๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:57:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> สองวิธีแก้อาการ โรคกลัวผี <<<  (อ่าน 6027 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:52:16 AM »

เนื่องจากคนรู้จักและเพื่อนร่วมงานเกิดอาการโรคกลัวผีขึ้นสมอง

ผู้ชาย 1 คน ไม่กล้าบวชพระทดแทนคุณพ่อแม่ เพราะกลัวผีที่วัดกลัวความมืด

ผู้ชาย 1 คนไม่กล้าออกปฎิบัติงานคนเดียวในที่มืดเปลี่ยว

ผู้หญิง 2 คนกลัวผีเพราะเห็นคนที่ตายไปเมื่อ 12 ปีที่แล้วพร้อมกัน ทั้งที่ไม่รู้จัก แต่บอกลักษณะรูปพรรณถูก

ผมถามพวกเขาทั้ง 4 คนว่า...จะกลัวกันไปทำไม แค่ผี ( คนที่ตายไปแล้ว )  คนเป็นๆนี่แหละตัวอันตรายทั้งกาย วาจา ใจ

*****************************************************************************************************************************************

วิธีแก้อาการกลัวผีแบบสาระธรรม จากเวปธรรมะ

๑. คิดปรารถนาดีต่อชีวิตทั้งปวง (เมตตา) วิธีคิดนี้ง่ายมาก คือสร้างความรักความปรารถนาดีเผื่อแผ่ไปให้แก่ ทุก ๆ ชีวิต โดยจินตนาการให้ความรู้สึก "รัก" นี้แผ่ไพศาลไปทั่วฟ้า มหาสมุทร หรือ ถ้าเป็นสมัยใหม่นี้ ก็ต้องแผ่ไปให้ไกลทั่วแกแล็คซี่ ไม่มีขอบเขต ไม่มีประมาณ ความคิด "เมตตา"เช่นนี้ถ้าคิดได้อย่างต่อเนื่องจนเป็นสมาธิ ก็จะมีพลังมหาศาล สามารถที่จะสลายความกลัวให้หมดไป
        คนที่มีเมตตามาก ๆ สามารถที่จะสร้างอิทธิพลในทางบวกให้แก่ผี เช่นแบ่งปันความดีงาม ให้ผีสางนางไม้พลอยได้รับส่วนบุญกุศลอีกด้วย นี้แสดงถึงอำนาจของเมตตาที่มีอำนาจเหนือผีนั่นเอง
        กล่าวโดยสรุป คนที่มีเจริญเมตตาอยู่ในใจตลอดเวลา จะมีสมาธิดีมาก จนอำนาจภายนอกไม่ สามารถที่จะมาครอบงำหรือหลอกหลอนได้แต่อย่างไร ไปไหนมาไหนสบายใจ ไม่ต้องสะดุ้งกลัว
        วิธีคิดสร้างเมตตา(ในกรณีต้องไปอยู่ในสถานที่น่ากลัว) "ขอให้ทุก ๆ ชีวิต ณ ที่แห่งนี้จงมีความสุข ขอให้สัตว์เล็กสัตว์น้อย ณ ที่แห่งนี้จงสุขกายสุขใจ ขอให้ความรักความปรารถนาดีของฉันจงมีแก่ทุกชีวิต ขอให้ความรักของฉันจงเผื่อแผ่ไปทั่วสกลจักรวาล อย่างไม่มีขอบเขตไม่มีประมาณ ขอให้ต้นไม้ใบหญ้า ทุกต้นทุกใบจงมีความสันติสุข ขอให้ความเป็นมิตรของฉันจงมีแก่ทุก ๆ ชีวิต ณ ที่แห่งนี้ ขอให้ท่านสุขกาย สุขใจ มีสุขภาพจิตใจที่แจ่มใส ขอเผื่อแผ่ความดีงามที่ฉันได้ทำไว้ มอบให้แก่ท่านทั้งหลาย ขอให้ชีวิตทีเศร้าหมองทั้งหลายจงสดใสร่าเริง ขอให้ทุกชีวิตจงมีความสุขใจโดยพลันเทอญ ฯลฯ "
        วิธีคิดให้เกิดเมตตานี้ สามารถจะปรุงแต่งเป็นความคิดต่าง ๆ นานาได้ตามความปรารถนา เพียงแต่ว่า ให้อยู่ในประเด็นหลักของเมตตา คือ แผ่ความรักปรารถนาดีไปยังสรรพสัตว์อย่างไม่มีขอบเขตไม่มีประมาณ เท่านั้นเอง
        อนึ่ง คนที่ชอบฝันร้าย หากรู้จักแผ่เมตตาก่อนนอน ก็จะฝันดี มีความสุขทั้งตอนหลับและตื่น หาก ปฏิบัติได้เป็นประจำก็ดีเยี่ยมเลยครับ

๒. ความเชื่อมั่นเคารพในความดีงาม (ศรัทธา)

วิธีนี้ ชาวพุทธที่มีความศรัทธาอยู่แล้วจะได้เปรียบสักหน่อยนะครับ เพราะความ"ศรัทธา" เป็นพลังความคิดอีกชนิดหนึ่งที่สามารถสลายความกลัวให้หมดลงไปได้เช่นเดียวกัน หากท่านศึกษาในประวัติศาสตร์ของศาสนาต่าง ๆ ท่านจะเห็นว่าคนที่มีความศรัทธาในศาสนามาก ๆ เขาจะไม่กลัวแม้แต่ความตาย ความศรัทธาหรือ ความรู้สึกประทับใจ เชื่อมั่น ซาบซึ้งใจ นี้ในทางพุทธศาสนาถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นในขั้นต้นของการปฏิบัติธรรม ศรัทธาทำหน้าที่สร้างพลังขับเคลื่อนไปสู่กระบวนการทางปัญญา คือ ก่อนที่ปัญญาจะวิ่งไปได้ บางทีต้องอาศัย พลังศรัทธาคือความเคารพเชื่อมั่นในความดีงามนี้ทำหน้าที่เป็นตัวสร้างช่องทางนำร่องให้ความคิดเดินไปได้ ไม่อย่างนั้นมันคิดไม่ค่อยจะไปเหมือนกัน
        ยกตัวอย่าง ชาวพุทธในสมัยโบราณก่อนที่เขาจะตัดสินใจจะทำอะไร เขาก็ตั้ง นโม..ระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า อันเป็นสัญลักษณ์ของความดีงาม ความบริสุทธิ์ ความมีปัญญา เพื่อให้จิตใจผ่องใส เมื่อจิตใจดีแล้วเขาก็อาศัยพลังศรัทธานั้นแหละขับเคลื่อนความคิดเชิงเหตุผลต่อไป จนกลายเป็น พลังปัญญาด้วยตัวของมันเอง (ปัญญาพละ) ที่สามารถพึ่งตนเองได้อย่างแท้จริงต่อไป นี้เป็นจุดมุ่ง หมายของศรัทธาในทางพุทธศาสนา
        ผลพลอยได้ของ "ศรัทธา" คือ ช่วยทำไม่ให้กลัวผีได้ด้วยครับ อย่างที่บอกแล้วว่า คนที่ศรัทธามาก ๆ นี่ แม้ "ตาย"ยังไม่กลัวเลย แล้วจะไปกลัวผีได้อย่างไร ดังนั้นหากท่านเกิดความกลัวขึ้น ณ ที่ใด ให้สร้างศรัทธา ขึ้นในใจ ความกลัวผีก็จะหายไปในบัดดล
        วิธีคิดสร้างศรัทธา(เวลาต้องไปอยู่ในที่น่าหวาดกลัว ) ให้หลับตา นึกมโนภาพว่าเรากำลังกราบพระพุทธองค์อยู่ตรงหน้าที่ประทับ พร้อมทั้งระลึกถึงความบริสุทธิ์ของพระองค์ ที่ห่างไกลจากความโลภ โกรธ หลงทั้งมวล (วิสุทธิคุณ) ระลึกถึงความเมตตาอันไม่มีประมาณของพระพุทธองค์ที่รักมวลมนุษย์ชาติดังมารดารักบุตร (เมตตาคุณ) ระลึกถึงปัญญาอันสว่างไสวของพระพุทธองค์ที่ทรงรู้แจ้งสรรพสิ่งในสกลจักรวาล (ปัญญาคุณ) พร้อม ๆ กับ ภาวนา คำว่า " นะโมตัสสะ ภควะโต อรหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ" ไปเรื่อย ๆ ให้นึกวาดภาพว่าตัวเองก้มกราบพระพุทธองค์ พร้อมทั้งระลึกถึงพระคุณทั้งสามประการ อยู่เช่นนี้ตลอดเวลา จิตใจของท่านจะเกิดความร่าเริงแจ่มใส ปีติยินดี ความกลัวต่าง ๆ ไม่สามารถที่จะเข้ามากล้ำกรายจิตใจอย่างแน่ นอน

๓. คิดใฝ่รู้ใฝ่ศึกษา (ฉันทะ)

อันนี้ใช้พลังปัญญาล้วน ๆ เลย คือความเชื่อมั่นในเหตุผล ในความจริง จิตใฝ่รู้นี้ มีพลังมหาศาล ที่ทำให้เราเกิดความเชื่อมั่นในตนเองจนไม่หวาดหวั่นอะไร คนประเภทนี้ผีหลอกไม่ไหวหรอกครับ เพราะจิตมีกำลังมาก (มีสมาธิ) ดังนั้นคนที่มีความใฝ่รู้จริง ๆ จึงมักจะไม่ค่อยจะเชื่อเรื่องผี และ ไม่กลัวผี คนประเภทนี้ถ้าผีตัวไหนขืนถลำตัวไปหลอกเข้า ผีตัวนั้นคงเป็นต้องโดนวิ่งไล่จับพิสูจน์เป็นแน่ เพราะคนใฝ่รู้เขาจะเข้าไปหาถึงตัวเลย เพื่อจะดูซิว่าผีมันมีสิวกี่เม็ด, เท้าไม่ติดพื้นจริงหรือเปล่า, เสื้อผ้าผีมีเนื้อผ้าเป็นอย่างไร, ผีทำไมต้องพูดช้า ๆ ยานคาง , ทำไมผีถึงชอบทำหน้าเละ ๆ ฯลฯ แล้วผีที่ไหนจะยอมให้พิสูจน์ล่ะครับ คงต้องหนีลูกเดียว เพราะ ผีมันก็ดีแต่เก่งแค่ทำผลุบ ๆ โผล่ ๆ หลอก ๆ หลอน ๆ แต่คนขวัญอ่อนเท่านั้นเอง เจอคนจริงแบบนี้ ผีก็ไม่ไหวเหมือนกันล่ะครับ ..สวัสดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 12:00:51 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:56:01 AM »

วิธีแก้อาการกลัวผีแบบไร้สาระทำ จากเวปอื่นทั่วไป

ไปอ่านเจอมาในเว็บๆนึง น่าจะช่วยให้คนที่กลัวผี หายกลัวขึ้นมาได้ ลองทำกันดูใครถนัดข้อไหน เจอผีแบบไหน ก้อลองทำตามดูได้ไม่ว่ากัน
- อย่านอนเตียงที่มีใต้เตียงโล่ง ถ้ากลัวมากๆก็ให้ไปนอนใต้เตียงแทน ปล่อยผีนอนบนเตียงไป
- ถ้ากลัวผีช่องแอร์ให้เปิดหน้าต่างนอน ให้กระสือมาหลอกแทน
- ถ้ากลัวไฟปิดเปิดเองได้ ให้ถอดหลอดไฟออกทุกดวง เช่นเดียวกับก๊อกน้ำเปิดเอง ก็ให้เปิดมันทิ้งไว้
- ถ้าอยู่ดีๆได้ยินเสียงเพลงไทย ให้เอา ipod มาเปิด hip hop ฟัง
- ถ้าอยู่ดีๆ ได้ยินเสียงเด็กหรือผู้หญิงร้องไห้ ให้ลุกขึ้นมาปลอบใจผี
- ถ้าเพื่อนโดนผีเข้า ให้เมินมันแล้วไปนอน พอไม่มีใครสนใจผีก็จะเซ็งออกไปเอง
- ถ้ามีเงาอะไรผ่านหน้าต่างไป ให้ไปยืนแถวๆหน้าต่าง ทำเงาผ่านย้อนไปบ้าง
- ถ้ากลัวจะมีใครมายืนอยู่ปลายเตียง ก็ให้นอนเอาหัวมาไว้ปลายเตียง (ดูซิจะไปยืนไหน)
- ถ้าผีมาขอส่วนบุญ ให้ถามว่าสามารถโอนเข้าบัญชีได้ที่วัดไหน สาขาอะไร รับบัตรเครดิตหรือเปล่า?
- ถ้าผีจะตามกลับไปอยู่ที่บ้าน บอกให้ผีไปทำเรื่องย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านในฐานะผู้อยู่อาศัยให้ถูกต้องตามกฏหมายเสียก่อน
- ถ้าไปแถวพัทยา อย่าลืมเอา Dictionary ไปด้วย เพราะอาจเจอผีฝรั่ง
- ถ้าเปิดทีวีแล้วเจอภาพบ่อน้ำ ให้เอาทีวีไปวางบนขอบระเบียง (ในกรณีที่เป็นชั้น 3 ขึ้นไป) ผีที่คลานออกมาจากทีวีจะตกระเบียงตายเอง
- ถ้าอยู่ดีๆน้ำฝักบัวที่อาบกลายเป็นเลือด ให้เอาถุงมารอง แล้วนำเลือดไปขายตามโรงพยาบาล
- ถ้าอยู่ดีๆภาพหน้าตัวเองในกระจกเป็นหน้าผี อย่าตกใจ ให้รีบหาสีเมจิกมา 1แท่ง แล้วเติมหนวดลงไปในกระจก
- ถ้าไม่อยากเสี่ยงกับผีในตู้เสื้อผ้า เขียนป้ายแปะไว้ว่า "ที่หมานอน"
- ถ้ากลัวผีในลิฟท์ ให้ยกของหนักๆไปด้วย ผีจะตามมาด้วยไม่ได้เพราะน้ำหนักจะเกิน
- ถ้าถ่ายรูปแล้วติดผี ให้นำหน้าผีไปตัดต่อกับภาพโป๊ ผีจะอายไม่กล้ามาหลอกอีก
- ถ้าคุณเริ่มเอะใจว่าผู้หญิงที่โบกรถมากับคุณจะเป็นผีหรือเปล่า ให้เรียกเก็บค่าโดยสารก่อนที่เธอจะหายไป
- ถ้าคุณพบผีเปรตในวันฝนฟ้าคะนอง ให้ก้มตัวต่ำ ฟ้าจะผ่าโดนผีก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 11:25:05 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:05:33 AM »

ขอบคุณครับ...ผมจะลองปฏิบัติดูเพื่อสร้างเสริมบารมี....๖๘๑ ครับ  ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:22:16 PM »

แต่ผมเห็นบังฟีนบอกว่าจะใช้วิธี 'สู้ไม่ได้ก็ต้องเป็นพวก' คือ แกจะไปเป็นผีจะได้ไม่กลัวผี คิก คิก คิก คิก คิก คิก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:17:52 PM »

แต่ผมเห็นบังฟีนบอกว่าจะใช้วิธี 'สู้ไม่ได้ก็ต้องเป็นพวก' คือ แกจะไปเป็นผีจะได้ไม่กลัวผี คิก คิก คิก คิก คิก คิก
จากข้อมูลที่น้าอัตให้มานั้น ผมเชื่อครับว่า สามารถทำได้ แต่...ไม่ใช่ผม  เศร้า

ผม แค่ ไปที่มืดๆ  ก็ ยังพอได้ ครับ แต่ ห้ามมีเสียงอะไร ที่นอกเหนือจากความเป็นจริง ที่มีอยู่ เช่น เดินไป ในสวนยาง มักจะเจอเสียง จิ้งหรีด เสียงไม้หัก(เหมือน คนเหยียบ)
หรือเสียง ธรรมชาติ แบบนี้พอ ทนได้ครับ
แต่ถ้ามีเสียง  แปลกๆ เช่น คนคุยกัน เสียงคนร้อง เสียงหัวเราะ แ่ต่ไม่มีใครอยู่  หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่น่าจะมี แบบนั้นผมวิ่งก่อนครับ  อ๋อย เศร้า

ครั้งนึง เคยนั่งในขน๋ำ (กระท่อม) คนเดียว สวนยางผมอยู่บนเขา  มีเสียงลูกไก่ร้อง จิ๊บๆๆๆๆ  ผมแปลกใจมากว่า เราไม่เคยเลี้ยง ไก่นี่นา  Huh แล้วไก่มาจากไหนว่ะ
นึกในใจ "ชิบหายแล้วกู ผีลูกไก่แน่ๆ "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอ๊ะ แล้วกูจะกลัวมันทำไม  มาดิ กูจะเหยียบให้จมดินเลย   คิก คิก คิก คิก  Angry
ว่าแล้วก็เิดิน ลงไป ด้านล่าง (ขนำ เป็น กระท่อมยกสูง)  พร้อมกับ ใส่รองเท้า้ผ้าใบ  แล้วก็พูดว่า " แน่จริงมึงออกมา ไอ้ไก่เวร "  บู่
สายตาผมมองไปเห็น คุณเมย์ อยู่ไม่ไกล นัก ในใจคิดว่า "ยังไงก็ก็เีรียกเมียกูได้ว่ะ"  ขำก๊าก
แต่เมื่อ สิ้นเสียงของผม เสียงลูกไก่ ก็หายไป แต่ก็ไม่ได้เล่าให้แฟนผมฟัง   ขำก๊าก  รุ่งเช้าพร้อมกับไปสำรวจ สวนยางเพื่อน ว่าเลี้ยงไก่หรือไม่  สรุปก็คือไม่มีใครเลี้ยงซักคน
 หลังจากนั้นอีกคืนนึง  ก็มีเสียงแบบ นี้อีกครั้ง   ที่นี้ผมถือไม้ ลงไปด้วยกะว่า "เอาว่ะ  มึงโดนแน่ๆวันนี้ ผีก็ผผีเถอะว่ะ "  แบร่เมื่อผมลงจากขนำ เสียงก็เงียบลงไปอีก
   ผมก็ขึ้นไปบนขนำอีกซักพักมันก็ร้องอีก  นึกในใจ" ไอ้ผีไก่เอี้ยเนี้ย มึงจะเอาไงกับกูว่ะ" บู่
หลังจากนั้นไม่นานก็มีรถ มอเตอร์ไซค์คันนึงมาจอดที่ขนำ ก็คือ คนตัดยาง ข้างๆสวน ปกติเค้าจะมาก่อไฟต้มน้ำกินกาแฟ
ผมก็บอกเค้าว่า "ผมได้ยินเสียงลูกไก่ ด้วยครับ "  
เค้าตอบว่า " ลูกไก่ที่ไหน นั้นมันเสียง งูกะปะ" (งูกะปะหรือปากบุกนี่แหละครับ)ผมจำ ไม่ได้ แต่อยู่ใน 2 ชื่อนี้ครับ  
ผม  Huh Huh ตกใจ ตกใจ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  นึกในใจ " เกือบไปแล้วมั้ยกู "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  

เฮ้อ....ผีลูกไก่คิดได้ไงว่ะกรู  เศร้า  แต่ก็นะ จิตมันเตลิด อะไรๆก็คิดได้ทั้งนั้น   หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 02:31:11 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 05:47:44 PM »

จากข้อมูลที่น้าอัตให้มานั้น ผมเชื่อครับว่า สามารถทำได้ แต่...ไม่ใช่ผม  เศร้า

ผม แค่ ไปที่มืดๆ  ก็ ยังพอได้ ครับ แต่ ห้ามมีเสียงอะไร ที่นอกเหนือจากความเป็นจริง ที่มีอยู่ เช่น เดินไป ในสวนยาง มักจะเจอเสียง จิ้งหรีด เสียงไม้หัก(เหมือน คนเหยียบ)
หรือเสียง ธรรมชาติ แบบนี้พอ ทนได้ครับ
แต่ถ้ามีเสียง  แปลกๆ เช่น คนคุยกัน เสียงคนร้อง เสียงหัวเราะ แ่ต่ไม่มีใครอยู่  หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่น่าจะมี แบบนั้นผมวิ่งก่อนครับ  อ๋อย เศร้า

ครั้งนึง เคยนั่งในขน๋ำ (กระท่อม) คนเดียว สวนยางผมอยู่บนเขา  มีเสียงลูกไก่ร้อง จิ๊บๆๆๆๆ  ผมแปลกใจมากว่า เราไม่เคยเลี้ยง ไก่นี่นา  Huh แล้วไก่มาจากไหนว่ะ
นึกในใจ "ชิบหายแล้วกู ผีลูกไก่แน่ๆ "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอ๊ะ แล้วกูจะกลัวมันทำไม  มาดิ กูจะเหยียบให้จมดินเลย   คิก คิก คิก คิก  Angry
ว่าแล้วก็เิดิน ลงไป ด้านล่าง (ขนำ เป็น กระท่อมยกสูง)  พร้อมกับ ใส่รองเท้า้ผ้าใบ  แล้วก็พูดว่า " แน่จริงมึงออกมา ไอ้ไก่เวร "  บู่
สายตาผมมองไปเห็น คุณเมย์ อยู่ไม่ไกล นัก ในใจคิดว่า "ยังไงก็ก็เีรียกเมียกูได้ว่ะ"  ขำก๊าก
แต่เมื่อ สิ้นเสียงของผม เสียงลูกไก่ ก็หายไป แต่ก็ไม่ได้เล่าให้แฟนผมฟัง   ขำก๊าก  รุ่งเช้าพร้อมกับไปสำรวจ สวนยางเพื่อน ว่าเลี้ยงไก่หรือไม่  สรุปก็คือไม่มีใครเลี้ยงซักคน
 หลังจากนั้นอีกคืนนึง  ก็มีเสียงแบบ นี้อีกครั้ง   ที่นี้ผมถือไม้ ลงไปด้วยกะว่า "เอาว่ะ  มึงโดนแน่ๆวันนี้ ผีก็ผผีเถอะว่ะ "  แบร่เมื่อผมลงจากขนำ เสียงก็เงียบลงไปอีก
   ผมก็ขึ้นไปบนขนำอีกซักพักมันก็ร้องอีก  นึกในใจ" ไอ้ผีไก่เอี้ยเนี้ย มึงจะเอาไงกับกูว่ะ" บู่
หลังจากนั้นไม่นานก็มีรถ มอเตอร์ไซค์คันนึงมาจอดที่ขนำ ก็คือ คนตัดยาง ข้างๆสวน ปกติเค้าจะมาก่อไฟต้มน้ำกินกาแฟ
ผมก็บอกเค้าว่า "ผมได้ยินเสียงลูกไก่ ด้วยครับ "   
เค้าตอบว่า " ลูกไก่ที่ไหน นั้นมันเสียง งูกะปะ" (งูกะปะหรือปากบุกนี่แหละครับ)ผมจำ ไม่ได้ แต่อยู่ใน 2 ชื่อนี้ครับ   
ผม  Huh Huh ตกใจ ตกใจ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  นึกในใจ " เกือบไปแล้วมั้ยกู "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

เฮ้อ....ผีลูกไก่คิดได้ไงว่ะกรู  เศร้า  แต่ก็นะ จิตมันเตลิด อะไรๆก็คิดได้ทั้งนั้น   หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า

น่าจะลงไปกระทืบมันซะให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไปเลยนะครับ... ถ้าเห็นว่าเป็นงูก็ตะโกนด่ามันดังๆ เลยว่า... "หนอย... แปลงกายเป็นงูเร๊อะ... คิดว่าจะรอดบาทาฟีนไปได้... ไม่มีทางซะละ..." จากนั้นก็... กระทืบๆ ไล่จากหางไปก่อน... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 05:56:53 PM »

งอน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 06:59:28 PM »

วันนั้นผมไปนอนที่สวน ก่อนนอนผมไม่ได้ไหว้พระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรให้คุ้มครอง   

นอนได้สักพัก ผมรู้สึกอึดอัดหายใจไม่ออก

ชั่ววูบนั้นเอง พลันคิดได้ว่า "ซวยแล้วเรา สงสัยผีมาเหยียบหน้าอก"

อึดอัดได้สักพักหนึ่งก็มีความคิดพิเรนแล่นเข้ามาสมอง ผมก็เลยขยับตัวนอนตะแคงซะ ดูซิผีมันจะเหยียบอกได้ยังไงอีก  Grin

จริงๆเหตุการณ์วันนั้นผมเอาพัดลมเป่าหน้าครับ เลยคัดจมูก แต่เพราะดูหนังผีแล้วหลอนไปหน่อย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:18:49 PM »

จากข้อมูลที่น้าอัตให้มานั้น ผมเชื่อครับว่า สามารถทำได้ แต่...ไม่ใช่ผม  เศร้า

ผม แค่ ไปที่มืดๆ  ก็ ยังพอได้ ครับ แต่ ห้ามมีเสียงอะไร ที่นอกเหนือจากความเป็นจริง ที่มีอยู่ เช่น เดินไป ในสวนยาง มักจะเจอเสียง จิ้งหรีด เสียงไม้หัก(เหมือน คนเหยียบ)
แต่ถ้ามีเสียง  แปลกๆ เช่น คนคุยกัน เสียงคนร้อง เสียงหัวเราะ แ่ต่ไม่มีใครอยู่  หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่น่าจะมี แบบนั้นผมวิ่งก่อนครับ  อ๋อย เศร้า

ครั้งนึง เคยนั่งในขน๋ำ (กระท่อม) คนเดียว สวนยางผมอยู่บนเขา  มีเสียงลูกไก่ร้อง จิ๊บๆๆๆๆ  ผมแปลกใจมากว่า เราไม่เคยเลี้ยง ไก่นี่นา  Huh แล้วไก่มาจากไหนว่ะ
นึกในใจ "ชิบหายแล้วกู ผีลูกไก่แน่ๆ "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอ๊ะ แล้วกูจะกลัวมันทำไม  มาดิ กูจะเหยียบให้จมดินเลย   คิก คิก คิก คิก  Angry
ว่าแล้วก็เิดิน ลงไป ด้านล่าง (ขนำ เป็น กระท่อมยกสูง)  พร้อมกับ ใส่รองเท้า้ผ้าใบ  แล้วก็พูดว่า " แน่จริงมึงออกมา ไอ้ไก่เวร "  บู่
สายตาผมมองไปเห็น คุณเมย์ อยู่ไม่ไกล นัก ในใจคิดว่า "ยังไงก็ก็เีรียกเมียกูได้ว่ะ"  ขำก๊าก
แต่เมื่อ สิ้นเสียงของผม เสียงลูกไก่ ก็หายไป แต่ก็ไม่ได้เล่าให้แฟนผมฟัง   ขำก๊าก  รุ่งเช้าพร้อมกับไปสำรวจ สวนยางเพื่อน ว่าเลี้ยงไก่หรือไม่  สรุปก็คือไม่มีใครเลี้ยงซักคน
 หลังจากนั้นอีกคืนนึง  ก็มีเสียงแบบ นี้อีกครั้ง   ที่นี้ผมถือไม้ ลงไปด้วยกะว่า "เอาว่ะ  มึงโดนแน่ๆวันนี้ ผีก็ผผีเถอะว่ะ "  แบร่เมื่อผมลงจากขนำ เสียงก็เงียบลงไปอีก
   ผมก็ขึ้นไปบนขนำอีกซักพักมันก็ร้องอีก  นึกในใจ" ไอ้ผีไก่เอี้ยเนี้ย มึงจะเอาไงกับกูว่ะ" บู่
ผม  Huh Huh ตกใจ ตกใจ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  นึกในใจ " เกือบไปแล้วมั้ยกู "  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

น่าจะลงไปกระทืบมันซะให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไปเลยนะครับ... ถ้าเห็นว่าเป็นงูก็ตะโกนด่ามันดังๆ เลยว่า... "หนอย... แปลงกายเป็นงูเร๊อะ... คิดว่าจะรอดบาทาฟีนไปได้... ไม่มีทางซะละ..." จากนั้นก็... กระทืบๆ ไล่จากหางไปก่อน... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

แค่ยกหางมันขึ้นมันก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ บังน่าจะลองดู จะได้เลิกกลัวผี  เยี่ยม

เพราะจะเป็นเอง  คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:19:36 PM »

จะไปหาพี่อนัตตาคนแรกเลยคอยดู  แลบลิ้น
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:21:29 PM »

วิธีจับงูที่ถูกต้องต้องจับหางนะครับ  Grin

หัวใช้ไม้กดไว้ด้วย   ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:22:32 PM »

วิธีจับงูที่ถูกต้องต้องจับหางนะครับ  Grin

หัวใช้ไม้กดไว้ด้วย   ยิ้มีเลศนัย
ใครจะไปเทพ อย่างพี่กวางล่ะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  แแค่ผมเห็นก็วิ่งแล้ว   เศร้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:25:56 PM »

ใครจะไปเทพ อย่างพี่กวางล่ะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  แแค่ผมเห็นก็วิ่งแล้ว   เศร้า
ผีน่ะเจอบ่อยจนชินละ  แต่เกือบสิบปีแล้วแฮะที่ไม่เจอ 

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: [1]
  พิมพ์