๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:10:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับกล้องติดปืน.22lr  (อ่าน 8348 ครั้ง)
tarakorn
ให้คนที่เรารัก..อิ่มก่อน..แล้วเราค่อยอิ่มทีหลัง..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอซื้อ

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:38:26 PM »

ผมลองผิดลองถูกกับกล้องติดปืน หากคิดเป็นเงินก็มากอยู่ ขอรับ..ไม่จบซักที..ล่าสุด bushnell  trophy  3 - 9 * 40 xlt เวลาปรับกล้องเส้นเล็งชัดแต่เป้าหมายไม่ชัด ตรงกันข้าม เป้าหมายชัด แต่เส้นเล็งไม่ชัดอีก..เป็นอย่างนี้ขอรับ ถ้ารู้อย่างนี้ออมเงินไว้ แล้วหากล้องดีๆๆเสียตั้งแต่ทีแรกแล้ว ขอรับ..จึงขอคำชี้แนะจากเพื่อนสมาชิกได้โปรดแนะนำให้หน่อย ขอรับ ผมใช้กับ  453  ระยะไม่เกิน  30  เมตร เท่านั้น อยากได้ที่ทน มองผ่านเลนท์ แล้วใส พอแนะนำได้ไม๊ ขอรับ

..... การดำเนินชีวิต.. ต้องอาศัยความอดทน...แต่ถ้าสุดท้าย.. มันไม่ไหวที่จะทนก็จงปล่อยวาง..ปล่อยมันไป  อะไรจะเกิด..ก็ให้มันเกิด...
hri
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:50:22 PM »

ระยะประมาณ 30 เมตร แนะนำ Leupold VX I   3-9*40  ชัดมาก  made in usa รับประกันตลอดการใช้งาน ลองติดต่อร้าน ม.ฮะกีมีดู
http://www.mhakimigun.com/riflescope.htm

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:40:30 AM »

ระยะใกล้ๆ อย่าปรับซูมมากนักครับ...

ซูมสัก 6 - 7 เท่า ก้อพอ...

มันน่าจะมาจากเหตุผลตามลิ๊งค์อะครับ  ไหว้

http://www.accurateshooter.com/optics/parallax-in-rifle-scopes/

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:04:37 PM »

กล้องมาตรฐาน (แปลว่า ไม่มีขายตามแผงข้างถนน) กำลังขยายตั้งแต่ 4 เท่าขึ้นไป (รวม 3-9 ซูม)
จะตั้งระยะที่ "เส้นเล็งและเป้าชัดพร้อมกัน" ไว้ประมาณ 150 เมตรครับ (ถ้าเป็นยี่ห้ออเมริกัน 200 หลา)

สำหรับลูกกรด ถ้าไม่ใช่แบบปรับเลนส์หน้าได้ ก็ต้องเลือกที่กำลังขยายต่ำกว่า 4 เท่าลงมา

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 07:46:27 PM »

กล้องมาตรฐาน (แปลว่า ไม่มีขายตามแผงข้างถนน) กำลังขยายตั้งแต่ 4 เท่าขึ้นไป (รวม 3-9 ซูม)
จะตั้งระยะที่ "เส้นเล็งและเป้าชัดพร้อมกัน" ไว้ประมาณ 150 เมตรครับ (ถ้าเป็นยี่ห้ออเมริกัน 200 หลา)

สำหรับลูกกรด ถ้าไม่ใช่แบบปรับเลนส์หน้าได้ ก็ต้องเลือกที่กำลังขยายต่ำกว่า 4 เท่าลงมา
ความรู้ใหม่.. ขอบคุณครับ
tarakorn
ให้คนที่เรารัก..อิ่มก่อน..แล้วเราค่อยอิ่มทีหลัง..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอซื้อ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:10:46 PM »

กราบขอบพระคุณมาทุกๆคำตอบขอบพระคุณมาก..ขอรับ

..... การดำเนินชีวิต.. ต้องอาศัยความอดทน...แต่ถ้าสุดท้าย.. มันไม่ไหวที่จะทนก็จงปล่อยวาง..ปล่อยมันไป  อะไรจะเกิด..ก็ให้มันเกิด...
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:29:11 PM »

อาการคล้ายผมตอนแรก สุดท้ายลองผิดลองถูก ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์
ซื้อกล้องที่ปรับพาราแร๊ก หรือ ปรับหลา ที่หลายๆคนพูดกัน ตระกูลบุชเนล ปรับได้ั้ตั้งแต่ 10 หลา ขึ้นไป
คือว่ากล้องที่ปรับไม่ได้ หรือไม่มีที่ปรับ เวลาปรับกำลังขยายสูงๆตั้งแต่ 5เท่าขึ้นไปส่องยิง ระยะ 30 เมตรลงมา
เริ่มเกิดพาราแร็กมากแล้ว คือเส้นเล็งขยับตามการส่ายหรือขยับหน้าตอนเล็ง  และที่ไม่พึงประสงที่สุดคือตอนที่ เราเล็ง
เส้นเล็งกลับเบลอ พอปรับให้เส้นเล็งชัด ก็ภาพเบลออีก ผมเคยปวดหัวตอนไป นั่งซุ้ม ที่เป้าหมายระยะไม่เกิน 15 เมตรมาแล้ว
สุดท้าย จบที่ซื้อกล้องแบบปรับหลาได้ ครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:19:01 PM »

Leupold VX 3  6.5-20X40 EFR T  คือคำตอบสุดท้ายครับ  ซื้อแพงๆดีๆ ที่เดียวจบครับ  เรื่องการซื้อกล้องผิดเป็นเรื่องของคนเล่นกล้องทุกคนครับ
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:32:39 PM »

Leupold VX 3  6.5-20X40 EFR T  คือคำตอบสุดท้ายครับ  ซื้อแพงๆดีๆ ที่เดียวจบครับ  เรื่องการซื้อกล้องผิดเป็นเรื่องของคนเล่นกล้องทุกคนครับ

ถูกต้องครับคำตอบสุดท้ายคือ Leupold Scope VX-3 6.5-20x40mm EFR Target - Matte - Target Dot (USA.)ของดีจริง ตามผู้เชี่ยวชาญแนะนำ แต่ราคาค่อนข้างแตกต่างกับของจีนครับ
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:06:15 PM »

แล้วของ Bushnell รุ่นไหนที่ปรับ "พาราแร๊ก หรือ ปรับหลา" ได้ครับ
กำลังดู 2 ตัวนี้อยู่

714124    4-12x40    Multi-X
716244    6-24x40    Mil Dot

ไหว้

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 08:59:13 AM »

แล้วของ Bushnell รุ่นไหนที่ปรับ "พาราแร๊ก หรือ ปรับหลา" ได้ครับ

ไหว้

ทั้งสองรุ่น ปรับหลาได้ครับ ตัว 6-24 เคยผ่านมือมาเหมือนกันคุณภาพใช้ได้ครับ แต่เพื่อนมาขอแบ่งไปใช้แล้วครับ
ส่วนตัว 4-12 ก็น่าจะใกล้เคียงกัน ไม่เน้นยิงเป้าไม่ต้องใช้กล้องกำลังขยายเยอะครับ มันหนักปล่าวๆ ถ้าไม่ห่วงเรื่อง หนัก และใหญ่ ก็ไม่เป็นไร
ส่วน ลิวโพที่ไม่มีปรับหลา vxI vxII vx3 ส่วนใหญ่ ตั้งพาราแร็กไว้ที่ 150-200 หลา บุชเนล ตั้งไว้ที่ประมาณ 100 หลา
ตอนนี้ผมเองก็ใช้กล้องจีนอยู่เลยครับ เนื่องจากยังหากล้องถูกใจไม่ได้ ที่ถูกใจก็แพงจนไม่กล้าติดปืน
รอมีคนปล่อย มือสองไปเรื่อยๆ ก่อนครับ ตัว vx3 6.5-20 efr ก็เคยได้รับคำแนะนำจากพี่ รักปืน รักในหลวง มาเหมือนกันครับ
คงมีวาสนาสักวัน
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:43:21 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน อ.ผณิศวร  ไหว้

ความรู้ใหม่ครับ ปกติผมใช้แต่แบบปรับหลาได้ เคยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าถ้าปรับหลาไม่ได้ระยะโฟกัสจะอยู่ที่เท่าไหร่ 
Grin

T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 04:56:27 PM »

ไหว้

ทั้งสองรุ่น ปรับหลาได้ครับ ตัว 6-24 เคยผ่านมือมาเหมือนกันคุณภาพใช้ได้ครับ แต่เพื่อนมาขอแบ่งไปใช้แล้วครับ
ส่วนตัว 4-12 ก็น่าจะใกล้เคียงกัน ไม่เน้นยิงเป้าไม่ต้องใช้กล้องกำลังขยายเยอะครับ มันหนักปล่าวๆ ถ้าไม่ห่วงเรื่อง หนัก และใหญ่ ก็ไม่เป็นไร
ส่วน ลิวโพที่ไม่มีปรับหลา vxI vxII vx3 ส่วนใหญ่ ตั้งพาราแร็กไว้ที่ 150-200 หลา บุชเนล ตั้งไว้ที่ประมาณ 100 หลา
ตอนนี้ผมเองก็ใช้กล้องจีนอยู่เลยครับ เนื่องจากยังหากล้องถูกใจไม่ได้ ที่ถูกใจก็แพงจนไม่กล้าติดปืน
รอมีคนปล่อย มือสองไปเรื่อยๆ ก่อนครับ ตัว vx3 6.5-20 efr ก็เคยได้รับคำแนะนำจากพี่ รักปืน รักในหลวง มาเหมือนกันครับ
คงมีวาสนาสักวัน

ขอบคุณครับ +๑

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 01:11:10 PM »

อีกอย่างนึงคือ การปรับเลนส์ตาครับ บางทีเราปรับเลนส์ตาไม่เข้ากับตาเรา ก็เลยปรับโฟกัสไปๆมา ระหว่างภาพกับเส้นเล็ง

วิธีการคือ ประทับปืนยกกล้องส่องไปที่โล่งๆ เช่นท้องฟ้า ปรับเลนส์ตา(หมุนท้ายกล้อง) ให้เส้นเล็งชัด  สบายตา ลองหลับตาสักครู่ ลืมตามา เส้นเล็งต้องชัด ถ้าล๊อกได้ให้ล๊อกไว้ ล๊อกไม่ได้ก็จำไว้ว่าประมาณไหน แบบนี้ จะชัดทั้งเส้นเล็งและภาพครับ
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 01:35:17 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
หน้า: [1]
  พิมพ์