๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:45:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ อานุภาพ ของ m16  (อ่าน 14943 ครั้ง)
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:33:13 PM »

ล่าสุดปีที่แล้ว ปี 4 แนวยิงผมเอง ปรับคันบังคับการยิงไปที่ ยน.(เอชเค)มันเลยไป ยช. พรืด........เกือบหมดซองครับ เหลือบไป มองโอโหที่แท้ เป็นหญิงเทียมเวลาปรับกลัวเล็บหัก.....ไอ้ไม่น่าเชื่อที่สุดคือ ยิงปืนแล้วเป็นลมนี่เพราะกลัวเสียงปืนมันดัง อ๋อย....โอโห...อยากหัวเราะแต่หัวเราะไม่ออกครับ อ๋อย ไหว้
sit1451
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:40:05 PM »

โฮ โฮ
POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:36:37 PM »

ตอนรับใช้ชาติิ ก็เคยเห็นอนุภาพของ กระสุน .223 (ที่ใช้ในการทหารนะครับ) ภาวนาไว้เถอะครับ อย่าให้ตกเป็นเป้าหมาย อย่าให้มันมาแวะเวียนเฉียดร่างกายท่านเลย มีอยู่ 2 คำตอบครับ
1. พิการ
2. ไปเกิดใหม่
ที่บอกว่าไม่ตาย นั้นมันคือยิงไม่โดนครับ กระสุน .223 ยิงด้วย M16 A1. ระยะหวังผล 400 เมตะครุบ ผมเคยยิงเป้าที่ระยะ 50 เมตร ด้านหลังเป็นคันดินเพื่อหยุดกระสุน มันสามารถสร้างรูขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 6" ลึกประมาณ 1.5 เมตร แล้วคนมันจะไปเหลืออะไรครับลองพิจารณาดู
อีกอย่างเสาหลังคาสนาม เป็นเหล็กแป๊บ ขนาด 2" ความหนาของเหล็กประมาณ 3 mm รวม 2 ด้านก็เป็น 6 mm. ยังทะลุไม่เหลือ สำหรับหมวดเหล็กพอป้องกันได้ในมุมเฉียงครับ ถ้ามุมฉากก็ไปเกิดใหม่เหมือนกัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
home04
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:30:54 PM »

ทะลุหรือไม่ทะลุดูจากเรื่องนี้แล้วกันครับ  http://www.youtube.com/watch?v=jCBpCmgRRr0&feature=related  ขำก๊าก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:46:18 AM »

อ่ะนะ หุหุหุ กระสุน 5.56x45mm ทะลุซิครับ ใบนี้แค่ Level IIIA ครับ

ของ ทบ.ไทยก็ lllA เวลายิงทดสอบด้วย.44 นัดที่ 3-4 คอยจะหลุดจากที่ยึด ปลิวไปหลายเมตร
ครับพี่
ขอบคุณ ครับ มันเหมือน M110 มาก มองผ่าน ๆ คิดว่าตัวเดียวกัน ถ้าไม่นับพานท้ายที่ยืดหดได้ กับ รางปืน

โครงสร้างเดียวกัน มาจาก AR10 ด้วยกัน
AR10 เป็นต้นกำเนิด ที่มีขายกันอยู่โครงล่าง  จะมีสองแบบครับ
สังเกตุที่ตรงเหนือหมุดยึดโครงตัวหลัง  จะเห็นการปาดมุมโค้งจะเป็นแบบมุมโค้งของ AR10
และอีกแบบนึงเป็นแบบ DPMS ครับผม
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:14:36 PM »

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ เกลียวลำกล้อง m16 มีกี่เกลียวครับ มีคนบอกผมมาว่าร่องเกลียว m16 จะมีร่องเกลียวเล็กๆแคบๆแต่สันเกลียวจะกว้างกว่าล่องเกลียว ต่างจากปืนลูกกรดที่ร่องเกลียวกว้างกว่าสันเกลียว จริงไหมครับอยากรู้จริงๆครับ และ m16a1 กับ m16a2 เกลียวมองด้วยตาแตกต่างกันอย่างไรครับขอบคุณครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:38:35 PM »

กระสุน .223 หรือ 5.56 มม. ความเร็วก็ปาเข้าไปประมาณ 3,000 กว่าฟุต /วิฯ แล้วล่ะครับ  ตกใจ  ตกใจ ความเร็ว

ขนาดนี้ ยังมีส่วนสร้างโพรงบาดแผลขนาดใหญ่ๆได้ไม่ยาก  ยิ้มีเลศนัย ประเด็นที่สำคัญกว่าคือ "ยิงโดนหรือเปล่า"  เยี่ยม  เยี่ยม  ไหว้
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:40:34 PM »

ยิ่งถูกยิงใกล้ยิงอันตรายครับ...

ความเร็วของหัวกระสุนสูงสุดเมื่อออกจากลำกล้อง...

ยิ่งใกล้ปากลำกล้องความเร็วยิ่งสูง...

ความเร็วสูง = พลังงานจลน์มาก...

พลังงานมากยิ่งอำนาจทำลายมากครับ... Cheesy

เห็นด้วยเช่นกันครับผม  Wink  ไหว้
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:21:50 PM »

ปีที่แล้ว รด.ให้ยิง เอชเค อย่างเดียว ส่วน เอ็ม 16 เอ 1 กระสุนเริมเบิกไม่มีครับ ลองดันทุรังเอากระสุนเอชเค (ตูดสีเขียวจาก...)มายิงกับเอ็ม 16 เกิดการติดขัด ปลอกบานแตก แก๊บทะลุ เลยเลิกใช้ แต่ 16 ในคลัง รด.ยังแม่นทุกกระบอกครับ ส่วนครูฝึกนี่แล้วแต่จะเจอใคร.......ส่วนพวกมีประสบการจริงส่วนมากเริ่มทยอยเกษียนกับเข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ เช่น พวต ๑  ฯลฯ.......ที่เจ็บสุดเมื่อ 2-3ปี ที่แล้ว มี  รด.ปี3 นายหนึ่ง ฟ้องศารปกครองว่า เขาฝึกยิง เอชเค 33 ....เพียง 26 นัด ทำให้ ศูนย์เสีย แบร่ ไหว้ ไหว้การได้ยินไป .....ปวดหัวเลยครับครูฝึก......น่าเสียดายปัจจุบัน รด.จึงได้ยิงปืนน้อยลง

ตอนผมเรียน ปี1,2 ได้ยิงแต่เจเกอร์ 20 นัด (ซ้อม 10, นับแต้ม 10) พอปี 3 ถึงจะได้ยิง M16A1 20 นัด
รู้สึกยังไม่สะใจเลย พอยิงหมดทุกคนลูกเหลือ ครูฝึกถามว่าใครอยากยิงบ้าง ผมรีบไปต่อแถวคนแรกๆเลยครับ  Grin
เพราะคิดว่าในชิวิตนี้คงมีครั้งเดียวที่จะมีโอกาสได้ยิงปืน M16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 06:23:22 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:35:13 PM »

m16นี่แม่นยำกว่าอาก้ามากนะครับ
แต่ความรุนแรงของกระสุน 7.62ของอาก้า มันรุนแรงกว่า 5.56 นะครับ
หาดูเปรียบเทียบใน youtube ได้เลยครับ
แต่ถ้าให้เลือกโดนไม่ขอสักขนาดดีกว่าครับ อ๋อย
ผมเองชีวิตนี้คงไม่มีโอกาสได้ยิงแน่ๆครับ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:31:55 PM »

เข้ามาอ่านเฉยๆครับ .....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:41:46 PM »

อ่ะนะ  พี่ มะขิ่น

เฉลยเลยครับ  ทั้ง สองแบบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tung4900
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:48:55 PM »

ผมว่ารอดยาก
bigsuwaphan
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:59:03 PM »

เคยมีเหตุการณ์ใน 3 จชต. โจรยิงด้วยปืน m16(พบปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ) เข้าด้านข้างเสื้อเกราะ บริเวณขอบๆแผ่นเพลท
กระสุนไถลตามด้านหน้าแผ่นเพลท เป็นรอยลึกทางยาวบริเวณหน้าเสื้อเกราะ  เจ้าหน้าที่คนนั้นโชคดีมาก
DELTA YALA
Full Member

คะแนน 15

คนดีๆตายห่าหมด ขอสดุดีเด่ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:22:03 PM »

น่ากลัวนะ ยิงประจำทุกปีครับผม  หากเป็น a1 ตัวเก่านี่ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุนะ  ส่วนa2นี่เพิ่มเกลียวลำกล้อง  หมวกเหล็กทหารทะลุครับ   Grin

a1ก็เข้าครับ หมวกเกราะก็ทะลุครับผมกะรันตีเห็นประจำที่สามจังหวัด สำหรับทหารตำรวจ สามจังหวัดมีหมวกเกราะ ไว้กัน สมองกระจาย เก็บไม่ได้ครับ

ส่วนเรื่องอำนาจทำลายล้างนะหรอ ออกจาก ปากลำกล้องปุ๊ปถูก ส่วน ไหนเป็นแหลกครับ แต่เอ็ม16 เนี่ยะมีข้อดีอยู่ว่า ยิงแล้ว รูเข้าเลือดไม่ค่อยออกครับ แต่เนื้อเยื่อภายในจะถูกทำลายอย่างรุนแรง ครับ เชื่อได้เลยว่าถ้าโดนเข้าไปจังๆ ไม่ว่าถูกตรงไหนเละครับ นอกจากโดนถากๆครับ เอาครับเดี๋ยวจะหาภาพมาให้ดู

ไปพิม ในกูเกิลดูว่า  มูลนิธิเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว ยะลาครับ ดูที่รูป อดีตทหารพรานถูกยิงครับ ทั้ง เว็บมีให้ดูเยอะครับ ที่่โดนยิงกับเอ็ม16ทั้งa1a2m4  นั่นหละครับ
ออนึกออกอีกอย่างครั้ง มีครั้งนึงที่ปิดล้อมจับกุมแล้วมีการปะทะกันเกิดขึ้นครับ ทีมผม โดนโจมตีระยะประชิดแต่โดนสวนไป กับ m4a2 ระยะไม่เกิน1เมตร ครับ โดนไป3นัดครับ ออโต้ ดับคาที่แผล เบอเร่อเท่อครับ รับรองว่าโดนไปนัดเดียวตายถ้าไม่โดนถากๆ

เรามาคุยกันเรื่องเลือกตั้งกันดีกว่า
   ผม อยากได้นายก ที่เห็นชีวิต เจ้าหน้าที่  ตำรวจ ที่สามจังหวัดชายแดนภาค
มีความ สำคัญ กว่าชีวิตของ ตัว เอง ช่วย แก้ ไข ปัญหาความขัดแย้งอย่าง จิง จัง
   ไม่ใช่มา เพื่อโกง กิน อย่างเดียว จงเอา กรณี   ผู้กำกับ สมเพียร   เป็นอุธาหร
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์