๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 03:05:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต คอ สามก๊กครับ  (อ่าน 13817 ครั้ง)
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:40:22 PM »

เล่าปี่ พระเอก ตามท้องเรื่อง เป็นพระเอกจริงหรือเปล่า ตามความคิดของท่านครับ

(เผื่อว่าเจอคอเดี่ยวกัน อิ  อิ....)
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 10:53:52 PM โดย naylex » บันทึกการเข้า

เรือจ้างกลางไพร
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:14:18 PM »

เงียบจัง  เศร้า เศร้า เศร้า ไหว้ ไหว้

เรือจ้างกลางไพร
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:16:56 PM »

ถ้าถามเพชรพระอุมา มีคนตอบนักครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:16:28 PM »

บ่กล้าอ่าน สามก๊ก จบสามเตื่อ กั๋วเปื่อนฝูงบ่าคบ  คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:32:14 PM »

สมัยนี้ความจำมันบ่อค่อยดีครับ ตั๋วละครนักขนาด เล่าปี กวนอู เตียวหุย  โจโฉ อ้วนเสียว ตั๋งโต๊ะ ลิโป้

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
nef รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:03:58 PM »

ถ้าถามเพชรพระอุมา มีคนตอบนักครับ

อันนี้เจ้าหันตวยกับป่อหลวง  บางเตื่อนอนบะหลับเปิดฟังจนเปาะเอาไปฝัน คิก คิก
W.WUTTHI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:28:37 AM »

เกยอ่านครับ ซอบอ่านตวย....แต่อ่านเพชรพระอุมาหมดทุกเล่มครับ
Hero Member

คะแนน 77

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:54:19 AM »

เกยอ่านครับ ซอบอ่านตวย....แต่อ่านเพชรพระอุมาหมดทุกเล่มครับ
ลุงดีบะลองฟังเอาครับม่วนไปแหมแบบเด้อ มียะเสียงน้อยเสียงใหญ่ตวย เยี่ยม
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:56:06 AM »

บ่กล้าอ่าน สามก๊ก จบสามเตื่อ กั๋วเปื่อนฝูงบ่าคบ  คิก คิก

แต่ถ้าสามก๊งเปื่อนฝูงนักเน้อ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:02:02 AM »

เล่าปี เหมือนถูกวาง ตัวให้เข้าใจว่า เป็น ฝ่ายธรรมะ ที่มีสัจจะ คุณธรรม .. โจโฉ  .. ฝ่ายมาร   .. ส่วนคนโลเล อย่างซุนกวน ถึงจะมีฐานะที่ใหญ่โต ก็ไม่อาจเป็นใหญ่ได้
แต่ถ้าในสถานการณ์ ที่ต้องเล่นการเมือง ในสามก๊กนั้น หากติดอยู่กับ สัจจะ คุณธรรม  ไม่ิจะเอาชนะ คนที่จะมาฆ่า  จักต้องมีทั้งพระเดช-พระคุณ
หลัก-รอง ให้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์

และเปรียบให้เห็น กลยุทธ เกิดจากการใช้สมอง แล้วเลือกใช้คนให้ถูกกับงาน  นั้น
สามารถเอาชนะ คนมาก คนที่มีฝีมือในการรบ.. ก็ ยังสู้ คนใช้สมองที่มีหลักคิด เป็นเลิศ ไม่ได้

จึงอยู่ที่ คนอ่าน ยืนอยู่ในจุดใด  ตัวละคร  ก็จะเป็นพระเอก หรือผู้ร้าย ในสายคนนั้น

สามก๊ก ฉบับเจ้าพระยาพระคลังหน ปกสีขาวหนาสัก ๒ นิ้ว เริ่่มเรื่อง จากพระเจ้าเหี้ยนเต้  เป็นหนังสือเล่มแรก ที่อ่าน ไม่ใช่การ์ตูนเมื่อสัก ๑๐ กว่าขวบ นะครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 12:25:56 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:45:56 PM »

ก่อนย้ายไปทำงานอยู่แม่สะเรียง ผมซื้อ ผู้ชนะสิบทิศ กับ สามก๊กไปด้วยกะว่าเหงา ๆ ก็นั่งอ่านในห้องนอนเพลิน ๆ  เอาจักรยานไปด้วยปั่นตอนเช้า  สรุป ปั่นแต่จักรยาน ตอนนี้ย้ายกลับมาอยู่บ้านแล้วยังไม่ได้อ่านเลยครับ อ่าน ผู้ชนะสิบทิศไปได้สัก ครึ่งเล่ม ต้องมีเวลาจริง ๆ และเงียบ ๆ ครับ ตอนนี้ รบกับ เจ้าตัวเล็ก สองตัว หมดสิทธิ์อ่าน กว่าจะหลับได้แต่ละคน หมดวันหมดแรงครับ

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 06:28:59 AM »

ก่อนย้ายไปทำงานอยู่แม่สะเรียง ผมซื้อ ผู้ชนะสิบทิศ กับ สามก๊กไปด้วยกะว่าเหงา ๆ ก็นั่งอ่านในห้องนอนเพลิน ๆ  เอาจักรยานไปด้วยปั่นตอนเช้า  สรุป ปั่นแต่จักรยาน ตอนนี้ย้ายกลับมาอยู่บ้านแล้วยังไม่ได้อ่านเลยครับ อ่าน ผู้ชนะสิบทิศไปได้สัก ครึ่งเล่ม ต้องมีเวลาจริง ๆ และเงียบ ๆ ครับ ตอนนี้ รบกับ เจ้าตัวเล็ก สองตัว หมดสิทธิ์อ่าน กว่าจะหลับได้แต่ละคน หมดวันหมดแรงครับ

หัวอกเดียวกัน  Cheesy

SPSC No.057       THPSA No.A-331
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 11:11:54 AM »

ตั๋วหล่ะคอนสามก๊ก  ฮู้จักก่า เตวหุย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
W.WUTTHI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 11:41:33 AM »

ตั๋วหล่ะคอนสามก๊ก  ฮู้จักก่า เตวหุย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิกเตวหุยขึ้นกองล่องกอง.....ท่าจะเข้ากับจีวิตจริงของอ้ายก๋อง เลยประทับใจ...ถ้าจะอั้นคนอื่นท่าจะมีคนประทับใจ๋ เป่าปี่ เอ่อ บ่อใจ้ เล่าปี่ พ่องละ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เยี่ยม ก๋านอ่านหนังสือเป๋นเรื่องดีตี้ควรส่งเสริม โดยเฉพาะลูกหลาน ละอ่อน ขอหื้อจ้วยกั๋นรณรงค์เรื่องนี้ตวย....ส่วนลุงดีอ่านมาตั้งแต่หนังสือ ดรุณี บางกอก สกุลไทย ฟ้าเมืองไทย ฟ้าเมืองทอง ต่วยตูน รีดเดอร์ไดเจสท์  หนังสือแปลชอบของ อากาธา คริสตี้  หนังสือแปลของ น.นพรัตน์  ว  ณ เมืองลุง เมื่อลูนเมาเืรื่องอะหยังก่อจะเซาะซื้อเื่รื่องนั้น เช่น เมาภาษาอังกฤษ ก่อเซาะซื้อหนังสือ เทป ซีดีเมาคอม ฯ ก่อเซาะซื้อหนังสือคอม ฯ โปรแกรมต่าง ๆ เมาเบ็ดก่อฮับหนังสือตกปลา เป๋นประจำ บ่าเด่วมาเมาปื๋นแหมก่อฮับหนังสือ อวป. ฯลฯ ....เฮ้อ มีสองหยั่งเมาแล้วบ่อต้องซื้อหนังสือ ...แฮ่ ๆ เมาเหล้ากับสาวหน้อยนะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 11:50:54 AM โดย ลุงดีหลึก » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 77

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:22:46 PM »

ตั๋วหล่ะคอนสามก๊ก  ฮู้จักก่า เตวหุย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิกเตวหุยขึ้นกองล่องกอง.....ท่าจะเข้ากับจีวิตจริงของอ้ายก๋อง เลยประทับใจ...ถ้าจะอั้นคนอื่นท่าจะมีคนประทับใจ๋ เป่าปี่ เอ่อ บ่อใจ้ เล่าปี่ พ่องละ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เยี่ยม ก๋านอ่านหนังสือเป๋นเรื่องดีตี้ควรส่งเสริม โดยเฉพาะลูกหลาน ละอ่อน ขอหื้อจ้วยกั๋นรณรงค์เรื่องนี้ตวย....ส่วนลุงดีอ่านมาตั้งแต่หนังสือ ดรุณี บางกอก สกุลไทย  ฟ้าเมืองไทย ฟ้าเมืองทอง ต่วยตูน นวลนาง รีดเดอร์ไดเจสท์  หนังสือแปลชอบของ อากาธา คริสตี้  หนังสือแปลของ น.นพรัตน์  ว  ณ เมืองลุง เมื่อลูนเมาเืรื่องอะหยังก่อจะเซาะซื้อเื่รื่องนั้น เช่น เมาภาษาอังกฤษ ก่อเซาะซื้อหนังสือ เทป ซีดีเมาคอม ฯ ก่อเซาะซื้อหนังสือคอม ฯ โปรแกรมต่าง ๆ เมาเบ็ดก่อฮับหนังสือตกปลา เป๋นประจำ บ่าเด่วมาเมาปื๋นแหมก่อฮับหนังสือ อวป. ฯลฯ ....เฮ้อ มีสองหยั่งเมาแล้วบ่อต้องซื้อหนังสือ ...แฮ่ ๆ เมาเหล้ากับสาวหน้อยนะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คิก คิก คิก คิก ไหว้ ขำก๊าก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์