๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:31:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนฉมวก  (อ่าน 10248 ครั้ง)
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:10:22 PM »

เรียนคุณยอดปืนผมยิงเฉพาะใต้น้ำครับ พอสุดระยะ(ถ้ายิงผิด)ลูกฉมวกจะกระตุกสายสลิงและโช้คหมดกำลังพอดี ถ้าเอามายิงบนบกปืนมีโอกาสหัก กระตุกสลิงขาดทันที เพราะแรงยางสองคู่บวกกับน้ำหนักลูกฉมวกอีกเจ็ดร้อยกรัม
มีโมเนตัมมากครับ ประมาณว่าแรงพอที่จะยิงทะลุร้อยเสียบคนสองคนได้ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:44:37 PM »

หวังผลได้ระยะเท่าไรครับ ปลาตัวละโล สัก 5 เมตรหวังผลได้ไหม  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:54:46 PM »

ถ้าในลักษณะ ปืนชาวบ้าน  ผมว่า ในระยะ 5 เมตร ก็ ไกลพอ แต่ขึ้นอยู่กับความ ชำนาญมากกว่าครับ
ปลา ตัวละโล  เหลือที่จะพอครับ ถ้ายิงเข้าจุดตาย ไม่ดิ้นมาก    ส่วนมาก มักจะได้ มากกว่า โล
เอ็น 50 ปอนด์ พอจะสาว ไม่บาดมือ
เพราะบางตัวถ้าไม่เข้าจุด ก็ดิ้นกัน จน ก้านเหล้ก งอ เป็น มุมบอแรง ไปเลย....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:01:13 PM »

ถ้าในลักษณะ ปืนชาวบ้าน ผมว่า ในระยะ 5 เมตร ก็ ไกลพอ แต่ขึ้นอยู่กับความ ชำนาญมากกว่าครับ
ปลา ตัวละโล เหลือที่จะพอครับ ถ้ายิงเข้าจุดตาย ไม่ดิ้นมาก ส่วนมาก มักจะได้ มากกว่า โล
เอ็น 50 ปอนด์ พอจะสาว ไม่บาดมือ
เพราะบางตัวถ้าไม่เข้าจุด ก็ดิ้นกัน จน ก้านเหล้ก งอ เป็น มุมบอแรง ไปเลย....

ผมว่าระยะหวังผล 5 เมตรนี่ไกลใช้ได้เลยครับ  เพราะปลาตัวโลกว่าไม่ใหญ่มากแต่ฟุตเดียว Grin Grin Grin  ส่วนใหญ่เพราะว่าผมเห็นยิงกันทีไรว่ายตามไปเหลือแค่ไม่ถึงเมตร แล้วยิงจ่อๆ  Grin Grin Grin

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:07:16 PM »

ถ้าลึกไม่มากสัก3-4เมตร ปลาหันข้างพอยิงได้ครับ  แต่ถ้าปลาใหญ่ร่วมสิบโลไม่ทะลุ เพราะใต้น้ำกำลังปืนหายไปเนื่องจากความหนาแน่น และความกดดันน้ำ แต่โดยปกติ
แล้วจะเข้าไปใกล้กว่านี้ครับ
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:08:54 PM »

ปืนยิงปลาแบบชาวบ้านยิงไม่ไกลมากครับ.......ตอนเด็กๆเคยไปดำน้ำยิงปลากับรุ่นพี่อุปกรณ์ก็จะมีหน้ากาก ปืนฉมวก และก็โซ่เหล็กเอาไว้พันที่เอวเพื่อถ่วงให้ตัวจมน้ำครับ....ด้วยความเป็นเด็กและซนลองง้างปืนเล่นไม่รู้ทำอีท่าไหน.....ปืนกระตุกมาโดนเข้าที่แก้ม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินตอนนี้ยังมีรอยแผลเป็นหลุมเล็กๆอยู่เลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:12:39 PM »

ปืนยิงปลาแบบชาวบ้านยิงไม่ไกลมากครับ.......ตอนเด็กๆเคยไปดำน้ำยิงปลากับรุ่นพี่อุปกรณ์ก็จะมีหน้ากาก ปืนฉมวก และก็โซ่เหล็กเอาไว้พันที่เอวเพื่อถ่วงให้ตัวจมน้ำครับ....ด้วยความเป็นเด็กและซนลองง้างปืนเล่นไม่รู้ทำอีท่าไหน.....ปืนกระตุกมาโดนเข้าที่แก้ม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินตอนนี้ยังมีรอยแผลเป็นหลุมเล็กๆอยู่เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีแล้วครับไม่โดนตา  Grin Grin Grin

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:16:30 PM »

ปืนฉมวกแบบชาวบ้านอันเดียวกับที่สะท้อนกลับมาโดนมือ ความแม่นยำใช้ได้ ไม่ได้คุยนะครับ เท่าที่เคยยิงได้จากบนตลิ่ง  ระยะประมาณ 6-7  เมตร เป้าเป็นปลาช่อนขนาดด้ามพร้า ลูกฉมวกเสียบทะลุจากหัวไปถึงหาง .....ไม่มีโอกาสกระดิกกระเดี้ย  อันนี้ไม่ได้คุย จริง ๆ Grin Grin Grin หากเป็นปลาประเภทแบน ๆ เช่น ปลานิล  ปลาไน ส่วนใหญ่จะเข้าข้าง ลูกจะทะลุออกไปเลย ต้องเย่อแบบเดียวกับตกเบ็ดครับ ปลาจะไม่ตายเลยทันที 
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:21:27 PM »

มีรูปปืนแบบชาวบ้านให้ดูไหมครับ  Grin Grin Grin

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:33:12 PM »

ขออนุญาตโชว์ภาพปลาที่ได้จากปืนฉมวก เป็นภาพเก่าหลายปีมาแล้ว
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:33:50 PM »

มีรูปปืนแบบชาวบ้านให้ดูไหมครับ Grin Grin Grin
    หากมีโอกาสกลับไปที่บ้านที่เชียงราย ผมจะลองค้นแล้วถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ......
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:39:03 PM »

ขออนุญาตโชว์ภาพปลาที่ได้จากปืนฉมวก เป็นภาพเก่าหลายปีมาแล้ว

ปลาใหญ่ดีจริงครับ  Grin Grin Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:54:31 PM »

ต้องไป ค้น หนังสือ ชีวิต กลางแจ้ง เล่ม เก่า ๆ ดู ครับ

---

ของ คุณ spear gun

ถ้าจำไม่ผิด เคยลง ในหนังสือ ด้วยนี่ครับ..

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 09:25:10 PM »

ทำเองอันตรายมากครับ เคยมีคนโดน แบบว่า ยิงออกไปแล้ว เชือกพัน กระตุกกลับ ลูกศร พุ่งเข้าลูกตาเสียบเข้าไปในเบ้าตาเลยครับ น่ากลัวมาก....
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์