๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:46:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาธานซีลยังไม่จบ.... นาธานนายร้อยโผล่มาอีกแล้ว  (อ่าน 13323 ครั้ง)
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:14:25 PM »

ไหนๆก็มีกระทู้แบบนี้แล้ว รบกวนสมาชิกท่านใดที่พอจะมีความรู้ในการตรวจสอบเจ้าหน้าที่จริงหรือปลอมตรวจสอบอย่างไร  ช่วยแนะนำทีนะครับ  ถ้าจริงจะได้ให้ความร่วมมือถ้าปลอมก็ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ดูจากบัตรประจำตัวคงบอกไม่ได้แล้วครับสมัยนี้ เพราะเทคโนโลยีด้านคอมพิวเตอร์มีโปรแกรมที่สามารถตัดต่อ ตกแต่งบัตรได้เหมือนบัตรจริงมากๆ ผมรู้จากเพื่อนที่เป็นพนักงานสอบสวน มันบอกว่าถ้าคนที่อ้างตัวว่าเป็นนายตำรวจมันตรวจสอบได้ง่ายมากคือถามรุ่นเลยว่าจบมาจาก รร นายร้อยตำรวจรุ่นอะไรหรือนายร้อยอบรมรุ่นเท่าไหร่และเปิดเว็ปไซด์ของ รร นายร้อยตำรวจเช็คดูโดยเอาชื่อคนที่อ้างนั้นคีย์เข้าไป ถ้ามีจริงชื่อจะขึ้นมาทันทีว่าจบรุ่นอะไรเพราะชื่อนี้จะมีอยู่ในฐานข้อมูลของ รร อยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนชื่อก็มีชื่อเดิมสมัยเป็นนักเรียนเอาเลขบัตรประชาชนคีย์เข้าไปก็สามารถบอกได้ ว่าเป็นตัวจริงหรือนาธาน ไม่ต้องตรวจสอบกับกองกำลังพลให้เสียเวลา ส่วน รร นายร้อยของทหารทั้ง3เหล่าไม่รู้เข้าทำแบบเดียวกันนี้หรือเปล่า เวลาตรวจเช็ค Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

กรณีการตรวจสอบ นายร้อยตำรวจอย่างที่ว่า ก็ได้ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ หากจบจาก รร.นรต.หลักสูตร ๔ ปี มาจริง
ก็หาง่ายอย่างที่ท่านพญาจงอาง+รักในหลวง+ แนะนำไว้จริง แต่จะได้แต่ชื่อครับ ไม่มีรูปหน้าในบางคนครับ บางครั้งคนแอบอ้างก็อ้าง
คนที่มีตัวตนจริงครับ ยศก็จริง แบบนี้ก็จะตรวจสอบยากไปอีกนิด

ถ้าเป็น นายร้อยตำรวจที่มาจากชั้นประทวนสอบได้จากบุคคลภายนอกสอบได้ แบบนี้อาจตรวจสอบไม่พบทุกคนครับ  

กรณีถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ  อันดับแรกขอให้ดูบัตรประจำตัว ที่มีตราครุฑประทับเป็นหลักครับ บางครั้งอาจจะมีบัตรที่ออกโดยชุดที่ทำงานอยู่ไม่ต้องไปสนใจ
ขอดูบัตรที่มีตราครุฑด้านหลังระบุ บัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ของรัฐ ข้าราชการตำรวจ เป็นหลัก(แบบฟอร์มบัตรนี้จะเป็นแบบฟอร์มเดียวกับข้าราชการอื่นๆ)
ในนั้นจะระบุ ยศ ชื่อ ตำแหน่งและสังกัด พร้อมเลข ๑๓ หลัก ชัดเจน ให้สังเกตที่ตำแหน่งและประจำอยู่ที่ไหนเป็นหลัก  และให้ โทรถาม ต้นสังกัด ตามบัตรเป็นหลักครับ
ว่ามีตำรวจยศนี้ชื่อนี้หรือไม่ ทำหน้าที่อะไร ถึงแม้ว่าบัตรจะปลอมได้เหมือนแต่ข้อความในบัตรก็ทำให้ตรวจสอบตัวผู้ถือได้ว่าตัวจริงตัวปลอมครับ

แต่ก็ต้องดูดีๆนะครับ เพราะในทางปฏิบัติของตำรวจนั้นสามารถช่วยราชการได้ และมักจะมีเสมอๆ อย่าเพิ่งคิดว่าแอบอ้างเสมอไป ขอให้ตรวจสอบก่อน
เพราะบางครั้งแม้ว่าตำรวจท่านนั้นจะมีตำแหน่งอยู่ที่หนึ่งตามบัตร แต่ก็สามารถไปช่วยราชการอีกที่ได้ เช่น ปกติตำแหน่งตามบัตรอยู่ที่ สภ.เมืองจันทบุรี
แต่อาจจะไปช่วยราชการในส่วนของ กองบังคับการสืบสวนสอบสวน ตำรวจภูธรภาค ๒ หรือแม้แต่ สภ.เมืองปัตตานีก็ได้ ถ้าเป็นแบบที่ยกตัวอย่างมา

ตำรวจท่านนี้ก็จะมีหน้าที่เหมือนกับเจ้าหน้าที่ของกองบังคับการสืบสวนสอบสวน ตำรวจภูธรภาค ๒ หรือ สภ.เมืองปัตตานีแล้ว เพียงแต่ไม่ได้ย้ายตำแหน่งมาเฉยๆ
แต่ก็ยังสามารถตรวจสอบจาก สภ.เมืองจันทบุรี ได้ว่า ตำรวจคนนี้เป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 10:22:30 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:17:50 AM »

+ทั้งสองท่านครับขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:44:44 AM »

น้า  SEEZ ..รักในหลวง..  ยังดีกว่า อาเน๊าะตานิงบางคน  เรียกแยกดอนยาง  ว่า  แยก  ทุ่งยาง 

คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์