๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:47:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Night Vision แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 16984 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 08:43:53 PM »

มีขายไหมครับในไทย มีใครใช้บ้างครับ ถ้าทราบช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:19:13 PM »

เมืองไทยไม่ทราบ แต่ผมมีใช้ที่บ้าน ถ้าจะซื้อต้องการแบบไหนล่ะครับ
1 แบบกล้องส่องทางไกล สองตา ( Binoculars)
2 แบบกล่องส่องทางไกล ตาเดียว ( monocular )
3 แบบ สวมหัว ( Goggle)
4 แบบกล้องติดอาวุธปืน
กล้องจะแบ่งออกเป็น Generation 1 , 2 , 3 , 4 ต่างกันที่คุณภาพของตัวท่อ/หลอดรับแสงขยายแสง  รุ่น Generation  4 ดีที่สุดชัดที่สุดราคาก็แพงที่สุดด้วย  การซื้อให้ดูที่กำลังขยายของหลอด กำลังชยายแสงยิ่งสูงยิ่งดี โดยมามากจะเริ่มจาก  15000 เท่า(กล้องราคาถูก) จนถีง 600000 เท่า  ส่วนเรื่องกำลังขยายของ เส็นซ์ นั้นโดยมากจะไม่เกิน x3 มากกว่านั้นจะทำให้ภาพไม่ชัด
กล้อง NV สมัยนี้โดยมากจะมีไฟฉาย infrared ติดมาให้ด้วยไว้ใช้ในคืนที่มืดสนิทที่ไม่มีแสงสว่างเลย  ถ้าใช้ในที่ที่มีแสงสว่างบ้างจะไม่ต้องใช้ไฟฉาย Infrared  ควรจะเลือกซื้อกล้องรุ่นใหม่ที่ตัวถังกล้องเป็นโลหะเท่านั้น ข้อนี้สำคัญที่สุด เพราะถ้าตัวถังกล้องไม่ใช่โลหะ ผู้ใช้จะเป็นอันตรายได้ ( เคยมีกล้องทำในรัสเซียส่งเข้าไปขายรุ่นแรกๆใน เมกา ตัวถังไม่ใช่โลหะ โดนทาง เมกา สั่งห้ามเข้าเพราะเป็นอันตรายแก่ผู้ใช้)  ควรจะซื้อรุ่นที่มีกำลังขยายแสงที่ 350000 ขึ้นไปและมีไฟฉาย infrared ติดมาให้ด้วย  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2004, 11:16:27 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:23:54 PM »

รูปที่ลง กับรูปซ้ายดูคล้ายกันเลยแฮะ  Cheesy
มีนิตยสารของกันส์เวิล์ด(ปิดตัวไปแล้ว) อยู่บ้างไหมครับ  ผมเคยเห็น ad ตัวนี้อยู่ทุกฉบับ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:24:18 PM »

Encyclopedia มาแล้วเจ้าค่ะ Cheesy

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:31:48 PM »

น้อง Bow ทำไมไม่ถามล่ะว่าพี่เขาซื้อไปใช้ทำอะไร  Lips Sealed

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:48:36 PM »

น้อง Bow ทำไมไม่ถามล่ะว่าพี่เขาซื้อไปใช้ทำอะไร  Lips Sealed

จะให้ถามคนที่มีอยู่ หรือว่าคนที่อยากจะมีหล่ะเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2004, 10:56:08 PM โดย JarengkaBOW » บันทึกการเข้า

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:52:43 PM »

Angry Angry Angry
 Grinแต่ผมไม่มี....หุ หุ   รอดตัว... Cheesy

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:06:45 PM »

กำลังจะหาไปติดปืนอยู่พอดี...ไว้เฝ้าไร่สัปปะรดอ่ะครับ...แถวนี้ขโมยเยอะ...คราวนี้เจอM1ครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:27:43 PM »

ผมหาให้เพื่อนอยู่ต่างจังหวัด ที่มันเยอะมันบอกว่าไว้ถ้ามีใครบุกรุกตอนกลางคืนปิดไฟให้มืดหมดบ้านมันซะเลย แล้วคราวนี้ก็ปิดประตูตีแมว ซัดซะให้เกลี้ยง

พอผมได้ยินอย่างนี้ก็ไอเดียร์บรรเจิด จะซื้อพร้อมมันนี่แหละครับ

แต่อยากได้แค่ใช้ธรรมดาไม่ต้องส่องทางไกลมีไหมครับพี่ USP40 เอาไว้เข้าป่าตอนกลางคืน เดินเล่นได้ด้วยนะครับ

แบบราคาย่อมเยาแพงมากก็ไม่ไหว มีแนะนำไหมครับพี่

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:33:47 PM »

อีกอย่างลืมบอกไปว่าถ้าจะซื้อของมือสองผมจะบอกวิธีตรวจสอบให้อย่างแรกคือถ้าเป็นไปได้ให้ไปซื้อตอนกลางคืนจะได้ทดสอบได้ ถ้าเป็นตอนกลางวัน ห้ามถอดฝาครอบเล็นซ์หน้ากล้องออกโดยเด็ดขาด( ถึงเป็นตอนกลางคืนก็ห้ามเปิดฝาครอบกล้องในที่มีแสงสว่างจ้าโดยเด็ดขาด) หลอดขยายแสงอาจจะพังได้  ตอนกลางวันทดสอบเบื้องต้นได้โดยเปิดเครื่องแล้วเอาตัวถังกล้องแนบหูฟัง อันนี้เป็นการทดสอบว่าชุดจ่ายไฟแรงสูงที่ขับหลอดขยายแสงทำงานหรือไม่ ถ้าชุดจ่ายไฟทำงานปกติ จะได้ยินเสียง hum จี๊ดดดด เบาๆเสียงที่ได้ยินมาจากตัว Transformer ที่ทดไฟให้สูงขึ้น ถ้าไม่ได้ยินเสียง hum ถ่านอาจจะหมดให้ใช้ มีเตอร์ วัดไฟถ่านดูหรือลองเปลี่ยนถ่านใหม่ถ้ายังไม่ได้ยิน ชุดจ่ายไฟอาจจะพังแล้วก็ได้
การทดสอบหลอดขยายแสงก็ต้องแบบเปิดเครื่งในตอนกลางคืนที่มืดแล้วลองส่องดูครับ หัวใจของเครื่อง NV อยู่ที่ ชุดจ่ายไฟแรงสูง และ หลอดขยายแสง ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่งพังก็เป็นอันว่าหมดประโยชน์ กลายเป็นน้ำหนักใช้วางทับกระดาษเอกสารไม่ให้ปลิวได้เท่านั้นเอง
กล้องรุ่นแรกๆจะเรียกว่า Infrared Scope ซึ่งต้องใช้ไฟฉาย Infrared เป็นแหล่งกำเนิดแสงถ้าไม่มีไฟฉายตัวนี้กล้องก็ไม่มีประโยชน์มองอะไรไม่เห็น  รุ่นหลังพัฒนาช่วงสงคราม เวียตนามเรียกว่า Starlight scope ไม่ต้องใช้ไฟฉาย Infrared แต่ใช้แสงดาวหรือแสงสว่างตามธรรมชาติมาเป็นแหล่งแสงให้หลอดขยายแสงนำไปใช้ส่งต่อให้จอรับแสง  กล้องรุ่นใหม่ๆนี้จะเป็นแบบ Starlight scope หมดแล้วเพียงแต่เดี๋ยวนี้จะเรียกว่า
Night Vision (NV) Devices
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:37:13 PM »

ผมหาให้เพื่อนอยู่ต่างจังหวัด ที่มันเยอะมันบอกว่าไว้ถ้ามีใครบุกรุกตอนกลางคืนปิดไฟให้มืดหมดบ้านมันซะเลย แล้วคราวนี้ก็ปิดประตูตีแมว ซัดซะให้เกลี้ยง

พอผมได้ยินอย่างนี้ก็ไอเดียร์บรรเจิด จะซื้อพร้อมมันนี่แหละครับ

แต่อยากได้แค่ใช้ธรรมดาไม่ต้องส่องทางไกลมีไหมครับพี่ USP40 เอาไว้เข้าป่าตอนกลางคืน เดินเล่นได้ด้วยนะครับ

แบบราคาย่อมเยาแพงมากก็ไม่ไหว มีแนะนำไหมครับพี่
ลืมบอกไปครับกล้องที่สวมหัวแบบ Goggles เป็นแบบกำลังขยาย 1:1 คือไม่ขยายเลยไว้ใช้สวมเวลาใช้งานคือพูดง่ายๆเหมือนใส่แว่นกันแดดนั่นแหละ อธิบายไม่ถูกซะแล้ว ตัวนี้แหละใช้ใส่เดินป่าได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:42:53 PM »

http://www.russianoptics.com/page3.html
http://www.nightvisionweb.com/atn_viper.htm
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:48:07 PM »

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ มีประโยชน์กับผมมากเลย

แต่กลัวอย่างเดียวซื้อมาถ้าเจ้งไม่รู้ให้ใครซ่อม มีรุ่นยี่ห้อที่ทนทาน หรือเขานิยมกันไหมครับ ไอ้ที่สวมหัวผมก็เล็งไว้อยู่

ผมว่าภาคใต้น่าจะเอาใช้กันนะ บางที่ไอ้ที่ก่อการร้ายอาจใช้แต่ทหารเราไม่รู้มีใช้หรือเปล่า หรือไม่ก็ต่างจังหวัดนะครับ เผ้ายาม หรือ ขับรถตรวจไร่กลางคืนปิดไพขับในบริเวนไร่ยังได้เลย ไม่มีใครรู้

lit
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:08:56 AM »

ตกลงตัวที่พอใช้ราคาเท่าไรจะได้เก็บตังฝากซื้อด้วยคน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:23:27 AM »

เว็ปนี้ถูกที่สุดแล้ว http://www.night-vision-goggles-scopes.com/order-now.html
ราคาถูกกะคุณภาพดีมันคบกันไม่ค่อยได้น้า  ถ้าจะเอาไปเฝ้าไร่เฝ้าสวนใช้แบบเป็น กล้องติดอาวุธ ไปเลยดีกว่าใช้เป็นอเนกประสงค์ ติดปืนยาวตอนส่องดู ถ้าต้องยิงก็ใช้ได้เลย ถ้าซื้อเป็นกล้องส่องธรรมดาไม่มีศูนย์กากบาท ใช้ยิงไม่ได้ง่ะ ราคากล้องแบบติดปืน Generation 1 แบบใช้ได้คุ้มราคาก็ตั้ง $ 500 กว่าๆเกือบ 600 ขึ้นไปแล้ว ลองพิจารณาดูเด้อ แบบถูกก็มีไว้ใช้เป็นกล้องส่องธรรมดา $ 180 กว่า ขึ้นไป Wink
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์