๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:41:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องย้ายบ้านและทะเบียนปืน ครับ  (อ่าน 3045 ครั้ง)
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:33:30 AM »

คือผมได้ย้ายทะเบียนบ้าน จากหลังเดิมไปเป็นเจ้าบ้านในหลังใหม่ซึ่งห่างจากหลังเดิมเพียง  50เมตร  แต่คนละรั้วกันนะครับและเป็นหมู่บ้านเดียวกัน แต่ตัวผมยังพักอาศัยอยู่บ้านหลังเดิม(แต่อนาคตคงย้ายไปอยู่)  เลยมีคำถามข้อสงสัยดังนี้คือ

1 ผมจะต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืนไปบ้านหลังใหม่เลยหรือไม่

2 หากต้องย้ายทะเบียนปืนตามทะเบียนบ้าน ผมต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง และมีวิธีการโอนอย่างไรบ้างครับ

3 ปืนทุกกระบอกต้องนำไปกรมการปกครองด้วยหรือไม่ครับ  หรือนำไปเฉพาะเอกสาร

4 โอนทุกกระบอกพร้อมกันที่เดียวได้เลยหรือไม่

5 หากโอนทะเบียนปืนไปบ้านหลังใหม่แล้วแต่ยังพักอาศัยอยู่บ้านหลังเดิม จะมีความผิดตามกฎหมายหรือไม่

6 หากมีเหตุต้องใช้อาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในบ้านพักอาศัยหลังเดิม แต่เราได้ย้ายทะเบียนบ้านและทะเบียนปืนไปอยู่หลังใหม่แล้ว(พักอาศัยอยู่หลังเดิม)  จะมีความผิดตามกฎหมายหรือไม่  ( หากเป็นการป้องตัวพอสมควรแก่เหตุ )

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับคือผมย้ายออกจากทะเบียนบ้านเดิมวันที่  11-11-2011 ครับ หลงรัก หลงรัก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:42:11 AM โดย super x » บันทึกการเข้า

คิดก่อนเล็ง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:37:45 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95867.0

คือกระผมค้นหาอ่านในนี้แล้วยังงงๆนิดหน่อยครับ เศร้า เศร้า เศร้า ไหว้

คิดก่อนเล็ง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:10:48 AM »

รบกวนด้วยนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คิดก่อนเล็ง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:17:44 AM »

...บ้านผมอยู่ในอำเภอเมือง  แต่ย้ายหมู่บ้านไปอีกหมู่หนึ่ง  ไม่ย้ายทะเบียนปืนครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
the edge cz (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 12:43:27 PM »

ผมพึ่งไปย้ายมาคับที่วังไชยา  สิ่งที่ต้องนำไปด้วยครับ
1. ปืน พร้อม ป.4 ตัวจริง
2.ทะเบียนบ้าน
3.บัตรประชาน

ไปเขียนคำร้องแล้วเอาไปให้ จนท แค่นี้จบครับ  รอแก้สลักหลัง หากไม่สะดวกมารับเอง ให้พี่ๆเค้าจัดส่ง ทาง EMS ได้ครับ

ไม่รักไม่ว่า แต่ อย่าสงสาร
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 03:22:21 PM »

ผมย้ายทะเบียนบ้านไปต่างอำเภอแต่ในจังหวัดเดียวกันมากว่า 8 ปีแล้ว ยังไม่ได้ย้ายปืนตามไป คงทำเรื่องย้ายตอนขอกระบอกใหม่ที่เดียวเลยครับ เพราะเข้าใจว่า(หากผิดวานผู้รู้แก้ไขด้วยนะครับ) การย้ายทะเบียนปืนมีอายุความ 1 ปี หากเกินกำหนด ไม่สามารถเอาผิดได้เพราะขาดอายุความ

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 05:32:17 PM »

ผมพึ่งไปย้ายมาคับที่วังไชยา  สิ่งที่ต้องนำไปด้วยครับ

ไปเขียนคำร้องแล้วเอาไปให้ จนท แค่นี้จบครับ  รอแก้สลักหลัง หากไม่สะดวกมารับเอง ให้พี่ๆเค้าจัดส่ง ทาง EMS ได้ครับ

ต้องนำไปทุกกระบอกเลยหรอครับ   มันหลายกระบอกอยู่นะครับ  ย้ายทีละกระบอกได้มั๊ยครับ

+1 ให้พี่ๆทุกท่านครับ

คิดก่อนเล็ง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 07:04:07 PM »

อ่านหลังใบ ป.4ครับ
คำแนะนำอยู่ในนั้น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:11:57 PM »

ต้องนำไปทุกกระบอกเลยหรอครับ   มันหลายกระบอกอยู่นะครับ  ย้ายทีละกระบอกได้มั๊ยครับ

มีเยอะก็ขนไปเยอะหลังใบ ป.4 ระบุชัดเจนให้แจ้งภายใน 15 วันเคยไปแจ้งสมัยกองทะเบียนยังอยู่กับตำรวจแป๊บเดียวจบไม่มีค่าธรรมเนียม
the edge cz (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 01:20:34 PM »

แล้วแต่เราคับ

ไม่รักไม่ว่า แต่ อย่าสงสาร
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:10:24 AM »

รับทราบครับขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

คิดก่อนเล็ง
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:19:00 AM »

ปัญหาเดียวกับผมเลย..แต่อำเภอแจ้งว่าไม่จำเป็นต้องย้ายทะเบียนปืนตามไปแม้ชื่อเราจะย้ายออกจากบ้านหลังเก่าไปอยู่หลังใหม่แล้วก็ตาม  ผมถามว่ายังงี้ไม่ผิดกฎหมายเหรอ ท่านตอบว่าหมู่บ้านเดียวกัน(ผมอยู่หมู่ 9 ...)จึงไม่จำเป็นครับ
สุญญตา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:55:25 AM »

การแจ้งการย้ายอาวุธปืน
  - ต้องยื่นคำร้องขอย้ายอาวุธปืนต่อนายทะเบียนท้องที่เดิม และนายทะเบียนท้องที่ซึ่งย้ายไปอยู่ใหม่ภายใน 15 วัน นับแต่
    วันย้ายออกไปและวันที่ไปถึง
  - ทะเบียนบ้าน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
  - บัตรประจำตัว (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
  - นำอาวุธปืนไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
  - ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

Grin  กรณีของท่านไม่ต้องไปแจ้งย้ายอวป. เนื่องจากยังอยู่ในเขตท้องที่เดิม ระเบียบกำหนดให้แจ้งต่อเมื่อย้ายไปยังท้องที่อื่น เนื่องจากเป็นมาตราการในการควบคุมอวป.ในเขตท้องที่ หากฝ่าฝืนก็จะมีโทษปรับ 
อวป.ของเรามีทะเบียนถูกต้องและอยู่ในความครอบครอง ท่านสามารถนำไปใช้ได้ทุกที่  ส่วนจะเป็นการป้องกันพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ต้องแล้วแต่เหตุและรูปคดีครับ

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:50:27 PM »

การแจ้งการย้ายอาวุธปืน
  - ต้องยื่นคำร้องขอย้ายอาวุธปืนต่อนายทะเบียนท้องที่เดิม และนายทะเบียนท้องที่ซึ่งย้ายไปอยู่ใหม่ภายใน 15 วัน นับแต่
    วันย้ายออกไปและวันที่ไปถึง
  - ทะเบียนบ้าน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
  - บัตรประจำตัว (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
  - นำอาวุธปืนไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
  - ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

Grin  กรณีของท่านไม่ต้องไปแจ้งย้ายอวป. เนื่องจากยังอยู่ในเขตท้องที่เดิม ระเบียบกำหนดให้แจ้งต่อเมื่อย้ายไปยังท้องที่อื่น เนื่องจากเป็นมาตราการในการควบคุมอวป.ในเขตท้องที่ หากฝ่าฝืนก็จะมีโทษปรับ 
อวป.ของเรามีทะเบียนถูกต้องและอยู่ในความครอบครอง ท่านสามารถนำไปใช้ได้ทุกที่  ส่วนจะเป็นการป้องกันพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ต้องแล้วแต่เหตุและรูปคดีครับ

ขอบคุณครับ +1ให้ครับ  เพราะว่าถ้าผมย้ายทะเบียนทุกกระบอกมันจะมีปัญหานิดหน่อยเรื่องการเคลื่อนย้ายครับ  หาที่จอดรถยากปืนยาวก็ขนลำบากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

คิดก่อนเล็ง
หน้า: [1]
  พิมพ์