๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 05:35:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ค้าสุนัขวอนนายกฯ หนุนค้าเสรี ชี้ไม่ต่างกับขายวัว-ควาย  (อ่าน 7197 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:22:56 PM »

หนุ่มใช้หมาหาเงิน

หมาเลี้ยงคน - ชายไม่ทราบชื่อนำลูกสุนัขพันธุ์ไทยคาบกระป๋องขอเศษเงินผู้คนที่ผ่านไปมา บริเวณทางลงรถไฟฟ้าบีทีเอส หน้า ธ.กรุง เทพ สยามสแควร์ ท่ามกลางเสียง วิพากษ์วิจารณ์ว่าทรมานสัตว์

วันที่ 21 ส.ค. ผู้สื่อข่าวรับแจ้งว่ามีชายนำสุนัขคาบกระป๋องนั่งขอรับบริจาคเงินอยู่ที่บริเวณทางลงรถไฟฟ้าบีทีเอส หน้าแบงก์กรุงเทพ สยามสแควร์ จึงเดินทางไปตรวจสอบ พบผู้ชายคนหนึ่งนำลูกสุนัขพันธุ์ไทยมานั่งคาบกระป๋องขอเศษเงินกับผู้คนที่ใจบุญที่ผ่านไปมา โดยนำแก้วพลาสติกมาร้อยเชือกให้สุนัขคาบนั่งบนเก้าอี้พลาสติก เป็นที่สนใจของผู้คนที่ผ่านไปมา บางคนก็ดูด้วยความสงสารและให้เศษเงิน แต่บางคนก็วิพากษ์วิจารณ์ว่าไม่สมควรเพราะเป็นการทรมานสัตว์

ที่มา นสพ.ข่าวสด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 02:25:41 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 03:07:43 PM »

จะค้าเนื้อสุนัขไม่ว่าครับ แต่อย่ามาไล่ขโมยจับสุนัขที่มีเจ้าของ
ประเด็นที่มันควรโดนด่าทั้งประเทศคือตรงนี้ใช่มั้ยครับพี่

[/url]
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 03:22:25 PM »

ถูกต้องครับ

วิถีชุมชนมี  ไปเปลี่ยนแปลง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:12:57 AM »

ยิ้มีเลศนัยบ้านผมร็อดไวเลอร์4ตัว ห้ามยิง ห้ามวางยา ใครจับได้มาจับไปที ยกให้ ยิ้มีเลศนัย
ขอดูรูปสมาชิก Rotties หน่อยครับ

ขำก๊ากจริงๆเเล้วยกให้ไครไม่ได้หรอกครับ เมียผมรักมันมาก ยิ่งลูกสาวผมด้วยละก็ทั้งหวงทั้งรัก บ้านผม2ตัว บ้านพีสาวรั้วติดกันอีก2ตัว เวลามีลูกก็เเบ่งพรรคพวกไปบ้าง ลูกสาวขายทั้งน้ำตาบ้าง เเต่ก็รักสุดหัวใจ สมาชิกไม่ได้ทำไว้ เเละก็ไม่ได้เลี้ยงเกินจำนวนครับ กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:15:42 AM »

กฎระเบียบของทางโลก อนุโลมไปตามความอยาก        ส่วนกฎทางธรรม  อนุโลมไปตามความจริง

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:03:09 AM »

ว้าว อาหารหมา 4 ตัน กับเงินช่วยเหลือ 11 ล้าน แม้ คนไทย ใจบุญดีแท้

ตอนนี้เหลือหมา ไม่ถึง 1000 ตัว กี่วันกินหมด เนอะ 4 ตัน เงินอีกซื้ออาหารอีกตั้งมากมาย
พวกสาวๆในFBกับพันทิพย์ละครับที่ทำงานอยู่เบื่องหลังอย่างหนัก 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:23:38 AM »

มองเป็นอาหารได้ครับ แต่วิธีการจัดการ การซื้อขาย ขนส่ง ต้องมีมาตราการ ดำเนินการให้ถูกสุขลักษณะ ไม่ใช้ขโมยหมาที่มีเจ้าของมา อันนี้ควรโดนข้อหาลักทรัพย์พ่วงไปอีก
จริงๆสำหรับผมการขโมยหมานั้นทำร้ายจิตใจผู้เลี้ยงมากกว่าโดนขโมย เงิน ทองอีก ทองหายเงินหายมันหาใหม่ได้หมาที่เลี้ยงไว้หายมันเหมือนญาติหายครับ
การช่วยเหลือหมาที่มากมายนั้น ผมมองว่าคนส่วนใหญ่รักหมา ช่วยๆกันมันกันมาก ที่สำคัญหมามันไม่เคยทรยศเจ้าของ ไม่เคยลืมผู้มีพระคุณ
...ดูภาพข่าวไหม แววตาที่มันมองกล้อง เหมือนมันมองหาเจ้าของนะ...ประมาณว่าพี่ๆเห็นเจ้าของผมไหม...
อีกอย่างปัญหาที่เกิดสุนัขจรจัด หรือ หมาไม่มีเจ้าของนั้น ผมว่าต้นเหตุจากคนไม่ใช้หมา...ใช้เหตุการณ์นี้ ทำหมัน กับฉีดวัคซีน ให้ทุกตัวครับ ไหว้

Long Live The King

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:02:02 PM »

วัฒนธรรมการกินของมนุษย์ย่อมแตกต่างกันไป...

... อิสลามกินเนื้อวัว ฮินดูไม่กินวัว เพราะถือว่าวัวเป็นพาหนะของพระเจ้า...เอ้าแบบนี้ อิสลามก็บาปในสายตาคนฮินดูซิ..!!
      ....คนทั่วไปกินหมู แต่อิสลามไม่กินหมู...เลวแล้วหละคนทั่วไป อิสลามยอมไม่คบแน่..... !! ?

...... คนต่างถิ่นต่างที่ กินอยู่แตกต่าง คางคก ค้างคาว บางที่ในไทยกินกันได้ เรายังมองว่าต่าง...... อคติมีทุกที่ ถ้าคิดไม่เหมือนเรา.........

มองหลายๆมุม อย่าเหมาว่าเลว เพียงเพราะเราแคบ........

ถูกต้องครับ แต่ปัญหาคือการขโมยนี่แหละครับ ขโมยหมาคนอื่นมา ยุ่งเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:59:11 AM »

มองเป็นอาหารได้ครับ แต่วิธีการจัดการ การซื้อขาย ขนส่ง ต้องมีมาตราการ ดำเนินการให้ถูกสุขลักษณะ ไม่ใช้ขโมยหมาที่มีเจ้าของมา อันนี้ควรโดนข้อหาลักทรัพย์พ่วงไปอีก
จริงๆสำหรับผมการขโมยหมานั้นทำร้ายจิตใจผู้เลี้ยงมากกว่าโดนขโมย เงิน ทองอีก ทองหายเงินหายมันหาใหม่ได้หมาที่เลี้ยงไว้หายมันเหมือนญาติหายครับ
การช่วยเหลือหมาที่มากมายนั้น ผมมองว่าคนส่วนใหญ่รักหมา ช่วยๆกันมันกันมาก ที่สำคัญหมามันไม่เคยทรยศเจ้าของ ไม่เคยลืมผู้มีพระคุณ
...ดูภาพข่าวไหม แววตาที่มันมองกล้อง เหมือนมันมองหาเจ้าของนะ...ประมาณว่าพี่ๆเห็นเจ้าของผมไหม...
อีกอย่างปัญหาที่เกิดสุนัขจรจัด หรือ หมาไม่มีเจ้าของนั้น ผมว่าต้นเหตุจากคนไม่ใช้หมา...ใช้เหตุการณ์นี้ ทำหมัน กับฉีดวัคซีน ให้ทุกตัวครับ ไหว้

เเววตาเเห่งมิตรภาพ เศร้า ผู้ค้าทำลงนะ ขอให้น้องหมาปลอดภัยทุกตัว  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 03:01:18 AM โดย Mr.chalong รักในหลวง » บันทึกการเข้า

FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:57:14 PM »

อย่างที่หลายท่านออกความเห็นไว้ครับ กิน ไม่ว่า
อย่าขโมยหมาที่มีเจ้าของครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Leave no man behind
bb.king
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:51:07 AM »

นอกจากเรื่องขโมยหมาแล้ว...ถ้าคิดจะค้าขายควรเลี้ยงเป็นกิจลักษณะ
แบบเป็ดไก่หรื่อหมู...ไม่ได้ทำการแบบชุบมือเปิบโดยการจับเอาข้างทางหรือขโมยตามบ้าน
เป็นการหากำไรโดยแทบจะไร้ต้นทุน....ทั้งค่าอาหาร ยา และอีกหลายอย่าง
มองรวมๆแล้วเราเอาแค่รสนิยมทางการกินมาอ้างมากกว่า...
(คงไม่มีความต้องกินหมาทีเป็นร้อยตัว(จะเอาไปแกงเลี้ยงพระที่ไหนหรือ))
...จริงๆคงเป็นแค่ความโลภจึงเกิดกระบวนการลักขโมยแบบนี้ขึ้นมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:54:57 PM »

เมื่อเช้าดูข่าว คนขายหมาออกมาเรียกร้องว่า 17 ล้านอยู่ไหน เอามาช่วยเราบ้าง
คนพวกนี้ช่างหน้าไม่อายจริงๆ คนเขาบริจาคให้หมา ตัวเองทำอาชีพก็เบียดเบียนหมา
เห็นเงินก็หูผึ่ง ตาโต ช่างเห็นเงินเป็นไม่ได้จริงๆ อุปถัมภ์กันจนเคยตัว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:01:55 PM »

เมื่อเช้าดูข่าว คนขายหมาออกมาเรียกร้องว่า 17 ล้านอยู่ไหน เอามาช่วยเราบ้าง
คนพวกนี้ช่างหน้าไม่อายจริงๆ คนเขาบริจาคให้หมา ตัวเองทำอาชีพก็เบียดเบียนหมา
เห็นเงินก็หูผึ่ง ตาโต ช่างเห็นเงินเป็นไม่ได้จริงๆ อุปถัมภ์กันจนเคยตัว
ชิงหมาเกิดเอ้ยชิงหมากิน คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:05:45 PM »

ชิงหมาเกิดเอ้ยชิงหมากิน คิก คิก

ตรงประเด็น.......เหลือเกิน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:36:15 PM »

ทำตัวเหมือนพวกตัวเงินตัวทองที่ชอบแอบมางับหมาวัดเลยครับคนพวกนี้มองแค่เงิน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์