๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:51:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านผู้ที่ทราบข้อมูล ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 2259 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:30:02 AM »

กล่าวคือ เมื่อวานผมได้ไปรับกระสุนปืนที่ทางไทยอาร์มจัดโครงการซื้อกระสุนปืนราคาถูกเพื่อเป็นสวัสดิการแก่เจ้าหน้าที่ ผมซื้อ
๑.กระสุน ๙ มม. ซ้อม ๑ กล่อง จริง ๑ กล่อง
๒.กระสุน .๓๘ จริง ๒๕ นัด ซ้อม ๑ กล่อง
ปัญหาคือ กระสุน ๙ มม. อันเก่าผม ใช้บูลเล็ตมาสเตอร์ที่ซื้อตั้งแต่ปี ๔๖ ก็แปดปีกว่า ผมยังเหลืออยู่ ๔๐ นัด คราวนี้เลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนใส่ปืนเวลาพกประจำครับ จะเอาบูลเล็ตฯ. ไปยิงล้างทิ้งก็เสียดาย จะเอาไทยอาร์มติดปืนก็เห็นสมาชิกหลายท่านกล่าวถึงข้อเสียไว้ เลย งงๆ ส่วน .๓๘ ไม่มีปัญหาครับเพราะระยะเวลาซื้อกล่องเก่ากับกล่องใหม่ต่างกันไม่มากนัก แก่อ่อนกว่ากันแค่ปีเดียว

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:39:32 AM »

ในความเห็นผม..ท่านเป็น จนท. กระสุนติดปืนในการปฏิบัติหน้าที่ควรเป็นกระสุนจริงหัวกระสุนหุ้มเปลือกแข็ง
เพราะจะใช้ยิงผ่านสิ่งกีดขวางได้ดีกว่ากระสุนซ้อม กระสุนไทยอาร์ม เท่าที่เคยได้ยินก็แค่เวลาใช้อาจมีควันเยอะ
หรือลำกล้องสกปรกมาก ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ต้องทำความสะอาดหลังการใช้อยู่แล้ว

กระสุนแม้อายุจะหลายปี ถ้าไม่โดนชื้นโดนน้ำมันมาเยอะ ผมเชื่อว่าโป้งทุกนัดครับ
หรือถ้ามันด้านก็แค่เปลี่ยนเป็นสับนัดต่อไปก็ ok มั๊งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 08:42:55 AM โดย Ordnance..รักในหลวง » บันทึกการเข้า
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:41:21 AM »

เอากระสุนใหม่ใส่ปืนเวลาพกครับ กระสุนเก่าเอาไปยิงซ้อมมือดีกว่าครับ

ถ้าด้านขึ้นมาก็ไม่ถึงกับนาทีเป็น นาทีตาย แต่ถ้าเอากระสุนเก่าพกปืนออกไปทำงานแล้วต้องใช้

แล้วกระสุนเจ้ากำเจือกด้านละทีนี้แหละครับ หุหุ

แต่ถ้าให้ดีเอากระสุนพวก JHP พกปืนออกไปทำหน้าที่จะดีกว่าพวก FMJ ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:58:18 AM »

ตอนซื้อ สมิท 5906 ขนาด 9 มม. ปี 2538 ตุนกระสุน ฟิออกี้ มาหลายกล่อง ปัจจุบันก็เอามายิงเล่นบ้างก็ลั่นทุกนัด แต่เพื่อความมั่นใจผมจะบรรจุกระสุน

ใหม่ใว้ในแม็กตลอดครับดาบฯ  Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:38:07 AM »

มีอาชีพที่ต้องใช้ปืนโดยตรง ก็อย้าขี้หเนียวเรื่องกระสุนเลยครับ ได้ไม่คุ้มเสีย
ผมก็เข้าใจว่า ต้องซื้อเองและมันแพง แต่ชีวิตเราแพงมากกว่ากระสุนครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:57:03 AM »

นายดาบฯ ก็หยิบสุ่มขึ้นมาทดลองยิงกล่องละ 5 - 6 นัดซิครับ... ทั้งของเก่าและของใหม่, ยืนยิงเหมือนเดิมทั้งท่ายิงและการกำด้ามปืน แล้วดูว่าของเก่าหรือของใหม่อันไหนรีคอยล์แรงเบา+สลัดปลอกไกลหรือใกล้กว่ากันครับ...

แต่ถ้านายสมชายเลือกได้ จะเอาลูกนอกครับ ยี่ห้อวินเชสเตอร์ เซลลิเออร์เบลล็อต ซีซีไอ เฟดเดอร์รัล ฯลฯ ได้ทั้งนั้นครับ... ทั้ง 9 และ 11 ใช้หัวบอลตลอด ใครว่าหัวรูดีนายสมชายก็เห็นด้วย แต่ยังเอาหัวบอลอยู่ดี, นายสมชายยกลัวยิงไม่ถูกมากกว่ากลัวลูกไม่แรงครับ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:59:35 AM »

กล่าวคือ เมื่อวานผมได้ไปรับกระสุนปืนที่ทางไทยอาร์มจัดโครงการซื้อกระสุนปืนราคาถูกเพื่อเป็นสวัสดิการแก่เจ้าหน้าที่ ผมซื้อ
๑.กระสุน ๙ มม. ซ้อม ๑ กล่อง จริง ๑ กล่อง
๒.กระสุน .๓๘ จริง ๒๕ นัด ซ้อม ๑ กล่อง
ปัญหาคือ กระสุน ๙ มม. อันเก่าผม ใช้บูลเล็ตมาสเตอร์ที่ซื้อตั้งแต่ปี ๔๖ ก็แปดปีกว่า ผมยังเหลืออยู่ ๔๐ นัด คราวนี้เลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนใส่ปืนเวลาพกประจำครับ จะเอาบูลเล็ตฯ. ไปยิงล้างทิ้งก็เสียดาย จะเอาไทยอาร์มติดปืนก็เห็นสมาชิกหลายท่านกล่าวถึงข้อเสียไว้ เลย งงๆ ส่วน .๓๘ ไม่มีปัญหาครับเพราะระยะเวลาซื้อกล่องเก่ากับกล่องใหม่ต่างกันไม่มากนัก แก่อ่อนกว่ากันแค่ปีเดียว
ตามหลักการโดยทั่วๆไป การที่จะนำกระสุนมาใช้เพื่อการป้องกันตัว ทั้งในปืนลูกโม่และออโต
ผู้ใช้ปืนควรยิงทดสอบกระสุนยี่ห้อ หรือรุ่นนั้น จนมั่นใจได้ว่าปืนทำงานได้ดี กลไกปืนไม่ติดขัด
กลุ่มกระสุนเป็นที่น่าพอใจ เราถึงจะฝากชีวิตใว้กับมันได้  บ้านเราคนมีปืนส่วนใหญ่ซื้อมาเก็บ คิดว่าหยิบขึ้นมาใช้เมื่อถึงเวลาจำเป็น
แต่เมื่อไม่เคยฝึกฝน แล้วเราจะใช้มันได้อย่างไร กระสุนแพงนั้นเข้าใจได้ครับ แต่เราต้องฝึกซ้อมบ้าง
อย่างที่บ้านมีหม้อ มีเตา แต่ซื้ออาหารกล่อง อาหารถุงกินทุกวัน ถึงเวลาจำเป็น เราก็คงทำกับข้าวกินกันไม่เป็น เพราะไม่เคยหัด ไม่เคยทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 12:35:47 PM โดย boon(เสือไบ) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:30:35 PM »

ผมเคยยิงกระสุนเก่าเก็บ .45 อายุน่าจะ 10+ ปี  แรง และแม่น เหมือนใหม่เลยครับ

ส่วนกระสุนติดปืนของผม ส่วนใหญ่อยู่ได้ไม่ถึงปีครับ เปลี่ยนเรื่อยๆ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
AEK INWA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:19:10 PM »

ใช้กระสุนใหม่ครับจะได้เรื่องความสดใหม่และอานุภาพของกระสุนครับ  ส่วนกระสุนเก่าเอาไว้ซ้อมมือครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:19:26 PM »

ตามหลักการโดยทั่วๆไป การที่จะนำกระสุนมาใช้เพื่อการป้องกันตัว ทั้งในปืนลูกโม่และออโต
ผู้ใช้ปืนควรยิงทดสอบกระสุนยี่ห้อ หรือรุ่นนั้น จนมั่นใจได้ว่าปืนทำงานได้ดี กลไกปืนไม่ติดขัด
กลุ่มกระสุนเป็นที่น่าพอใจ เราถึงจะฝากชีวิตใว้กับมันได้  บ้านเราคนมีปืนส่วนใหญ่ซื้อมาเก็บ คิดว่าหยิบขึ้นมาใช้เมื่อถึงเวลาจำเป็น
แต่เมื่อไม่เคยฝึกฝน แล้วเราจะใช้มันได้อย่างไร กระสุนแพงนั้นเข้าใจได้ครับ แต่เราต้องฝึกซ้อมบ้าง
อย่างที่บ้านมีหม้อ มีเตา แต่ซื้ออาหารกล่อง อาหารถุงกินทุกวัน ถึงเวลาจำเป็น เราก็คงทำกับข้าวกินกันไม่เป็น เพราะไม่เคยหัด ไม่เคยทำ
เยี่ยม ไม่ลองไม่หัดไม่ทำแล้วจะรู้ได้อยางไรครับ...ถ้าผมเป็นนายดาบฯ...ผมจะเลือกเอาลูกที่ใหม่ติดปืนครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:34:52 PM »

กระสุนปืน ไม่ได้เสื่อมง่ายอย่างที่เข้าใจ หรอกครับ.  ผมอาจไม่ได้ยิงปืนมามาก  แต่ตลอด ๓๕ ปี  ทุกนัดที่เป็นชนวนกลาง กึ่งออโต ไม่เคยด้านสักนัด

ก็ใช้ อย่างเดิมนั้น ละครับ หรือจะใช้กระสุนที่ได้มาใหม่ ติดปืนก็ได้  แต่ไม่จำเป็นต้อง จบด้วยการยิงทิ้งเสมอไป
มีปลอกกระสุน  มากมาย ก็ไม่เท่ากระสุนทียังไม่้ยิง ๑ นัด  หรอกครับ เมื่อขาดกระสุน นั้่นละ จะรู้สึกเลยละ ครับ

ดูจา่กการซื้อกระสุน ของ จนกท. แล้ว พอจะทราบว่า กระสุน แต่ละนัดมีความสำคัญมาก  ไหว้

และผมยังมี ๙ พารา Fed หัวรู อายุ ๔๐ กว่าปี ได้มาจากอาผม ยิง เพื่อทดสอบความขลัง ก็ลั่นทุกนัด .

กระสุนปืน เมื่อต้องซื้อควรเป็นกระสุน ปีใหม่ ๆ  ไม่ควรซื้อกระสุนปีเก่า ๆ  แต่กระสุนที่อยู่กับตัวเรา  เราย่อมรู้ดีว่าเก้บไว้อย่างไร
จะนานหลายสิบปี ก็ไม่เป็นไร หรอกครับ   หรือสุ่มมาสัก ๕ - ๖  นัด อย่างนายสมชาย(ฮา) บอก เพื่อพิสูจน์ ก็ดีครับ.  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 01:38:12 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:31:17 PM »

อย่าเสียเวลาถาม ขับรถไปสนามยิงปืน ยิงเลยดีกว่า 

....ตามล่า...อีตอแหล
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 04:14:07 PM »

ผมว่าเอากระสุนใหม่ดีกว่าครับ..... ไหว้
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 07:19:03 PM »

กระสุนไม่เสื่อมง่ายๆเหมือนที่พี่ๆเขาบอกครับ สำหรับผมคิดว่าถ้าพี่ใช้ปืนในการปฏิบัติหน้าที่
น่าจะซื้อกระสุนจริงมาใช้ซ้อมยิงมากกว่ากระสุนซ้อมครับ เพราะจะได้คุ้นเคยกับแรงรีคอยล์
ที่ต่างกันพอรู้สึกได้ครับ
 Cheesy

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:46:53 PM »

มีพี่ๆบอกมาว่าลูก9มม.วินเชสเตอร์ กล่องละ 1800 เก็บได้เกิน 10 ปี แต่ผมเห็นปลอกแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: [1] 2
  พิมพ์