๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:36:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอุปกรณ์เตือนน้ำท่วมแบบง่าย ๆ  (อ่าน 31325 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 05:17:10 PM »

เห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆหลายคนกำลังเครียดกับการเฝ้าดูน้ำท่วม 
เลยคิดเล่นๆ เอาอุปกรณ์เท่าที่พอหาได้ในบ้าน  มาลองทำ ๆดู

อุปกรณ์ 

- เครื่องใช้อะไรก็ได้  ที่จะใช้เป็นตัวส่งสัญญาณเตือน  (วิทยุ /ไฟฉาย /อุปกรณ์กันขโมย ของเล่นเด็กจำพวกที่ส่งเสียได้ ฯลฯ )

ผมเลือกใช้ ตัวกันขโมยแบบแม่เหล็กติดหน้าต่าง ราคา 50-60 บาท ( ควรเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ถ่าน และยังทำงานได้ )

- สายไฟยาว ๆ  ตามระยะที่ต้องการ 

-  ไม้หนีบผ้า   (จริง ๆ ไม่ต้องใช้ก็ได้ แต่ผมต้องการแรงกดที่ปลายสาย  เลยใช้ไม้หนีบผ้าช่วย )

- หัวแร้งบัดกรี  + ตะกั่ว + ฟลั๊ก  + มีด +คีมปอกสายไฟ

หลักการ

หลักการคือใช้น้ำซึ่งเป็นสื่อนำไฟฟ้าได้ดี เป็นสวิทช์ให้อุปกรณ์แจ้งเตือนทำงาน 

วิธีการทำ 

ผมยกตัวอย่างจากอุปกรณ์ของผมนะครับ  หากพี่ ๆเพื่อน ๆมีอุปกรณ์ชนิดอื่นก็ปรับเปลี่ยนเอา 

1  หาจุดที่เป็นสวิทช์ควบคุมการทำงาน  (ปิด/เปิดเครื่อง )   โดยเมื่อเปิดเครื่องอุปกรณ์ส่งสัญญาณต้องทำงานทันที

2  ทำการต่อสาย หลังสวิทช์  ก่อนทำการต่อต้องเอาแหล่งจ่ายไฟออกก่อนและปรับสวิทช์ไปอยู่ตำแหน่ง off

(อันนี้ต้องใช้หัวแร้ง และตะกั่วบัดกรี เข้าช่วย  ถ้าไม่มีบัดกรี....  เครื่องใช้อื่น ๆ ที่  สามารถพันสายไฟเข้าโดยตรง

ก็ไม่ต้องใช้หัวแร้ง แต่ต้องพันให้แน่นหน่อย   )

2.1  ต่อสาย  จากจุด กลางของสวิทย์ และ  อีกจุดที่สวิทช์ ทำงาน สังเกตุจากทิศทางที่สวิทช์เลื่อนก็ได้ ว่าตำแหน่งไหน

ผมพยายามอธิบายให้เข้าใจง่าย  ไม่ทราบจะงง หรือเปล่าถ้างง ก็สอบถามานะครับ 

3  ปลายสายอีกข้างทำการต่อกับไม้หนีบผ้าดังรูป ข้างละ1เส้น 

(ควรปอกสายไฟให้ยาวหน่อย  จะได้มีพื้นที่ ที่เป็นสื่อนำไฟฟ้าได้มาขึ้น )

4 ในรูปผมคั่นด้วยพลาสติก แต่ตอนทดลองใช้กระดาษทิชชู่พับทบหลาย ๆ ชั้น  หรือผ้าแห้ง  เพราะ ทิชชู่กับผ้าจะดูดน้ำได้ดี

การตรวจสอบ 

เมื่อทำเสร็จ  ลองเอาปลายสาย ที่เป็นไม้หนีบ แย่ลงตุ่มน้ำหรือแก้วน้ำ .... ถ้าถูกต้อง สัญญาณเตือนควรดัง

( สวิทช์ ต้องอยู่ ตำแหน่ง OFF )

การใช้งาน 

วางตัวส่งสัญญาณในต่ำแหน่งที่ได้ยินหรือเห็นได้ชัดเจน  และเอาปลายสายด้านที่เป็ฯตัวตรวจจับน้ำ (ไม้หนีบผ้า)

ไปติดในตำแหน่งที่จะตรวจจับ 

ปล. หวังว่าคงพอจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 05:18:49 PM »

ดูแล้วไม่เข้าใจโพส์ถามได้นะครับ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:18:00 PM »

ตัวนี้เคยซื้อที่ร้านทุกอย่าง ๒๐ แต่ว่าดันไปซุกส่วนไหนของบ้านไม่รู้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อวานไปเดินแถวบิ๊กซี ท่านก็ขายเป็นแพ๊คคู่ ๑๕๐  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาวิธีแบบไม่ต้องบัดกรีอยู่ครับ  หัวแร้งผมลงกล่องไหนไม่รู้แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาอะไรที่มันลอยน้ำได้มายึดมันแทน  ส่วนตัวแม่เหล็กก็กะว่าจะยึดไว้กับพื้น แต่ตอนนี้ OT อยู่ที่ทำงาน  ท่านประชาก็มาประกาศให้เฝ้าระวังระดับน้ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:25:39 PM »

ดีครับ สงสัย ต้องหาอุปกรณืมาทำบ้างแล้ว จะได้ไม่ต้องไปชะโงกหน้าต่าง ดูระดับน้ำ ขอบคุณมากครับสำหรับไอเดียดีๆครับ

Uploaded with ImageShack.us
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:34:21 PM »

ตามมากด like ครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

Pragmatism
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:46:04 AM »

ตัวนี้เคยซื้อที่ร้านทุกอย่าง ๒๐ แต่ว่าดันไปซุกส่วนไหนของบ้านไม่รู้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อวานไปเดินแถวบิ๊กซี ท่านก็ขายเป็นแพ๊คคู่ ๑๕๐  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาวิธีแบบไม่ต้องบัดกรีอยู่ครับ  หัวแร้งผมลงกล่องไหนไม่รู้แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาอะไรที่มันลอยน้ำได้มายึดมันแทน  ส่วนตัวแม่เหล็กก็กะว่าจะยึดไว้กับพื้น แต่ตอนนี้ OT อยู่ที่ทำงาน  ท่านประชาก็มาประกาศให้เฝ้าระวังระดับน้ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตครับสละรองเท้าฟองน้ำสักครึ่งข้างก็น่าจะได้  ....   อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 12:52:38 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 05:00:06 PM »

โห...รู แบบนี้เอาลงเฟซบุคเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 06:16:33 PM »

จาดปาย  .....   อิอิอิ 

โมโม่153
Moderator
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 08:58:28 AM »

ทำไม่เป็น...แต่ก็ขอบคุณค่ะ... Grin Grin Grin

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:38:53 AM »

ตัวนี้เคยซื้อที่ร้านทุกอย่าง ๒๐ แต่ว่าดันไปซุกส่วนไหนของบ้านไม่รู้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อวานไปเดินแถวบิ๊กซี ท่านก็ขายเป็นแพ๊คคู่ ๑๕๐  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาวิธีแบบไม่ต้องบัดกรีอยู่ครับ  หัวแร้งผมลงกล่องไหนไม่รู้แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ว่าจะหาอะไรที่มันลอยน้ำได้มายึดมันแทน  ส่วนตัวแม่เหล็กก็กะว่าจะยึดไว้กับพื้น แต่ตอนนี้ OT อยู่ที่ทำงาน  ท่านประชาก็มาประกาศให้เฝ้าระวังระดับน้ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตครับสละรองเท้าฟองน้ำสักครึ่งข้างก็น่าจะได้  ....   อิอิอิ

ตอนนี้ข้าวของเก็บลงถุง ลงกล่องหมดแล้วครับ อะไรที่เกินกำลังก็ต้องยอมสละ อย่าเครื่องซักผ้า ที่ต้องปล่อยไว้รอน้ำมาท่วม  Grin แต่เมื่อคืนโชคดี เจอเศษโฟมเลยได้ลองทำบ้าง

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 09:49:09 AM โดย supreme » บันทึกการเข้า

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:53:29 AM »

เอาตัวออดมาตะแคงทาบกับโฟมแล้วเจาะเป็นช่องให้ใกล้เคียง

เอาด้านที่ต้องชนกับตัวเล็ก หันลง

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:55:14 AM »

รูปนี้มองจากด้านบนครับ

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:57:49 AM »

ทดสอบเอาไปลอยน้ำ เพิ่งทำครั้งแรก  Grin กลัวว่ามันจะไม่ลอยหรือเอียงจมน้ำตายก่อนได้เตือนเรา

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:03:08 AM »

แปะเทปเสมอขอบตัวเครื่องเพื่อช่วยเล็งแนว ตอนใช้งานจริงก็ก็เอาซิลิโคนยิงไปที่พื้นก่อน แล้วเอาตัวเล็กหันด้านที่ไม่ใช่แม่เหล็กแปะลงไป แปะเทปช่วยเล็งข้างๆ จริงๆไม่ต้องใช้เทปก็ได้ ขยับๆให้เสียงมันเงียบก็ใช้ได้แล้ว

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:08:49 AM »

เวลาใช้งาน คิดว่าจะเอาไปวางหน้าบ้านใกล้ท่อน้ำ แล้วเจาะรูผูกเชือกกับต้นไม้อีกที  แต่ไม่รู้ว่ามีปัญหาหรือมันจะใช้งานได้จริงรึเปล่า กลัวว่า ลมพัด หรือแมวมาตะปบเล่นให้รบกวนเพื่อนบ้านเหมือนกันครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์