๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:39:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ อานุภาพ ของ m16  (อ่าน 14999 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:42:46 AM »

เคยอ่านเจอในบอร์ดนี่แหละครับว่า... แค่กระสุนถากหน้าท้อง... ก็เสียชีวิต... เพราะลำไส้แตกอยู๋ข้างใน...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:22:01 AM »

น่ากลัวนะ ยิงประจำทุกปีครับผม  หากเป็น a1 ตัวเก่านี่ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุนะ  ส่วนa2นี่เพิ่มเกลียวลำกล้อง  หมวกเหล็กทหารทะลุครับ   Grin

ที่กล่าว่า ปืนเล็กยาว M16A1 ใช้กระสุน 5.56 แบบ M193 .....................ยิงหมวกเหล็กไม่ทะลุ

ไม่ทราบว่าหมวกเหล็กแบบไหนครับ .................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:00:15 AM »

...ขนาดแขวนหลวงพ่อที่ว่าดังๆๆ  ท่านโกยหนีตั้งแต่ขึ้นลำแล้ว  เอ็ม 16

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:52:53 PM »

เคยได้ยินหลายๆคนเขาพูดมาว่า เอ็ม 16 เวลายิงใกล้ๆ มักจะไม่ตายเพราะว่ากระสุนยังไม่ทันหมุนบ้าง ยังไม่ได้รอบเกลียวบ้าง อย่างคดียิงหลายๆคดีที่ใช้เอ็ม 16 ยิงถล่มรถบุคคลสำคัญ หลายๆครั้งแล้วไม่ตาย เป็นเพราะระยะใกล้เกินไป พี่ๆคิดว่าจริงเท็จประการใดครับ
         โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยว ความเร็วของกระสุนเอ็ม 16 ออกจากปากลำกล้องก็น่าจะ  สองพันกว่าฟุตต่อวินาทีแล้วอย่างไรก็แรงกว่ากระสุนปืนสั้นทั้งปวงอำนาจในการสังหารน่าจะสูงกว่าอยู่แล้ว แต่ก็ยังไม่แน่ใจหรือหัวกระสุนเร็วมากไป น้ำหนักหัวกระสุนน้อยอำนาจการสังหารในการยิงระยะใกล้จะไม่ดีจริง ขอทราบข้อเท็จจริงจากพี่ๆด้วยครับ ไหว้

ผมว่าไอ้ที่ไม่ตายมี 2 อย่าง คือไม่อยากให้ตายหรือสร้างภาพจ้างคนมายิงตัวเอง กับอีกอันยิงไม่ถูก ครับ
          ในชีวิตเคยเห็นคนโดนยิงด้วยปืนนี้แบบจ่อยิงสมัยปี 2520 คาวงข้าว ที่แถวเขายายเที่ยง ผลคือเอวขาดจากตัว เครื่องในยกออกมาทั้งกระบิ อุจาดลูกตามาก จับตัวคนยิงได้บอกว่ายิงแม๊กเดียว

ประเด็นของคุณrung 
....หรือหัวกระสุนเร็วมากไป น้ำหนักหัวกระสุนน้อยอำนาจการสังหารในการยิงระยะใกล้จะไม่ดีจริง ....

....แสดงว่า..กรณีของ สส.ประชา  อาจแค่ถากๆรึเปล่าคุณพี่  หรือของแกดี  แต่สร้างภาพแบบนี้คงไม่ไหว..  จับได้แต่คนชี้เป้า   ผู้บงการคงว่ากันอีกยาว

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:45:39 PM »

กรณี สส.ประชา .................ถูกยิงด้วยปืน M16A1

แต่มือปืนขี้เท่อ ใช้กระสุนของ M16A2คือ SS109  มาใช้กับปืน M16A1 ................ยิงแล้วกระสุนพ้นปากลำกล้องแล้วจะเสียการทรงตัวเอาข้างเอาเป้า..................

สาเหตุนี้เป็นประเด็นหนึ่งที่ทำให้ทางตำรวจสืบจับตัวทีมสังหารได้..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:22:10 PM »

ไหว้

I love Doraemon.
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:48:24 PM »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๘ ก.ย.นี้ พลทหารที่ลพบุรี ทำปืนลั่นเข้าใต้คางขณะออกฝึก(เอ็ม ๑๖)
กระสุนทะลุออกลูกนัยตา กรามแตกละเอียดลูกนัยตาหลุดหายไป ส่งรพ.สมเด็จพระนารายณ์มหาราช
เสียชีวิตในเวลาต่อมา เศร้า
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:56:29 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=2m2vaJCBQTs 
นี่ 223 แรงดันน้อยกว่า 5.56 แต่ดูจากโพรงกระสุนแล้วหากยิงเข้าช่องท้องหรืออก อวัยวะภายในคงเสียหายมากกว่าปืนพกพอสมควรครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:15:48 PM »

...ขนาดแขวนหลวงพ่อที่ว่าดังๆๆ  ท่านโกยหนีตั้งแต่ขึ้นลำแล้ว  เอ็ม 16
พวกพระเยอะผมว่าไปก่อนเลยครับ เพราะเวลาคลานกลางคืนละดังกรุ๊งกริ๊งๆเลย  Grin Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:49:19 PM »

พวกพระเยอะผมว่าไปก่อนเลยครับ เพราะเวลาคลานกลางคืนละดังกรุ๊งกริ๊งๆเลย  Grin Grin Grin Grin Grin

Grin Grin Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:15:04 PM »

ยิ่งถูกยิงใกล้ยิงอันตรายครับ...

ความเร็วของหัวกระสุนสูงสุดเมื่อออกจากลำกล้อง...

ยิ่งใกล้ปากลำกล้องความเร็วยิ่งสูง...

ความเร็วสูง = พลังงานจลน์มาก...

พลังงานมากยิ่งอำนาจทำลายมากครับ... Cheesy
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:20:44 PM »

ของพี่หมอ เดี๋ยวนี้ ไม่มีภาพประกอบเลยครับ

อยากเห็นอีกครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
m4 ops
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:49:50 PM »

ยิงเข้าที่หัวมันเหมือนยิงลูกแตงโมเลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 05:48:49 PM »

ของพี่หมอ เดี๋ยวนี้ ไม่มีภาพประกอบเลยครับ

อยากเห็นอีกครับ...

ไม่ต้องใช้ภาพของผมหรอกครับ...

แค่ลุงกู้ก็หาได้บานจนกินข้าวไม่ลงแล้วครับ...  คิก คิก

ลอง search google คำว่า" high velocity gunshot wound "...

เลือกภาพดูกันได้มากมายครับ... ไหว้
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:23:21 PM »

ยิ่งถูกยิงใกล้ยิงอันตรายครับ...
ความเร็วของหัวกระสุนสูงสุดเมื่อออกจากลำกล้อง...
ยิ่งใกล้ปากลำกล้องความเร็วยิ่งสูง...
ความเร็วสูง = พลังงานจลน์มาก...
พลังงานมากยิ่งอำนาจทำลายมากครับ... Cheesy

ผม ขอค้าน หมอสักนิด ครับ กระสุน หาก ยิงใกล้ ๆ จะทะลุเป้าไป หัวกระสุน จะมีพลังงานจล เหลืออยู่ ถ้าเป็นกระสุนความเร็วสูง อย่าง .223 หรือ .308 หากยิงระยะไกล ความเร็วหัวกระสุนลดลง หัวกระสุน หมุนช้าลง ในหัวกระสุนที่ ท้ายหนัก หัวกระสุนเมื่อกระทบเป้า จะเอา ข้างเข้าตี ทำให้ ถ่ายพลังงานจลย์ ไปยังแผลที่กระทบได้มากกว่า กระสุนที่เพิ่งพ้นปากลำกล้อง ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์