๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:16:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องกล้องด้วยครับ  (อ่าน 5454 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:03:33 PM »

กำลังมอง Canon Power Shot SX 30 IS ครับ อยากทราบว่า น่าเล่นไหมครับ
แล้วซื้อจากแหล่งไหนดีครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 01:38:15 PM »

ยังแนะนำไม่ถูกครับเนื่องจากยังไม่ทราบลักษณะการใช้งานของท่านน่ะครับ ลองถามตัวเองด้วยคำถาม 2-3 ข้อนี้ก่อนนะครับ จะทำให้ตีวงเข้าหารุ่นที่สอดคล้องกับลักษณะการใช้งานได้แคบลง

1) ไฟล์ภาพที่ถ่ายมาจะนำไปใช้งานในลักษณะใด เช่น เก็บไว้ดูเล่น เป็นที่ระลึก แค่เปิดดูในจอคอมพิวเตอร์ หรือ อาจจะมีบ้างเป็นครั้งคราวที่จะปริ้นท์ ซึ่งต้องขยายความต่อไปอีกว่า ขนาดที่จะปริ้นท์อาจจะไปถึงขนาดใหญ่ที่สุดขนาดใด 8" x 10" หรือ 20" x 30" หรือ ใหญ่กว่า

2) ขนาดของตัวกล้อง ต้องพิจารณาว่า

2.1 ชอบพกพาไปด้วยทุกหนทุกแห่ง เผื่อว่าเจอจังหวะที่มีเหตุการณ์สำคัญๆมาให้เก็บภาพก็จะมีกล้องพร้อมให้หยิบฉวยมาถ่ายได้ทันที ซึ่งตัวเล็กหน่อย สมรรถนะก็ไม่อาจได้เต็มที่นัก หรือ

2.2 ต้องการนำไปเฉพาะกิจเป็นครั้งๆและต้องการกล้องสมรรถนะสูงหน่อยเพื่อว่า ทุกครั้งที่ออกถ่ายภาพ ความพร้อม สมบูรณ์แบบของอุปกรณ์ต้องสูงสุด  หรือ

2.3 กลางๆระหว่าง 2 กรณีข้างต้น ซึ่งกลางๆที่ว่า ก็สามารถค่อนไปทางกรณี 2.1 หรือ ค่อนมาทางกรณี 2.2 ได้ด้วย มีรุ่นให้เลือกมากครับ

3) ถ่ายอะไรเป็นส่วนใหญ่ วิวทิวทัศน์ ภาพบุคคล หรือ กีฬา นก สัตว์ป่า (ถ่ายระยะไกล) หรือ มาโคร หรือ ถ่ายใต้น้ำ ด้วย

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 03:46:37 PM »

ส่วนใหญ่จะถ่าย มาโครครับ
ถ่ายวิวบ้างเป็นครั้งคราว
ผมไม่ได้พกกล้องทุกวันครับ
ที่มองรุ่นนี้ เพราะว่า กำลังซูมของเลน เยอะดีครับ เพราะ งานที่ผมใช้อยู่บ่อย ๆ
ต้องการภาพที่เวลาขยายดูลายละเอียดแล้วภาพไม่แตกครับ
มีหลายท่านแนะนำให้ขึ้นไปเล่น รุ่น 1100D
จริงอยู่ ว่า ราคา ระหว่าง SX 30 IS กับ 1100D หนีกันไม่เท่าไหร่
แต่ผมว่า
ส่วนตัวแล้วผม คงไม่มีโอกาสจะได้เปลี่ยนเลนเท่าไหร่ครับ
เกรงว่าจะใช้ประโยชน์ ของกล้องได้ ไม่เต็มประสิทธิภาพ     

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:17:54 PM »

ตอนนี้โออยากได้S100อยู่ กำลังถามพี่สาวว่าเค้าให้ราคาโอได้เท่าไหร่อยู่ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 11:41:10 PM »

พี่ ๆ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:09:54 AM »

โอเชื่อว่าหากปัจจุบันไม่ได้พกกล้องทุกวัน แต่พอได้กล้องใหม่มาที่พกสะดวก ก็อยากจะหิ้วมันไปทุกวันด้วยแน่นอนค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 12:51:05 PM »

ผมพกกล้องติดตัวทุกวันที่ออกจากบ้านครับ  Grin
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:17:16 PM »

ขออภัยที่มาตอบช้าครับ ผมจะมาตอบอยู่หลายครั้งแล้ว ซึ่งเป็นตอนดึกๆแต่เข้าเว็บไม่ได้เลยครับ วันนี้เลยต้องรีบตอบก่อนจะเข้าไม่ได้อีก อิอิ

ดูเหมือนว่าคุณ UDA จะเลือกได้ถูกรุ่นแล้วนะครับ แต่ถ้าหากอยากมีตัวเลือกไว้พิจารณาก็ขอแนะนำรุ่นต่อไปนี้นะครับ

1) FUJIFILM FINEPIX HS20
2) FUJIFILM FINEPIX HS10
3) NIKON COOLPIX P500

ซึ่ง 3 ตัวนี้ผมเชียร์ HS20 มากที่สุดครับ เพราะเซนเซอร์ใหญ่กว่า  ยังไงก็ขอให้ได้กล้องถูกใจนะครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:57:06 PM »

ฟูจิ สู้ แคนนอล ได้หรือครับ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:11:47 PM »

สู้แบบไหนหล่ะครับ ถ้าขนาด บริษัท หล่ะ แคนนอน ใหญ่กว่า ฟูจิ ฟิล์ม หลายสิบเท่า มีโรงงาน ทั่วโลก ผลิตทั้ง เครื่องถ่ายเอกสาร กล้องถ่ายรูป เครื่องมือ แพทย์ ฯลฯ.

กล้อง ฟูจิ เป็นกล้องที่ ดี ระดับหนึ่ง ครับ อยู่ที่ว่า เราจะเลือกให้เหมาะกับการใช้งานแค่ไหน ให้ดี เอา เมมโมรี่ ไปที่ร้านถ่ายรูป แล้ว ถ่ายภาพออกมาเทียบกันเลย ว่าเราชอบแบบไหน ถึงแม้ว่า ภาพที่ได้ เราอาจแยกกันแทบไม่ออกก็ตาม
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:35:20 PM »

สู้แบบไหนหล่ะครับ ถ้าขนาด บริษัท หล่ะ แคนนอน ใหญ่กว่า ฟูจิ ฟิล์ม หลายสิบเท่า มีโรงงาน ทั่วโลก ผลิตทั้ง เครื่องถ่ายเอกสาร กล้องถ่ายรูป เครื่องมือ แพทย์ ฯลฯ.

กล้อง ฟูจิ เป็นกล้องที่ ดี ระดับหนึ่ง ครับ อยู่ที่ว่า เราจะเลือกให้เหมาะกับการใช้งานแค่ไหน ให้ดี เอา เมมโมรี่ ไปที่ร้านถ่ายรูป แล้ว ถ่ายภาพออกมาเทียบกันเลย ว่าเราชอบแบบไหน ถึงแม้ว่า ภาพที่ได้ เราอาจแยกกันแทบไม่ออกก็ตาม

หมายถึง คุณภาพรูป และ การบริการครับ

403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:04:15 PM »

ขออภัยที่มาตอบช้าครับ ผมจะมาตอบอยู่หลายครั้งแล้ว ซึ่งเป็นตอนดึกๆแต่เข้าเว็บไม่ได้เลยครับ วันนี้เลยต้องรีบตอบก่อนจะเข้าไม่ได้อีก อิอิ

ดูเหมือนว่าคุณ UDA จะเลือกได้ถูกรุ่นแล้วนะครับ แต่ถ้าหากอยากมีตัวเลือกไว้พิจารณาก็ขอแนะนำรุ่นต่อไปนี้นะครับ

1) FUJIFILM FINEPIX HS20
2) FUJIFILM FINEPIX HS10
3) NIKON COOLPIX P500

ซึ่ง 3 ตัวนี้ผมเชียร์ HS20 มากที่สุดครับ เพราะเซนเซอร์ใหญ่กว่า  ยังไงก็ขอให้ได้กล้องถูกใจนะครับ
ตอนผมจะซื้อกล้องก็ได้รับคำแนะนำที่ดีๆจากท่านENOLA GAYครับ(ขอขอบคุณครับ ไหว้) แล้วผมก็ได้HS20มา เหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมมาก ตัวเดียวไปได้ทุกงาน ไม่ต้องหอบหิ้วเลนส์ไปอีกกระเป๋า แต่ความคมชัดก็สู้กล้องเทพๆไม่ได้นะครับ หมื่นกว่าบาทกับคุณภาพสำหรับผมคุ้มค่าครับ  เพื่อนที่เล่นกล้องพร้อมกันเอาNIKON D90โดนไปหลายหมื่น ตอนนี้เก็บอย่างเดียว เคยถามว่าทำไมไม่เอามา มันบอกเบื่อหิ้วพะรุงพะรังครับ(กระเป๋ากล้อง2ใบใหญ่ๆ)

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:57:05 PM »

เลือก กล้อง ต้องเหมาะกับ งาน ครับ

ลองตั้งคำถามในใจก่อนซื้อกล้องดีกว่า ว่า เราต้องการ กล้องไปทำอะไร
ตัวอย่างแล้วกัน สำหรับผม ต้องการ
1.กล้อง คอมแพ็ค
2.ราคาไม่เกิน 2 หมื่น
3.ถ้ารวมกล่องดำน้ำด้วย ต้องไม่เกิน 3 หมื่น

กล้อง คอมแพ็ค เหมาะกับการท่องเที่ยว แต่ผม ชอบ ดำน้ำ เลย ต้องดูว่า กล้องตัวนั้นมี กล่องดำน้ำขายด้วย

ลองดูครับ ลองตั้งความต้องการของตัวเองดู แล้ว ดูว่า กล้องตัวไหน เหมาะกับเรามากที่สุด
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:13:31 AM »

ไหว้คุณ UDA ครับถ้าใช้ HS20แล้วสำหรับเลนส์24-270mm หลงรัก คุ้มและดีหรือไม่บอกด้วยนะครับ อยากซื้อเหมือนกันแต่รอคุณใช้อยู่ Grin Grin Grin

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 06:18:55 PM »

HS20 ซูม 24-720 ครับ ตัวเดียวครอบจักรวาล  ทั้งกว้างทั้งยาว
ในกระบวน Super Zoom ด้วยกันของวันนี้ เจ้าฟูตัวนี้ใช้เซนเซอร์ใหญ่ที่สุด
และเป็นแบบ EXR เลือกได้ว่าจะเอารายละเอียดหรือไวแสง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1] 2
  พิมพ์