๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 06:08:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามกันเล่นๆ....  (อ่าน 5636 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:58:39 AM »

ปึก  แป้นปีกบ้อครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:58:56 AM »

คว้าเครื่องคิดเลขขึ้นมาทวน...ได้ ๑๑ ครับ

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:08:15 AM »

คว้าเครื่องคิดเลขขึ้นมาทวน...ได้ ๑๑ ครับ

เครื่องคิดเลข คิดเป็นลำดับความเข้าใจตอนแรก ของผม แต่ถ้ามอง โจทย์ อย่างที่ผมบอกว่าผมโง่ไปเลย เพราะ เขามองที่ รูป สมการ ครับ คำตอบ จึงได้ 38
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:08:43 AM »

38 ครับ เพราะถ้ามี + มาคั่นกลางต้องใส่วงเล็บ ก่อน และหลัง จำนวนครับ ถ้าผิด ผมคงตกงานไปนานแล้ว  Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:10:01 AM »

38 ครับ เพราะถ้ามี + มาคั่นกลางต้องใส่วงเล็บ ก่อน และหลัง จำนวนครับ ถ้าผิด ผมคงตกงานไปนานแล้ว  Grin Grin Grin Grin Grin

ใช่ครับ มองจากรูปการไม่ได้ ต้องมอง จากหลักการ ครับ กิกิ เกี่ยวกันใหมนี่
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:21:09 AM »

ผมประเภทคิดง่ายๆครับ ไม่ชอบคิดซับซ้อน  คิก คิก

ตอบ .........................38 ครับ

แต่รับรองได้เลยว่าคำตอบคงไม่ใช่ 38 แน่ครับ ฮ่าๆๆ ต้องมีอะไรให้น่าคิดกว่าการบวก การหาร แน่  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:24:09 AM »

ตอบ         17   ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:37:48 AM »

ผลลัพท์ คือ 38 ครับ...

ดังนั้น ผมควรเลือกที่จะปล่อยรถซิ่งคันนั้นไปตามทางของมัน...

แวะไปรับแฟน และพาไปกินข้าว...  หลงรัก

อันที่จริงผมยังคิดเพ้อเจ้อไปอีกไกลกว่านี้มาก...

แต่แสดงความเห็นเพี้ยนๆแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ...  คิก คิก

ไหว้
แสดงว่าคุณหมอต้องตั้งโจทย์สมการยาวเฟื้อยไปกว่านี้แหงมๆๆ คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:52:14 AM »

ผลลัพท์ คือ 38 ครับ...

แต่ที่มา...

http://pantip.com/cafe/wahkor/topic/X11063148/X11063148.html

http://pantip.com/cafe/wahkor/topic/X11060098/X11060098.html

ผมมองว่าส่วนสำคัญของโจทย์นี้อยู่ที่ การให้ลำดับความสำคัญ และ เลือกทำตามลำดับอย่างถูกต้อง ครับ...

ถ้าหากไปให้ความสำคัญผิด...

คุณจะเลือกทำตามลำดับที่ผิด...

สุดท้าย ผลลัพท์ย่อมผิดพลาดไป...  Grin

ลองดูตัวอย่างครับ...

ผมกำลังขับรถไปกินข้าว โดยนัดจะไปรับแฟนก่อน แต่มีรถซิ่งโหลดเตี้ยมาปาดหน้า...

ลำดับความสำคัญคือ...

๑.ไปรับแฟน...

๒.กินข้าว...

๓.ปาดหน้ารถซิ่งคืน...

ถ้าหากผมเลือกที่จะไปซิ่งให้ชนะรถคันนั้น...

ผมอาจผิดนัดแฟน และอดกินข้าวมื้อนั้น...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าหากผมเลือกแวะกินข้าวก่อน แล้วค่อยไปรับแฟน...

ผมอาจต้องไปตามงอนง้ออีกหลายวัน...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดังนั้น ผมควรเลือกที่จะปล่อยรถซิ่งคันนั้นไปตามทางของมัน...

แวะไปรับแฟน และพาไปกินข้าว...  หลงรัก

อันที่จริงผมยังคิดเพ้อเจ้อไปอีกไกลกว่านี้มาก...

แต่แสดงความเห็นเพี้ยนๆแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ...  คิก คิก

ลอกคำตอบ อ.หมอรุต ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 11:00:22 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:01:46 AM »

กระทู้นี้นายสมชายแปลกใจครับ...

ขอบคุณคุณวัฒน์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:10:15 AM »

ตายล่ะวา ยิ่งโง่ ๆ อยู่

นึกถึงประวัติ นีล โบร์เลย

ใครสนใจตามไปอ่านครับ  ฮาดี

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1170579

ไปอ่านตามลิ้งก์มาแล้ว... นายสมชายว่าอีตานี่ต้องจับมานั่งเถียงกับศรีธนนชัยครับ... ฮา...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:08:32 PM »

คำตอบได้ ๓๘ ตามกูเกิ้ลครับ... พอดีเมื่อคืนไปนั่งออกข้อสอบเพื่อสอบพนักงานราชการกับพี่ที่จบคณิตศาสตร์... แกบอกว่าถ้าไม่มีวงเล็บให้ทำตามลำดับความสำคัญของเครื่องหมาย... เรียงจาก คูณ, หาร, บวก, ลบ... ครับ... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 01:15:53 PM »

รอเฉลยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 03:25:52 PM »

กูเกิ้ลตอบว่า 38 ครับ

แต่ผมว่า ต้องมีอะไรมากกว่านี้ ลองพี่วัฒน์เอามาถาม มันต้องไม่ใช่คำตอบประถม ๆ แน่

Smiley ไม่มีครับ

การลบ คือ การบวกด้วยอินเวิร์สการบวก และการหาร คือ การคูณด้วยอินเวิร์สการคูณ
เพราะฉะนั้น เครื่องหมายระดับเดียวกัน จะทำซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายผลก็เท่ากัน
แต่ถ้าคนละเครื่องหมายให้ทำ คูณ,หาร ก่อน บวก,ลบ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 04:23:27 PM »

ขอบคุณครับพี่วัฒน์  ไหว้

ผมแอบตอบไว้คือ 38 เย้..... Grin

ตอนเรียนคณิตศาสตร์เกรด 2 ผมได้ไม่บ่อยนัก  จูบบบบ
ถ้าได้ 2 มาก็ดีใจไปเป็นปีล่ะครับ  คิก คิก คิก คิก

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์