๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:27:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลกระสุนส่องวิถีครับ  (อ่าน 2465 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:12:27 AM »

อยากรู้ประวัติคร่าวๆกับข้อมูลทั่วไปนะครับ
ผลิตและนำมาใช้งานครั้งแรกปีใหน มีกี่แบบ กี่สีประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 12:24:26 AM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:42:22 AM »

http://en.wikipedia.org/wiki/Tracer_ammunition

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:07:08 AM »

ขอบคุณครับ ผมขอถามอีกักข้อนะครับ กระสุนส่องวิถี ที่ใช้กับปืนเล็กยาวหรือไรเฟิลของทหารขนาด .50BMGลงมา ยิงขึ้นฟ้าในแนวเฉียง จะตกลงมาแบบลูกปืนทั่วไปหรือใหม้จนหมดครับ

คือที่ถามผมไม่ได้จะยิงนะ ไม่เคยคิด แล้วก็ไม่มีโอกาสได้แตะต้องด้วย แต่ที่ถามเพราะ อยากจะเอาข้อมูลไปคุยเรื่องบั้งไฟพญานาคนะครับ
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:46:20 AM »

ขอบคุณครับ ผมขอถามอีกักข้อนะครับ กระสุนส่องวิถี ที่ใช้กับปืนเล็กยาวหรือไรเฟิลของทหารขนาด .50BMGลงมา ยิงขึ้นฟ้าในแนวเฉียง จะตกลงมาแบบลูกปืนทั่วไปหรือใหม้จนหมดครับ สมมุติว่าใช้AK47 ยิงในมุมเฉียง60องศา จะส่องแสงได้สูงและนานแค่ใหนครับ

คือที่ถามผมไม่ได้จะยิงนะ ไม่เคยคิด แล้วก็ไม่มีโอกาสได้แตะต้องด้วย แต่ที่ถามเพราะ อยากจะเอาข้อมูลไปคุยเรื่องบั้งไฟพญานาคนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 06:24:33 AM »

ใครมีความรู้เกี่ยวกับกระสุนส่องวิถีบ้างครับ 

ลิงค์ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 07:55:38 PM »

อยากจะเอาข้อมูลไปคุยเรื่องบั้งไฟพญานาคนะครับ

คุยในวงแคบๆนะครับเคยมีอดีตทีวีที่ปิดไปแล้วนำเสนอ ปรากฎว่าถูกต่อต้านจากคนแถวนั้นอย่างรุนแรงมาก มันเป็นเรื่องมหาชนซึ่งอ่อนไหวเกี่ยวพันกับผลประโยชน์คนหมู่มาก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:50:09 PM »

อยากจะเอาข้อมูลไปคุยเรื่องบั้งไฟพญานาคนะครับ

คุยในวงแคบๆนะครับเคยมีอดีตทีวีที่ปิดไปแล้วนำเสนอ ปรากฎว่าถูกต่อต้านจากคนแถวนั้นอย่างรุนแรงมาก มันเป็นเรื่องมหาชนซึ่งอ่อนไหวเกี่ยวพันกับผลประโยชน์คนหมู่มาก

เห็นด้วยครับ... เพราะบางเรื่อง... คำตอบทางวิทยาศาสตร์อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดเสมอไป... โดยเฉพาะอย่างยี่ง... เรื่องเกี่ยวกับศรัทธาของคนส่วนมากครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 06:40:12 PM »

ขอบคุณพี่ยุทธครับ ที่แนะนำ ผมเป็นคนพื้นที่เองครับ อยากบอกว่าที่เขาต่อจ้านอดีตทีวีช่องนั้น เหตุผลทางวิทยศาสตร์ มันเป็นเรื่องจิ๊บๆครับ เพราะมีนักวิทยาศาสตร์เข้ามาพิสูจน์เป็นระยะอยู่แล้ว แต่ไม่ดัง มีทั้งไทยและเทศ

ตอนนี้ผมต้องการข้อมูลกระสุนส่องวิถี และปืนAK47 (และอาวุธบุลคลอื่นที่ใช้กระสุนส่องวิถ๊และกระสุนเพลิงได้)ชนิดละเอียดยิบ ตั้งแต่จุดกำเนิด ประเภท สีสรรค์ แหล่งผลิต อานุภาพ ระยะหวังผล ไปอยู่กับเพื่อนบ้านนานแค่ใหนแล้ว เพื่อที่จะได้เอาไปวิเคราะห์ได้อย่างถูกต้อง

นอกจากที่นี่ ผมก็คิดไม่ออกว่าจะไปถามใคร อยากได้มากๆเลยครับตอนนี้

และขออภัยทุกๆคนด้วยที่ไม่ได้ชี้แจงเหตุผลแต่แรก และอาจมีบางที่ตีเจตนาผมผิดไป พอดีไม่อยากให้เกิดประเด็นขึ้นมาแบบ...5.56 VS .223ครับ

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 11:14:37 PM »

เท่าที่เคยได้สดับรับฟังมา.....

จุดประสงค์ของกระสุนส่องวิถี หรือ นำวิถี ก้อคือ เพื่อที่จะให้ทราบตำบลกระสุนตกหรือกระสุนกระทบเป้าหมายครับ

โดยมากจะใส่ไว้ประมาณว่า กระสุนชนิดอื่นห้านัดก้อแทรกกระสุนส่องวิถีไปหนึ่งนัด

ส่วนที่ว่ามันจะไหม้หมดไหมนั้น  เท่าที่เคยได้ยินมาอีกเช่นกัน  อ่า...จริงๆแล้วเขาจะบรรจุสารลุกไหม้ไว้ท้ายกระสุนครับ...

เป็นสารอะไรก้อไม่รู้แหละ รู้แต่ว่าติดไฟง่าย ลุกไหม้ช้าครับ...

เพราะฉะนั้น ส่วนที่ไหม้ก้อไหม้ไป  กระสุนยังปลิวไปหาเป้าหมายเหมือนเดิมครับ...

ผิดถุกประการใด  ก้อต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
หน้า: [1]
  พิมพ์