า3ตัว5ประตูผมก็ชอบนะครับ อ๊อฟชั่นเต็มีไม่มีกั๊กแถมออกแบบมาโฉบเฉี่ยวดี ที่ชอบที่สุดคือมูนลูฟ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จัดไปเลยครับพี่

ข้างในแนวรถแข่งสุดๆ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:00:38 AM »

Hummer H1 รถในฝันผมเลยนะครับเนี่ย... Grin Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:08:07 AM »

การเลือกซื้อรถควรดูที่คุณภาพและประสิทธิภาพครับ  เราซื้อมาใช้อย่าไปสนใจเรื่องขายต่อ

เอาที่มันคุ้มชีวิตและทรัพย์สินเรากับผู้โดยสารเป็นเกณฑ์ดีกว่าครับ

แต่ถ้าได้รถมีคุณภาพดีและอัตราขายต่อก็ยังดีมันก็น่าคิด  คิดว่าซื้อมาแล้วใช้ทุกวันต้องรักและชอบมันด้วย

อย่าซื้อตามกระแสและแรงเชียร์คนที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง  ต้องถามและลองนั่งลองขับกับผู้ที่ใช้รถรุ่นนั้นๆรวมถึงที่เราไม่ชอบด้วย

อย่าฟังเสียงวิจารณ์พล่อยๆ ........ ซึ่งส่วนใหญ่ที่ออกมาวิจารณ์ไม่ได้เป็นเจ้าของรถเองหรอกได้แต่พูดเอามันส์ปากกันเห็นๆ

การเลือกซื้อรถคันนึงตั้งเป้าหมายเสร็จ ดูรูปลักษณ์ตัวจริงที่เราชอบตั้งแต่หน้าตา ภายนอก ภายใน วัสดุที่ใช้ประกอบ ความละเอียด

เอาใจใส่ในคุณภาพสินค้า  ต่อมาก็ศึกษาเรื่องช่วงล่างและระบบห้ามล้อ  .....  ก่อนตัดสินใจจองต้องมีโอกาสนั่งหรือขับไปกับเพื่อน

ที่ใช้รถคันที่เราชอบ และคันที่เราไม่ชอบ เป็นระยะทางไกลๆหรือหลายๆครั้งก่อน  มันจะพิสูจน์ตัวเองได้โดยไม่ต้องพึ่งลมปากใคร

ดีใจที่น้าอ้วนจะได้ยอดจำหน่ายเพิ่มอีก ๑ ยูนิต  .......  (รอชนแก้วหลายปีแล้วนะจ๊ะ)

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:11:50 AM »

= =' อ้าว..........ประเทศเจ้าของไม่มีขาย  ทำไมอย่างนั้นละครับพี่

ผมว่าเป็นนโยบายที่เน้นตลาดในภูมิภาคนี้นะครับ   อีกอย่างหนึ่งเท่าที่ทราบมา  ตัวนี้เป็นลูกครึ่งเกาหลี+เมกา ( ? )  จากการศึกษามาบ้างนิดหน่อยก็เป็นรถที่คุณภาพคุ้มราคา  เป็น SUV แท้ ๆ  ไม่ใช้ PPV (กระบะดัดแปลง)  ยิ่งตัวใหม่น่าใช้ขึ้นอีกมากครับ ระบบช่วยต่าง ๆ ให้มาเต็มที่  ทั้ง  ABS    EBD    HDC   HBA    ESP   ARP(ระบบป้องกันการพลิกคว่ำ)    เบรคมือไฟฟ้า    ช่วงล่างยกตัวอัตโนมัติ    ระบบป้องกันรถไหลบนทางชัน  เครื่องเสียง 3 มิติ  ฯลฯ  ซึ่งกระบะดัดแปลงทั้งหลายไม่มีให้ขนาดนี้   ตอนนี้ออกมาแต่เครื่องเบนซิน  ซึ่งสามารถใช้น้ำมันได้หลากหลาย ( FFV ) E 10 จนถึง E 85 หากทนค่าน้ำมันไม่ไหวก็สามารถนำไปติดแก๊สได้รอดูตัวเครื่องดีเซลที่จะตามมาก่อนดีไหมครับ   น้ำลายหก  ในความรู้สึกผมเอง  รถแบบนี้  ราคานี้ คุ้มสุด ๆ แล้วครับ  ( กู้ ชพค.ซื้อ ดีไหมเนี่ย   หัวเราะร่าน้ำตาริน )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 08:13:23 AM โดย อดิศักดิ์--รักในหลวง-- » บันทึกการเข้า

""
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:11:10 AM »

= =' อ้าว..........ประเทศเจ้าของไม่มีขาย  ทำไมอย่างนั้นละครับพี่

ในตลาดเมกามีรถSUVขายอยู่แล้ว....แต่จะเป็นเครื่องใหญ่ซะส่วนมาก พวก3,000cc.ขึ้นไป...
ในยุโรปและเอเซีย....นิยมเครื่องยนต์ขนาดเล็กกว่า.....Captiva จะถูกใช้ทําตลาดในประเทศเหล่านี้....

เป็นเรื่องปกติ....ที่รถรุ่นหนึ่งจะมีและไม่มีขายในประเทศหนึ่งๆ...ทั้งนี้ขึ้นกับรสนิยมและความต้องกาของตลาดครับ...

ในแพลทฟอร์มCaptivaนี้.....ยังใช้ในOpel ขายในยุโรปภายใต้ชื่อรุ่นAntaraด้วยครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:19:52 AM »

ชอบตรงช่วงล่างครับ, เมียนายสมชายใช้ออพตร้า นายสมชายใช้อัลติส... นายสมชายขับทั้งสองคันสลับไปสลับมาเป็นกิจวัตร...

บอกแบบบ้านๆว่า ช่วงล่างแตกต่างกันแบบ"คนละเรื่อง"เลยครับ, ความหนึบ การทรงตัวในโค้งและทางตรง ทางเปียกทางแห้ง ระยะเบรค ฯลฯ... หากอัลติส จะเทียบชั้นให้ได้ Optra ก็ต้องแต่งช่วงล่างขนานใหญ่แบบหมดเงินแยะ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะได้อย่างใจนึกหรือไม่(หนึบและนุ่มในคันเดียวกัน)...

สำหรับ Captiva นายสมชายเชื่อว่าหากเทียบช่วงล่างกับคู่มวยที่เทียบกันได้เช่น Fortuner ก็คงทำนองเดียวกันแหละครับ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:23:51 AM »

หรือ...ใช้Badge......Holden ขายในออสเตเลีย.... Grin

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:41:43 AM »

= =' อ้าว..........ประเทศเจ้าของไม่มีขาย  ทำไมอย่างนั้นละครับพี่
รถคันนี้เป็นเชื้อสายอเมริกัน สัญชาติเกาหลี มั้ง 55555

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:16:33 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกลุยในป่าคงแซบหลาย หลงรักถางป่ารอกันวุ่นวายแน่ครับ ขำก๊าก

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:21:32 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูล    ไอ้เรื่องขายต่อผมไม่ซีเรียสครับ ห่วงแค่อะไหล่ แล้วก็การบริโภคน้ำมันนี้ละครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
โห โจ๊กครับมะไหว...ฮัมเมอร์นี้อลังการเกิ๊น......ราคานะครับไม่ใช่รถ  มาสด้า3นี้ ผมว่ามันคล้ายๆRX8ซีดานเลยครับ สปอร์ตมาก

ลุงPU45™   ขอบพระคุณครับพี่ ผมเน้นการใช้งานกับซ่อมบำรุงเป็นหลักนะครับลุงไม่ได้คิดเรื่องขายต่อเลยเพราะกะใช้ยาวๆ รถทำงานไม่คิดเรื่องขายนะครับที่บ้านผมจะมีธรรมเนียมอย่างคือ
ถ้ารถคันไหนทำมาหากินคล่องก็เก็บไว้ใช้งานกันจนเลิกทำงานเลยครับ เวลาจะซื้อเลยคิดหนัก ไหว้ ไหว้ ไหว้

อดิศักดิ์--รักในหลวง--  ขอบพระคุณครับพี่  เออ........ดีเซลก็น่าสนใจดีนะครับถ้าใช้ในเมืองทุกวัน ไหว้ ไหว้ ไหว้

Daimyo<ผมรักในหลวง>   ขอบพระคุณครับพี่  แฮ่....คล้ายๆพี่โตโยต้ากะเล็กซัสนั้นเอง

นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง   ขอบพระคุณครับพี่   ช่วงล่างนี้ผมก็เสียวๆครับคนใกล้ตัวซิ่งเหลือเกินกลัวเรื่องการยึดเกาะระดับหนึ่งเลย

srimalai_รักในหลวง   แฮ่ๆ ได้ข่าวว่านิสสันก็โดนไปแล้วนี้ครับพี่

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:45:25 PM »

= =' อ้าว..........ประเทศเจ้าของไม่มีขาย  ทำไมอย่างนั้นละครับพี่
รถคันนี้เป็นเชื้อสายอเมริกัน สัญชาติเกาหลี มั้ง 55555

ความเดิมครับ....

GM เป็นบริษัทรถยนต์ไอ้กัน....ที่ยอดขายหลักอยู่ในเมกา......
รถที่ผลิตและขายในนั้น.....ตามรสนิยมของอเมริกันชนในเริ่มแรก นิยมรถคันใหญ่ๆนั่งสบาย...เพราะด้วยระบบทางหลวงที่ดี วิ่งกันยาวๆได้.....

ที่นี้ไอ้รถคันใหญ่ๆน่ะ....มันก็ต้องใช้เครื่องใหญ่ๆตามไปด้วย ไม่งั้นวิ่งไม่ออก......ส่วนนํามันน่ะเหรอ พอขึ้นInter State Highway....เดินทางด้วยcruising speedแล้ว....เครื่องOHVโบราณๆ ก็ทํางานรอบต่ามากๆ...บริโภคไม่จุเท่าไร...(แต่อย่าวิ่งในเมืองนะ...อ้วก)

GMมีบริษัทที่ทํารถเล็กๆอยู่ในยุโรป คือ Opel ที่ผลิตรถขนาดเล็ก ตามรสนิยมของพวกยูโรเปี่ยน...เพราะถนนในยุโรป คดเคี้ยว เล็กแคบ.....รถเล็กๆสมรรถนะดีๆ จึงเป็นที่นิยมในยุโรป....

แต่...ค่าแรงของลูกหลานนาซีนั้น แพงแสนแพง...ผลิตลดต้นทุนยังไง ก็ไม่มีทางจะเอามาขายแข่งพวกญี่ปุ่นได้...

GMต้องการบุกตลาดโลก...ต้องการเทคโนโลยี่รถขนาดเล็ก ( ที่ตัวเองไม่มี....ถึงมีในOpel ก็แพงจนแข่งสู้เขาไม่ได้)...ประกอบกับ Daewooที่เกาหลีล้มละลาย...การเทคโอเวอร์จึงเกิดขึ้นทันที....

GMใช้โรงงานและโนฮาวน์ของDaewoo แต่ ป้อนเทคโนโลยี่ งานวิศวกรรมของGMลงไป.....ปรับเปลี่ยนยุทธศาสตร์โดยใช้ยี่ห้อ Chevrolet เป็น Global Brand เพื่อรุกตลาดทั่วโลก....โดยใช้โรงงานหลักที่เกาหลีเป็นตัวผลิตสินค้า....

ตอนนี้ GM มี...เทคโนโลยี่สําหรับรถเล็ก มีแหล่งผลิตต้นทุนถูกแล้ว ( ยังไงก็ถูกกว่าในเมกา + เยอรมันแน่นอน...)
รถรุ่นใหม่ๆที่ผลิตออกมาในช่วงหลัง....ไม่มีเค้าเกาหลีเหลืออยู่แล้วครับ....Cruze นั้น ในด้านเอ็นจิเนียริ่งหลักๆ..คือ Opel ....Captivaนั้น..เครื่องเบนซินต้นต่อก็มาจาก Holden ออสเตเลีย.....เป็นต้น

ส่วนตัว.....ผมก็ไม่ชอบพวกเกาหลีเท่าไร....เพราะ หยาบ กระด้าง ไม่มีมารยาท....

แต่ผมชอบSNSDจังแฮะ.....ไม่รู้ทําไม....น่าร้ากกกกกกกกกกกก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 12:49:44 PM โดย Daimyo<ผมรักในหลวง> » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:20:20 PM »

นิสสันซัมซุงก็เอาไปแบบเงียบๆแล้วนี้ครับพี่ตอนนี้

Daimyo<ผมรักในหลวง> แสดงว่ายังไม่เจอเกาหลีดราม่าใส่ครับ แปลไม่ทันกันเลยละ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอ๋จะว่าไปคุ้นๆว่าเชฟเองก็มีโรงงานในไทยใช่ไหมครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้  ถ้ามีโรงงานในไทยเรื่องอะไหล่เรื่องการดูแลก็สบายใจไปได้ส่วนหนึ่งเลย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:35:59 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูล    ไอ้เรื่องขายต่อผมไม่ซีเรียสครับ ห่วงแค่อะไหล่ แล้วก็การบริโภคน้ำมันนี้ละครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
โห โจ๊กครับมะไหว...ฮัมเมอร์นี้อลังการเกิ๊น......ราคานะครับไม่ใช่รถ  มาสด้า3นี้ ผมว่ามันคล้ายๆRX8ซีดานเลยครับ สปอร์ตมาก

ตัวใหม่ใช้ระบบเกียร์เดียวกับ MX-5 ตัวใหม่ครับ แถมด้วยระบบแทร็คชั่น (DSC) จากเกาะถนนอยู่แล้วยิ่งขับมันส์ครับ ตอนไปเทสไดรฟ์ผมเข้าโค้งรูปตัว S ที่ 70 กม/ชม ไม่แตะเบรคเลย รวมทั้งหักหลบพวกหลุมอะไรงี้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์