๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:10:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมือ ถอด ประกอบปืน  (อ่าน 6182 ครั้ง)
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:09:32 PM »

ตามหัวข้อครับ  ผมอยากจะหาซื้อเครื่องมือพื้นฐาน สำหรับ ถอด ซ่อม บำรุงรักษา    ปืนสั้น ปืนยาว(ลูกซอง-ลูกกรด) ได้ที่ไหนครับ

เนื่องจาก ปืนพ่อ และตัวเอง  บางที่พี่เอาไปยิงมาแล้วมันชำรุด เช่น ขอดึงลำเลื่อนของ Anschutz 525 หัก (พี่แกก็เชื่อมแล้วตะไบแต่งมา   ล่าสุดขอรั้งปลอกหัก   ไม่รู้ว่าเอาไปยิงหรือเอาไปทุบอะไรมา ) บางอย่างก็น่าจะทำเองได้เลยอยากได้เครื่องมือประเภทนี้ไว้ใช้งานครับ 
.22 พานท้ายหลวม มันต้องใช้ไขขวงยาว  พานท้ายไม้ลูกซองไม่รู้มันต้องใช้อะไรขัน ตัวขันเปลี่ยนกระโจมมือสำหรับปั๊ม Action ที่ตอกสลัก ต่างๆ

ปล. เกรงว่าเครื่องมือไม่ถูกต้องกลัวหัวน็อตมันเสียเดี๋ยวงานจะเข้าครับ ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ไหว้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:15:22 PM »

พี่ครับกระโจมมือลูกซอง  ผมใช้คีมปากนกแก้วนี่แหละครับ
ถ่างปากคีมให้ตรงล็อคแล้วหมุนทวนเข็มนาฬิกาครับ
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:03:07 PM »

ใช้อุปกรณ์ช่างพื้นฐานครับ เช่น ตะไบ ไขควงปากแบน ไขควงปากสี่แฉก กระดาษทราย ประแจปากตายเบอร์ต่าง ๆ คีมปากจิ้งจก ครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:59:00 PM »

ผมถอด+ประกอบ สมิทฯ ๖๘๖ ด้วยไขควงตั้งศูนย์ที่แถมมาให้กับปืนครับ... ตัวไขควงจะเป็นแผ่นเหล็กแบนๆ ขนาดเกือบเท่าหัวแม่มือ... ปลายสองข้างเป็นไขควงปากแบนที่พอดีกับสกรูทุกตัวในปืน... ตัวเดียวก็แทบจะรื้อได้ทุกอย่างแล้ว... ยกเว้นว่าจะถอดเตารีดหรือแกนโม่... ถึงต้องใช้อุปกรณ์งัดแงะอื่นๆ เข้าร่วม...

ปล.ตอนถอดไซด์เพลท... ผมใช้สันซองปืนแบบที่เรียกว่าซองหนังควาย... เคาะแรงๆ ครับ... ปืนไม่เป็นรอย... Grin Grin Grin

ไหว้

T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:21:49 AM »

ใช้เครื่องมือช่างทั่วไปครับ
ไขควงแบนกับแฉก ก็ใช้ขนาดที่พอดีไม่เล็กไป เพราะจะทำให้หัวน๊อตของปืนสึก
ที่สำคัญพวกประแจหกเหลี่ยม ใช้เบอร์ที่ขนาดถูกต้อง ไม่งั้นปวดหัวแน่ครับ รูหัวน๊อตหกเหลี่ยมจะแปลงเป็นกลม
ปกติมาตรฐานเครื่องมือที่ใช้กับปืนฝั่งอเมริกาเป็นนิ้ว ฝั่งยุโรปเป็นเซนติเมตร

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:16:38 AM »

ถ้าประแจ 6 เหลี่ยม มีของ สมิธ ขายเป็นชุดครับ ลองติดต่อร้านกันส์แอนด์กาย ดูครับ

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:20:42 PM »

อยากได้ไขขวงยาวๆหน่อยครับ  ไม่รู้ที่ไหนมีบ้าง   ส่วนเครื่องมือเดี๋ยวจะเข้าไปดูทีาร้าน ตามที่แนะนำครับ ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:26:03 PM »

ไขควง แนะนำว่าต้องเป็นแบบ hollow ground หัวสกรูถึงจะไม่เยิน
ไขควงทั่วไปเป็นแบบ taper เหมาะสำหรับตะปูเกลียว ใช้ถอดปืนแล้วร่องเยินหมด
ง่ายสุดคือซื้อชุดของ Chapman กล่องเหลืองๆ  เห็นขายอยู่ที่สิงห์ทอง
ผมใช้ชุดนี้มาสามสิบกว่าปี  มีที่หักไปตัวเดียวคือหกเหลี่ยมตัวจิ๋ว 1/16 นิ้ว

สกรูยึดพานท้ายลูกซอง น่าจะเป็นหัวสี่แฉก (ฟิลลิปส์)  ซื้อตัวยาวๆ แทงทะลุยางรองพานท้ายเข้าไปครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:36:39 PM »

ที่ผมทำ ยาว ๔๐ CM จะได้จับถนัด มีแรงบิด
ส่วนแง่ ที่ต้องการ ผมทำ กว้าง ๔ มิล ยาว ๕ มิล หลวมไปนิด
ทำเผื่อไว้หน่อย แล้วค่อยตะไบตกแต่งให้เกลี้ยงเกลา ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:53:33 PM »

อาจารย์ครับ  ผมรบกวนถามต่อ   พานท้าน anchutz 525 มีเปลี่ยนไหมครับ  ลำกล้องด้วยครับ เห็น 10/22  เค้าเปลี่ยนลำกล้องกัน มีขายด้วยหรอครับเรื่องราตาเป็นยังไงบ้างครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:15:25 PM »

ไขควง แนะนำว่าต้องเป็นแบบ hollow ground หัวสกรูถึงจะไม่เยิน
ไขควงทั่วไปเป็นแบบ taper เหมาะสำหรับตะปูเกลียว ใช้ถอดปืนแล้วร่องเยินหมด
ง่ายสุดคือซื้อชุดของ Chapman กล่องเหลืองๆ  เห็นขายอยู่ที่สิงห์ทอง
ผมใช้ชุดนี้มาสามสิบกว่าปี  มีที่หักไปตัวเดียวคือหกเหลี่ยมตัวจิ๋ว 1/16 นิ้ว

สกรูยึดพานท้ายลูกซอง น่าจะเป็นหัวสี่แฉก (ฟิลลิปส์)  ซื้อตัวยาวๆ แทงทะลุยางรองพานท้ายเข้าไปครับ

อาจารย์ใช้อุปกรณ์ถนอมกว่าผมเยอะเลยครับ...

ผมใช้ยี่ห้อนี้มาแค่ห้าปี...

หัวแบนหัก/บิ่นไปสอง...

หกเหลี่ยมเบี้ยวไปอีกอัน...

ยังไม่รู้จะไปหาซื้อหัวอะหลั่ยจากไหนเลยครับ...ฮา... คิก คิก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:46:05 AM »

อาจารย์ครับ  ผมรบกวนถามต่อ   พานท้าน anchutz 525 มีเปลี่ยนไหมครับ  ลำกล้องด้วยครับ เห็น 10/22  เค้าเปลี่ยนลำกล้องกัน มีขายด้วยหรอครับเรื่องราตาเป็นยังไงบ้างครับ ไหว้
พานท้ายช่างไทยทำได้ครับ  ลำกล้องไม่มีเปลี่ยนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:44:25 PM »

ไขควงที่ถอดก้านโม่ และไซเพสล หาซื้อที่ไหนครับ เอาแบบพอดีกับ น็อตอะครับ  รุ่น m60-16  อยากได้น็อตด้วยครับ เยินหมดแล้วครับ     
หน้า: [1]
  พิมพ์