๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:49:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบธรรมเนียมทหาร  (อ่าน 7583 ครั้ง)
BEER ♥ รักในหลวง
I'm a new member.
Jr. Member
**

คะแนน 15

Bullets make me happy.

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:52:23 AM »

ยศต่างๆ ในกองทัพอากาศเรียกว่าอะไรบ้างครับ

เช่น ยศ ตำแหน่ง และชื่อเรียก ในกองทัพบก

สิบเอก = ผู้บังคับหมู่ (หมู่)
จ่าสิบเอก = รองผู้บังคับหมวด (จ่า)
ร้อยตรี = ผู้บังคับหมวด (ผู้หมวด)
ร้อยโท = ผู้บังคับหมวด / รองผู้บังคับกองร้อย / ผู้บังคับกองร้อย (ผู้หมวด / ผู้กอง)
ร้อยเอก = ผู้บังคับกองร้อย (ผู้กอง)
พันตรี = รองผู้บังคับกองพัน (ผู้พัน)
พันโท = ผู้บังคับกองพัน (ผู้พัน)
พันเอก = ผู้บังคับการกรม (ผู้การ)

ในกองทัพอากาศ หมายถึงอะไรบ้างครับ
ตั้งแต่จ่าอากาศเอก พันจ่าอากาศเอก และเรืออากาศตรี - นาวาอากาศเอก

แล้วแบบธรรมเนียมทหารของกองทัพบกและกองทัพอากาศ
เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

อยากทราบเพราะเทอม 2 ผมจะไปฝึกงานอยู่กองบินครับ
จะได้วางตัวให้ถูกต้อง พูดจาให้ถูกต้อง รู้ธรรมเนียม รู้มารยาทครับ

ปล. การเคาะประตู ได้ยินมาว่า ชั้นประทวนกับชั้นสัญญาบัตร เคาะต่างกันด้วย
สมมุติตอนนี้ผมครองยศ ว่าที่ สิบตรี ของกองทัพบก จะต้องเคาะประตูยังไงครับ

ขอบคุณพี่ๆ สมาชิกสำหรับคำตอบครับ ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:35:15 PM »

Grin เข้าไปฝึกงานเมื่อไร เดี๋ยวพี่ ๆ ข้างในก็จะแนะนำให้เองนั่นแหละครับ แต่ส่วนใหญ่ก็คล้าย ๆ กัน แต่ยศของ ทอ. จะเรียกต่างกันนิดหน่อย Grin

สิบเอก =  จ่าอากาศ
จ่าสิบเอก =  พันจ่าอากาศ
ร้อย.... =   เรืออากาศ.....
พัน.... =  นาวาอากาศ.....

Grin ฝึกงานที่กองบินไหนครับ Grin

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:12:57 PM »

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:10:09 AM »

เห็นบั้งน้าซิกแล้วอยากมีติดกะเขาบ้าง   เศร้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:24:02 AM »

เครื่องหมายยศ ทหารเรือ,ทหารอากาศ ผมดูไม่เป็นเลย คิก คิก

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:06:01 AM »

เห็นบั้งน้าซิกแล้วอยากมีติดกะเขาบ้าง   เศร้า

เอาซักบั้ง 2 บั้งมั้ยอ่ะลุง  Grin

บั้งไฟพญานาค หรือบั้งข้าวหลามดี คิก คิก

ชะแว๊บๆๆ Grin

ไหว้

✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:11:45 AM »

ขอบคุณครับ........สำหรับความรู้ ไหว้

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:54:08 AM »

ผมก็เคยติดครับ ลุงปู  Grin
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:07:53 PM »

ลญ   นี่อะไรครับบัง?   ลักหลับหญิง?

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:11:25 PM »

ลญ   นี่อะไรครับบัง?   ลักหลับหญิง?
โดนชก โดนชก โดนชก   

ลูกเสือสามัญรุ่นใหญ่ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:18:56 PM »

มีเรื่องจะบอกครับ มันเป็นความเข้าใจผิดของผมเองสมัยเรียน
เดิมทีผมเป็นลูกเสืออากาศ

แบบนี้ครับ
แต่ผมกลัวว่า ผมจะต้องขึ้นเครื่องบินรบ ผมกลัวความสูง ผมเลย แอบสวมรอยเป็นลูกเสือเสนา ตั้งแต่ ม.1 เทอม 2  

เหตุผลที่คิดแบบนี้เพราะว่า  มีคำว่า "อากาศ"  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เครื่องแบบลูกเสือเสนา ครับ

คือว่า ผมแยกคำว่า ทหาร กับลูกเสือ  ไม่ออกครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:29:00 PM »

กลัวความสูง ??   มิน่าล่ะ...พูดอะไรไม่ค่อยจะเลยเอว.... ขำก๊าก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:46:03 PM »

กลัวความสูง ??   มิน่าล่ะ...พูดอะไรไม่ค่อยจะเลยเอว.... ขำก๊าก
ถึงผมจะ ลามกแต่ก็"ลามกแบบจรรยาบรรณ"นะครับ  งอน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:30:34 PM »

แถมไปอีกตัวครับUB ขำก๊าก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:35:13 PM »

เคยไปเดินในหน่วยงานเกี่ยวข้องกับ ทอ. ดูบั้งไม่ออกเลยครับ ดูเหมือนกันไปหมด หนาบ้าง บางบ้าง งงจริงๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2
  พิมพ์