๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:52:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ อานุภาพ ของ m16  (อ่าน 14941 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:45:56 PM »

http://www.angelfire.com/art/enchanter/terminal.html
อ้างถึง
The fact that rounds like the 5.56x45mm tumble on impact with a target is fairly well known. What is not appreciated by many is that all pointed (Spitzer) bullets have a tendency to tumble, although this tendency is dependent on rifling rate, range, velocity, bullet shape and ratio of length to calibre.

A pointed bullet has its centre of gravity towards the base, and it is a property of projectiles that they are more stable travelling heavy end first. A good example is a shuttlecock, which is launched with the heavier nose to the rear but will turn to arrive nose first. The pointed bullet is made to travel point first because it is spin stabilized. When the bullet hits something denser than air, this will destabilize it and this may occur to such an extent that the bullet flips over to a more stable base first configuration.
        How readily this occurs is an important consideration in terminal ballistics. When a bullet is turning sideways it is creating a bigger wound channel and dumping a lot of energy to form a large stretch cavity. Some bullets will not begin to flip until they have traveled through the equivalent of several feet of tissue. In practice they do not start tumbling until they have exited the body so tumbling does not contribute to wounding. Other rounds tumble more readily, although at what depth is important. Some rounds will punch a neat little hole through an arm or leg but cause great disruption if the torso is hit. Some bullets will tumble just once, while others make multiple somersaults.
        Range has an effect too. When a rifle round leaves the muzzle it is yawing or wobbling for some distance before it fully stabilizes. This distance can be in the order of dozens of yards. If the bullet hits within this range it is far more prone to tumbling. On the negative side it means that a bullet will not be as effective at penetration of hard cover at such ranges. At long ranges where the bullet's trajectory becomes very curved the spin stabilization on the bullet keeps it pointing in the direction it was aimed, rather than that which it is travelling. This means the bullet will hit the target slightly side on, and will tumble more readily. Because they have a more central centre of gravity, round nosed rifle bullets are not so prone to tumbling, so may produce their most effective wounds at close or long range.
MO
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:06:01 PM »

น่ากลัวนะ ยิงประจำทุกปีครับผม  หากเป็น a1 ตัวเก่านี่ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุนะ  ส่วนa2นี่เพิ่มเกลียวลำกล้อง  หมวกเหล็กทหารทะลุครับ   Grin

ที่กล่าว่า ปืนเล็กยาว M16A1 ใช้กระสุน 5.56 แบบ M193 .....................ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุ

ไม่ทราบว่าหมวกเหล็กแบบไหนครับ .................

ผมอบรมกับยิงอย่างเดียวครับท่าน ไปฝึกทบทวนทุกปีครับ  ไม่ได้เป็นทหารครับเลยบ่ค่อยรู้เรื่องลูกปืน m16 เท่าไหร่ครับ   เป็นแค่ผู้กำกับ นักศึกษาวิชาทหารครับท่าน ปีนี้เมษาที่ผ่านมายิง HK ครับ ฟังครูฝึกเขาบอกว่าครับ  หมวกเหล็กแบบไหนผมไม่ทราบครับ  แต่ผมมีหมวกเหล็กทหารเก่าอยู่่  1  ใบ มีตาข่ายถักคลุม หุ้มสีเขียว ไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนครับ  ให้ลองยิงบ่กล้าหรอกครับ เสียดายหมวกครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:30:50 PM »

น่ากลัวนะ ยิงประจำทุกปีครับผม  หากเป็น a1 ตัวเก่านี่ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุนะ  ส่วนa2นี่เพิ่มเกลียวลำกล้อง  หมวกเหล็กทหารทะลุครับ   Grin

ที่กล่าว่า ปืนเล็กยาว M16A1 ใช้กระสุน 5.56 แบบ M193 .....................ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุ

ไม่ทราบว่าหมวกเหล็กแบบไหนครับ .................

ผมอบรมกับยิงอย่างเดียวครับท่าน ไปฝึกทบทวนทุกปีครับ  ไม่ได้เป็นทหารครับเลยบ่ค่อยรู้เรื่องลูกปืน m16 เท่าไหร่ครับ   เป็นแค่ผู้กำกับ นักศึกษาวิชาทหารครับท่าน ปีนี้เมษาที่ผ่านมายิง HK ครับ ฟังครูฝึกเขาบอกว่าครับ  หมวกเหล็กแบบไหนผมไม่ทราบครับ  แต่ผมมีหมวกเหล็กทหารเก่าอยู่่  1  ใบ มีตาข่ายถักคลุม หุ้มสีเขียว ไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนครับ  ให้ลองยิงบ่กล้าหรอกครับ เสียดายหมวกครับ

ถ้าเป็นหมวกแบบรุ่นเก่าที่คุณกล่าว(ไม่ค่อยจะชัดเจนนัก) ที่เป็นแบบมีหมวกรองในไฟเบอร์ด้วย .....................ทะลุครับ ทะลุสองข้างด้วย

หมวกเคฟล่ารุ่นใหม่ๆที่ใช้กัน ก็ใช่ว่าจะกันกระสุน 5.56 ได้มากนัก แต่ก็ยังดีกว่ารุ่นเก่า .........................

ครูฝึกที่บอกคุณมองได้สองแง่คือ ................ มั่ว หรือไม่ก็อำเพื่อให้มีกำลังใจไม่กลัว แต่ถ้าโดนก็ตายกันจริงๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:55:26 PM »

มีแบบนี้อยู่ใบนึง เพิ่งได้รับมาจาก Fort Jackson ใหม่เอี่ยม ACH ( Advanced Combat Helmet )
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:06:25 PM »

มีแบบนี้อยู่ใบนึง เพิ่งได้รับมาจาก Fort Jackson ใหม่เอี่ยม ACH ( Advanced Combat Helmet )

เอามาลองยิงดูเพื่อพิสูจน์หน่อยสิครับพี่เจษ... คิก คิก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:32:53 AM »

เอามาลองยิงดูเพื่อพิสูจน์หน่อยสิครับพี่เจษ... คิก คิก
ส่งมาให้ผมลองก็ได้ครับ พึ่งได้ปืนใหม่มา อยากลอง Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:59:12 AM »

อ่ะนะ หุหุหุ กระสุน 5.56x45mm ทะลุซิครับ ใบนี้แค่ Level IIIA ครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:12:50 AM »

อ่ะนะ หุหุหุ กระสุน 5.56x45mm ทะลุซิครับ ใบนี้แค่ Level IIIA ครับ
ตกใบเท่าไหร่ครับพี่ เคยเห็นพวกของก็อปไม่รู้ว่าของจีนหรือปล่าว กรุงเทพใบละ 600.-บาท Grin

worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:45:29 AM »

ปีที่แล้ว รด.ให้ยิง เอชเค อย่างเดียว ส่วน เอ็ม 16 เอ 1 กระสุนเริมเบิกไม่มีครับ ลองดันทุรังเอากระสุนเอชเค (ตูดสีเขียวจาก...)มายิงกับเอ็ม 16 เกิดการติดขัด ปลอกบานแตก แก๊บทะลุ เลยเลิกใช้ แต่ 16 ในคลัง รด.ยังแม่นทุกกระบอกครับ ส่วนครูฝึกนี่แล้วแต่จะเจอใคร.......ส่วนพวกมีประสบการจริงส่วนมากเริ่มทยอยเกษียนกับเข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ เช่น พวต ๑  ฯลฯ.......ที่เจ็บสุดเมื่อ 2-3ปี ที่แล้ว มี  รด.ปี3 นายหนึ่ง ฟ้องศารปกครองว่า เขาฝึกยิง เอชเค 33 ....เพียง 26 นัด ทำให้ ศูนย์เสีย แบร่ ไหว้ ไหว้การได้ยินไป .....ปวดหัวเลยครับครูฝึก......น่าเสียดายปัจจุบัน รด.จึงได้ยิงปืนน้อยลง
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:56:23 AM »

เริ่มอวกาศแล้วครับ

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:03:37 AM »

ปีที่แล้ว รด.ให้ยิง เอชเค อย่างเดียว ส่วน เอ็ม 16 เอ 1 กระสุนเริมเบิกไม่มีครับ ลองดันทุรังเอากระสุนเอชเค (ตูดสีเขียวจาก...)มายิงกับเอ็ม 16 เกิดการติดขัด ปลอกบานแตก แก๊บทะลุ เลยเลิกใช้ แต่ 16 ในคลัง รด.ยังแม่นทุกกระบอกครับ ส่วนครูฝึกนี่แล้วแต่จะเจอใคร.......ส่วนพวกมีประสบการจริงส่วนมากเริ่มทยอยเกษียนกับเข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ เช่น พวต ๑  ฯลฯ.......ที่เจ็บสุดเมื่อ 2-3ปี ที่แล้ว มี  รด.ปี3 นายหนึ่ง ฟ้องศารปกครองว่า เขาฝึกยิง เอชเค 33 ....เพียง 26 นัด ทำให้ ศูนย์เสีย แบร่ ไหว้ ไหว้การได้ยินไป .....ปวดหัวเลยครับครูฝึก......น่าเสียดายปัจจุบัน รด.จึงได้ยิงปืนน้อยลง

ดีมันไม่ฟ้องศาลปกครองว่า "ฝึกรด.ทำให้ผิวมันเสีย"  Huh Huh Huh

"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:26:42 AM »

น่าเอามาทำเป็นหมวกกันน๊อคนะครับพี่... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ปีที่แล้ว รด.ให้ยิง เอชเค อย่างเดียว ส่วน เอ็ม 16 เอ 1 กระสุนเริมเบิกไม่มีครับ ลองดันทุรังเอากระสุนเอชเค (ตูดสีเขียวจาก...)มายิงกับเอ็ม 16 เกิดการติดขัด ปลอกบานแตก แก๊บทะลุ เลยเลิกใช้ แต่ 16 ในคลัง รด.ยังแม่นทุกกระบอกครับ ส่วนครูฝึกนี่แล้วแต่จะเจอใคร.......ส่วนพวกมีประสบการจริงส่วนมากเริ่มทยอยเกษียนกับเข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ เช่น พวต ๑  ฯลฯ.......ที่เจ็บสุดเมื่อ 2-3ปี ที่แล้ว มี  รด.ปี3 นายหนึ่ง ฟ้องศารปกครองว่า เขาฝึกยิง เอชเค 33 ....เพียง 26 นัด ทำให้ ศูนย์เสีย แบร่ ไหว้ ไหว้การได้ยินไป .....ปวดหัวเลยครับครูฝึก......น่าเสียดายปัจจุบัน รด.จึงได้ยิงปืนน้อยลง

ดีมันไม่ฟ้องศาลปกครองว่า "ฝึกรด.ทำให้ผิวมันเสีย"  Huh Huh Huh

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 10:41:57 AM โดย ลาวเกรด A » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:33:39 AM »

ถ้าไม่นับเรื่องร้อนเป็นหมวกที่น่าใช้ครับ  ถึงจะกันกระสุนไม่ได้แต่ถ้ามองด้านกันพวกสะเก็ดน่าจะมีประโยชน์มากครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:16:14 AM »

ชอบครับ

เหมือนของ Aria XD3 เลย

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:51:58 AM »

ตกใบเท่าไหร่ครับพี่ เคยเห็นพวกของก็อปไม่รู้ว่าของจีนหรือปล่าว กรุงเทพใบละ 600.-บาท Grin
ถ้าต้องซื้อจะทั้งใหม่และเก่า  ราคาจาก $100 กว่าๆไปถึง $300
สูญเสียครับ ไม่ใช่ศูนย์เสีย
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์