๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:26:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติ การโดดร่ม จะกระตุกร่ม ที่ความสูงเท่าไรครับ  (อ่าน 20030 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:05:23 PM »

คือไปอ่านเจอมา  มีคนกระตุกร่มที่ ความสูง 27000 ฟุต บ้านเรามีหน่วยใหน ฝึกแบบนี้บ้างครับ

ที่ผมอ่านเจอคือ เขาบอกว่า การ ฝึกแบบ HAHO เขาให้จะโดดสูงจริง แต่ การกระตุกร่ม ในระยะต่ำจะทำให้ข้าศึกเดาที่หมายได้ง่าย ตามหนังสือนะครับ

แบบนี้เข้าใจครับ ดูในหนังฝรั่งมาหลายเรื่องแล้วครับ  Wink   .. แต่คุณโรจน์ต้องแก้ไขข้อความด้วยครับ ไม่งั้นจะหมายถึงกระตุก ตั้งแต่ระยะ เกือบสามหมื่นฟุต  Grin

อ้อ เขา กระตุก ที่ระยะ 27000 ฟุต จริงๆ ครับ อ่านเจอให้หนังสือ สู่อาสรมคนกล้า ซีลทีม 1 เขียนโดย  พลเรือโท อุดมพร สมพงษ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 05:07:58 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:11:33 PM »

ถ้าหากเปิดร่มที่ระดับสูงมากๆ เรียกว่าโดดแบบ HAHO (High Altitude High Opening)ถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าหากโดดจากระดับความสูงมากๆ แล้วมาเปิดร่มที่ระดับต่ำๆ ประมาณหลักพันต้นๆฟิต จะเรียกการโดดแบบนี้ว่า HALO(High Altitude Low Opening) ครับ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:12:02 PM »

คือไปอ่านเจอมา  มีคนกระตุกร่มที่ ความสูง 27000 ฟุต บ้านเรามีหน่วยใหน ฝึกแบบนี้บ้างครับ

ที่ผมอ่านเจอคือ เขาบอกว่า การ ฝึกแบบ HAHO เขาให้จะโดดสูงจริง แต่ การกระตุกร่ม ในระยะต่ำจะทำให้ข้าศึกเดาที่หมายได้ง่าย ตามหนังสือนะครับ

แบบนี้เข้าใจครับ ดูในหนังฝรั่งมาหลายเรื่องแล้วครับ  Wink   .. แต่คุณโรจน์ต้องแก้ไขข้อความด้วยครับ ไม่งั้นจะหมายถึงกระตุก ตั้งแต่ระยะ เกือบสามหมื่นฟุต  Grin

อ้อ เขา กระตุก ที่ระยะ 27000 ฟุต จริงๆ ครับ อ่านเจอให้หนังสือ สู่อาสรมคนกล้า ซีลทีม 1 เขียนโดย  พลเรือโท อุดมพร สมพงษ์

ครับ สอบถามจากน้องที่กระโดดร่มแล้ว  มีการฝึกแบบนี้ครับ .. พ่อเขาก็เคยฝึกแต่ ระยะประมาณเกือบ 20000 ฟุต ครับ

ปล. ระยะขนาดนั้นน้องบอกเขาไม่ค่อยทำกัน ถ้าทำจริงต้องอุปกรณ์พร้อม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:21:00 PM »

ถ้าหากเปิดร่มที่ระดับสูงมากๆ เรียกว่าโดดแบบ HAHO (High Altitude High Opening)ถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าหากโดดจากระดับความสูงมากๆ แล้วมาเปิดร่มที่ระดับต่ำๆ ประมาณหลักพันต้นๆฟิต จะเรียกการโดดแบบนี้ว่า HALO(High Altitude Low Opening) ครับ ไหว้

น้องเขาก็อธิบายตามนี้เลยครับ  Wink ขอบคุณครับ  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:24:46 PM »

สวัสดีครับ
                  ผมเข้าใจว่าเป็น การเดินทางบนอากาศ (ที่โดดสูงๆ)
                  ยิ่งสูง ยิ่งมีโอกาส ไปได้ไกลจากจุดโดดเดิมมากขึ้น
                  ยิ่งสูงอากาสยิ่งเบาบาง จึงต้องมีถังอากาศไว้หายใจ
                  ส่วนกระตุกที่ความสูงเท่าไรไม่ทราบครับ (ปูเสื่อรอฟังด้วย)  Grin
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:41:46 PM »

ขอบคุณ ครับ หายสงสัยแล้ว ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:30:50 PM »

อ้าว ...............

กำลังจะอธิบายอยู่เลยว่า HAHO กับ HALO ต่างกันยังไง

เข้าใจก็ดีแล้วครับ Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:52:25 PM »

กำลังจะอธิบายอยู่เลยว่า HAHO กับ HALO ต่างกันยังไง

เอ่อ   แฮ่ๆ  ผมยังบ่เข้าใจว่าทำไมต้องกระตุกร่มที่ความสูงตั้งเกือบแปดกิโลแบบนั้นครับพี่มะขิ่น   ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:58:10 PM »

สวัสดีครับ
                     Grin + ล่วงหน้าครับ  ไหว้

เอ่อ   แฮ่ๆ  ผมยังบ่เข้าใจว่าทำไมต้องกระตุกร่มที่ความสูงตั้งเกือบแปดกิโลแบบนั้นครับพี่มะขิ่น   ไหว้

รอฟังด้วยครับ   Grin
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:09:55 PM »

เปิดร่ม 2หมื่นกว่าฟุต กะร่อนข้ามประเทศเลยรึ   Cheesy

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:19:43 PM »

เปิดร่ม 2หมื่นกว่าฟุต กะร่อนข้ามประเทศเลยรึ   Cheesy
ถูกต้องนะครับ กระตุกที่ระดับความสูงนั้นเพื่อร่อนเข้าแทรกซี้ม  เพราะอาจจะไม่สารถนำเครื่องบินเขาไปได้
มีการทดสอบทดลองใช้ปีกช่วยร่อนแล้วครับ  แทนที่จะใช้ร่อนด้วยร่ม

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:29:51 PM »

Grin Grin Grin
Swiss Man Soars with Jet Wings
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:17:43 PM »

คือไปอ่านเจอมา  มีคนกระตุกร่มที่ ความสูง 27000 ฟุต บ้านเรามีหน่วยใหน ฝึกแบบนี้บ้างครับ

โดดร่มไม่รู้ครับ... ผมเคยแต่โดดหอ... Grin Grin Grin

หอพักหญิงชัวร์ี

ครูต้นแกโดดหอ "สันติคาม" ครับ เรื่องนี้ผมรู้ดี คิก คิก คิก คิก

ผมเรียนที่ "ธีรคาม" ครับ... เพราะตอนที่ผมเรียน... เขาเปลี่ยนจากหอพักมาเป็นอาคารเรียนของภาควิชาคอมพิวเตอร์แล้ว... Grin Grin Grin

...ส่วนหอ "สันติคาม" แค่เคยเดินเฉียดๆ ตอนที่เดินไปกินข้าวที่สโมสร... แต่ตอนเรียนปี ๔ เขารื้อหอพัก... แล้วสร้างเป็นอาคารเรียนของคณะวิทยาศาสตร์แล้วครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:48:59 PM »

นายเฟลิกซ์ บอมการ์ทเนอร์ นักกีฬาผาดโผนออสเตรีย ตั้งเป้าจะกระโดดร่มลงมาจากบอลลูนในระยะสูงที่สุดในโลก ด้วยหวังจะทำลายสถิติเดิมเมื่อ 50 ปีก่อนที่ โจ คิตทินเกอร์ ชาวอเมริกัน ทำไว้ โดยการกระโดดร่มลงมาจากบอลลูนในระดับความสูง 31 กิโลเมตร ทั้งนี้นายบอมการ์ทเนอร์ต้องการจะโดดร่มลงมาจากบอลลูนที่ระดับความสูงอย่างน้อย 37 กิโลเมตร ซึ่งการกระโดดลงมาจากความสูงระดับนี้ จะทำให้เขาพุ่งลงสู่พื้นโลกด้วยความเร็วเหนือเสียง และเป็นครั้งแรกที่มนุษย์กล้าท้าความตายเช่นนี้ คาดว่าการท้าความตายครั้งนี้จะมีขึ้นในปลายปี ณ สถานที่แห่งหนึ่งในอเมริกาเหนือ.
godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:54:29 PM »

นายเฟลิกซ์ บอมการ์ทเนอร์ นักกีฬาผาดโผนออสเตรีย ตั้งเป้าจะกระโดดร่มลงมาจากบอลลูนในระยะสูงที่สุดในโลก ด้วยหวังจะทำลายสถิติเดิมเมื่อ 50 ปีก่อนที่ โจ คิตทินเกอร์ ชาวอเมริกัน ทำไว้ โดยการกระโดดร่มลงมาจากบอลลูนในระดับความสูง 31 กิโลเมตร ทั้งนี้นายบอมการ์ทเนอร์ต้องการจะโดดร่มลงมาจากบอลลูนที่ระดับความสูงอย่างน้อย 37 กิโลเมตร ซึ่งการกระโดดลงมาจากความสูงระดับนี้ จะทำให้เขาพุ่งลงสู่พื้นโลกด้วยความเร็วเหนือเสียง และเป็นครั้งแรกที่มนุษย์กล้าท้าความตายเช่นนี้ คาดว่าการท้าความตายครั้งนี้จะมีขึ้นในปลายปี ณ สถานที่แห่งหนึ่งในอเมริกาเหนือ.

Freefall - Skydive from 31km
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์