๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:42:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนฉมวก  (อ่าน 10214 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 09:20:07 AM »

เคยเห็นปืนฉมวกยิงปลาแบบชาวบ้าน ทำเองใช้เอง รูปร่างแบบปืนยาว แถมบางอันมีติดรอกเอ็นด้วย Grin
อยากทราบว่า ที่ทำขายเป็นเรื่องเป็นราวมีบ้างไหม อยู่ที่ไหน อยากได้น่ะครับ  Smiley
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 10:31:05 AM »

อยากรู้เหมือนกันจะเอาไปขโมยปลาช่อน(ลุ้นดี + ไม่มีเสียง) Grin
ดี๋
Full Member

คะแนน 1

เดี่ยว โด่เด่

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 05:00:09 PM »

fishing go รังสิตครับ
ทำเองได้ไม่ยากครับ รอกกระปุกตัวเล็กๆถูกๆ
ดูแล้วก๊อปได้เลย  Grin
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 05:11:34 PM »

ไม่อยากให้เล่นครับ อันตรายมาก ผมเคยใช้ยิงปลาในบ่อน้ำ  พอลั่นไก ลูกพุ่งไปข้างหน้า แล้วสะท้อนกลับ เนื่องจากสายเอ็นพัน ปักคามือซ้ายที่กำคอปืนอยู่ ระหว่างนิ้วชี้กับนิ้วกลาง ลึกประมาณ 1 นิ้วเศษ ในลักษณะ เอาท้ายเข้า หากไม่โดนมือก่อน ลองลากแนวกระสุนดู มันจะเข้าตรงลำคอครับ  จากนั้นมาไม่เคยจับมันอีกเลย ที่นิ้วยังมีแผลเป็นจนถึงทุกวันนี้ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 05:24:39 PM »

อันตรายจริงครับ

ปืนยิงใต้น้ำ เวลายิงคงไม่เกินเมตร สองเมตรมั้งครับ  Grin Grin Grin ยิงใต้น้ำคงไม่สะท้อนอย่างนั้น  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2005, 06:19:26 PM »

ปืนฉมวกที่ใช้ยิงใต้น้ำ ตัวฉมวกหนักกว่าพวกที่ออกแบบไว้ยิงบนบกลงในน้ำครับ  ลองคิดดูว่าถ้าลูกธนูทำด้วยเหล็กเส้นตันๆ จะวิ่งไปได้สักกี่เมตร  และกลับกัน ถ้าใช้ลูกธนูเบาๆ ไปใส่ปืนฉมวกยิงใต้น้ำ มันก็วิ่งไปได้ใกล้นิดเดียวเพราะแรงเฉื่อยน้อยครับ  สู้แรงต้านของน้ำไม่ไหว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 07:38:38 AM »

ปืนฉมวก ยิงไปได้ไกลนะครับ  ไม่มี เชือก ล่ามไว้ ก็ไปหายอ่ะครับ  โดยมาก ก็จะล่ามเชือกร่มไว้ ประมาณ  4 - 6 เมตร แล้วแต่ ระยะของ ปลายกระบอก กับ ขอเกี่ยว 
และขึ้นอยู่กับ ขนาดของตัวปืน เป็นขนาดไหน  เล็ก กลาง ใหญ่  ใช้ยางดึง กี่เส้น  ยางที่ใช้ จะเป็นยางเกือบตัน ขนาด ประมาณ นิ้วชี้ได้ ถ้าหาไม่ได้ ก็ ยางหนังสติ๊ก
ร้อยเป็นพวงเลย    แรงสะท้อน อยู่ในน้ำ ก็ยังรู้สึกได้ครับ แต่โดยมากแล้ว ใจ มันจะไปจดจ่อ อยู่ที่เป้าหมาย ที่จะยิงแล้ว  ยิ่งตัวใหญ่ ๆ  อย่าแว๋บ นา   เดี๋ยวหายจ๋อย....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 07:46:02 AM »

เคยเห็นปืนฉมวกยิงปลาแบบชาวบ้าน ทำเองใช้เอง รูปร่างแบบปืนยาว แถมบางอันมีติดรอกเอ็นด้วย Grin
อยากทราบว่า ที่ทำขายเป็นเรื่องเป็นราวมีบ้างไหม อยู่ที่ไหน อยากได้น่ะครับ Smiley
  ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้พูดถึงปืนฉมวกที่ใช้ยิงปลาที่ลอยอยู่บนผิวน้ำ เวลายิงคนยิงจะอยู่บนฝั่งใช้มั๊ยครับ  ระยะ 7-10 เมตร เท่าที่เคยยิง พอหวังผลได้ พอลูกฉมวก ยิงไปถูกปลา ก็สาวเชือกเอ็นเข้ามา ถ้าเป็นปืนแบบนี้ อันตรายครับ แบบที่ผม Post ไว้ข้างบน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:42:39 AM »

ครับ.. จะใช้ยิงปลาจากริมตลิ่ง
ขอบคุณทุกท่านในคำแนะนำ และคำเตือนครับ  Grin
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:55:15 AM »

ลูกกรดครับ แน่นอนกว่า ..... เสียเวลาแค่ลงไปงมปลาที่ยิงได้เท่านั้นเอง Grin Grin Grin
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:57:07 AM »

มีครับ ผมเคยสั่งจากเพื่อนที่ทำงาน แถวบ้านเขาทำจำหน่ายให้คนท้องถิ่น ตอนที่ผมซื้อราคาอยู่ประมาณ 3800 บาท ตัวที่ผมใช้เป็นปืนอัดลม โดยใช้กระบอกสูบเป็นตัวอัดลม มีถังเก็บลม ส่วนลูกใช้ลูกปืน ลูกกลมๆ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 7-8 มม. แรงใช้ได้เลยครับ ยิงนก ยิงปลา ยิงเล่น สบายเลยครับพี่ ลูกปืนกล่องละ 40 บาท ประมาณร้อยลูก ส่วนที่พี่บอกว่าเอาแบบมีรอกพี่สามารถ ซื้อรอกมาติดเพิ่มได้เลยครับ ส่วนเหล็กที่ใช้ยิงปลา เห็นเพื่อนผมบอกว่าเขาใช้ ซี่ลวดรถมอเตอร์ไซค์ มาตีให้แบนแล้วทำเป็นเงี่ยง เหมือนฉมวกครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 10:16:27 AM »

มีครับ ผมเคยสั่งจากเพื่อนที่ทำงาน แถวบ้านเขาทำจำหน่ายให้คนท้องถิ่น ตอนที่ผมซื้อราคาอยู่ประมาณ 3800 บาท ตัวที่ผมใช้เป็นปืนอัดลม โดยใช้กระบอกสูบเป็นตัวอัดลม มีถังเก็บลม ส่วนลูกใช้ลูกปืน ลูกกลมๆ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 7-8 มม. แรงใช้ได้เลยครับ ยิงนก ยิงปลา ยิงเล่น สบายเลยครับพี่ ลูกปืนกล่องละ 40 บาท ประมาณร้อยลูก ส่วนที่พี่บอกว่าเอาแบบมีรอกพี่สามารถ ซื้อรอกมาติดเพิ่มได้เลยครับ ส่วนเหล็กที่ใช้ยิงปลา เห็นเพื่อนผมบอกว่าเขาใช้ ซี่ลวดรถมอเตอร์ไซค์ มาตีให้แบนแล้วทำเป็นเงี่ยง เหมือนฉมวกครับ Cool
  อันนี้เข้าข่ายปืนเถื่อนตามกฏหมายบ้านเราหรือเปล่าครับ เคยมีคนเอาขายผมเหมือนกัน แต่ไม่กล้าใช้หน่ะครับ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 12:03:26 PM »

ปลาอยู่ผิวน้ำ ยิงจากตลิ่งถ้าดูโดยรอบว่าปลอดภัยใช้ลูกกรดก็ดีครับ แต่ถ้าจะเอาตัวที่อยู่ใต้น้ำคงต้องมุดลงไป
ใช้ปืนฉมวกแบบนี้ ระยะยิงไม่เกินห้าเมตรโดยประมาณซึ่งขึ้นอยู่กับความลึก ลึกมากระยะยิงก็สั้นลง อันนี้เป็นปืน
คู่มือผมครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 01:03:34 PM »

แจ่มครับ  มีโช๊คด้วย
ระวัง เรื่อง สุดระยะเชือกครับ  มีดีดกลับแน่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ing เด็ก ส.จ.
Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 01:18:04 PM »

บ้านผมมีครับ ยิงแม่นมากๆ เดียวกลับบ้านจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ  Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์