๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 02:27:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยนะครับ เรื่องน้ำมันล้างปืน ตัวนี้จะกัดสีปืนไหมครับ (ไม่รู้จริงๆ)  (อ่าน 3974 ครั้ง)
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 06:18:28 PM »

6850-224-663
                        CLEANING COMPOUND SOLVENT
                                        RIFLE BORE
                                        MIL-C-372
                                   (6850-682-6832)
                                      1U.S. GLLON
                                     MADE IN U.S.A.

เห็นบอกว่าทหารใช้กันอยู่ เป็นของ U.S.A. แต่ไม่รู้อะไรเลยเกียวกับน้ำมันตัวนี้ (เรียนมาน้อยครับ) อ่านไม่ออกและตัวเลข คืออะไร (ภาษาพอจะใช้Googleแปลได้นะครับ)
อยากรู้ว่าจะกัดสีปืน ZC 75 b หรือเปล่า  ขอความช้วยเหลือหน่อยครับ หาข้อมูลให้ทีนะครับ จะ ++++ให้เลย ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:30:53 PM »

ผมหาใน google.com
เจอจากไฟล์นี้ครับ
http://www.cavalry-tech-div.com/text/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98/%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B9%8C%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0.pdf

4. RBCC (Rifle Bore Cleaning Compound) CR (Cleaning Rifle Bore) น้ำมันทำความสะอาดชำระลำ
กล้องและชำระล้างส่วนที่สัมผัสเขม่าดินส่งกระสุนตามมาตรฐาน หมายเลข MIL-C-372

ไม่แน่ใจว่า มีฤทธิ์กัดรุนแรงหรือเปล่านะครับ
เพราะ เขาบอกใช้ ล้าง ลำกล้องและชำระล้างส่วนที่สัมผัสเขม่าดินส่งกระสุน
รอท่านอื่นมาแนะนำอีกทีครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:49:28 PM »

เนื้อใส ระเหยง่าย  ใช่ไหมครับ   ถ้าใช่ ประเภทเดียวกะ น้ำมันซักแห้ง
เคยเห็นล้างตามสนาม  ไม่กัดผิวปืน CZ โพลิเมอร์โคท ครับ  แต่มันชำระน้ำมันหล่อลื่นกลไก หายไปด้วยนะครับ  

ส่วนตัวแล้ว จะไม่ใช้ตัวนี้ล้างปืนแบบ แช่ ทั้งชิ้น ทั้งกระบอก แน่นอน  แม้เคยเห็นล้างตามสนาม ไม่กัดสีปืนก็ตาม  
ไม่ไว้ใจมันครับ  เพราะชำระคราบน้ำมันหล่อลื่นอื่นออกไปหมดเลย  สีที่แต้มศูนย์ปืน CZ ก็เลือนไปด้วย

ล้างแล้ว จะระเหยไวมาก  แล้วอย่าเผลอเคลือบผิวปืน เพราะผิวปืนจะแห้งไม่มีฟิลม์น้ำมันอะไรเคลือบผิวเลย   
ใช้ได้ดีกะเขม่าออกไวมาก  แต่คราบตะกั่ว  คราบทองแดง  ไม่ค่อยมีผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 09:53:14 PM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:15:53 AM »

ผมหาใน google.com
เจอจากไฟล์นี้ครับ
http://www.cavalry-tech-div.com/text/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98/%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B9%8C%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0.pdf

4. RBCC (Rifle Bore Cleaning Compound) CR (Cleaning Rifle Bore) น้ำมันทำความสะอาดชำระลำ
กล้องและชำระล้างส่วนที่สัมผัสเขม่าดินส่งกระสุนตามมาตรฐาน หมายเลข MIL-C-372

ไม่แน่ใจว่า มีฤทธิ์กัดรุนแรงหรือเปล่านะครับ
เพราะ เขาบอกใช้ ล้าง ลำกล้องและชำระล้างส่วนที่สัมผัสเขม่าดินส่งกระสุน
รอท่านอื่นมาแนะนำอีกทีครับ

เนื้อใส ระเหยง่าย  ใช่ไหมครับ   ถ้าใช่ ประเภทเดียวกะ น้ำมันซักแห้ง
เคยเห็นล้างตามสนาม  ไม่กัดผิวปืน CZ โพลิเมอร์โคท ครับ  แต่มันชำระน้ำมันหล่อลื่นกลไก หายไปด้วยนะครับ 

ส่วนตัวแล้ว จะไม่ใช้ตัวนี้ล้างปืนแบบ แช่ ทั้งชิ้น ทั้งกระบอก แน่นอน  แม้เคยเห็นล้างตามสนาม ไม่กัดสีปืนก็ตาม 
ไม่ไว้ใจมันครับ  เพราะชำระคราบน้ำมันหล่อลื่นอื่นออกไปหมดเลย  สีที่แต้มศูนย์ปืน CZ ก็เลือนไปด้วย

ล้างแล้ว จะระเหยไวมาก  แล้วอย่าเผลอเคลือบผิวปืน เพราะผิวปืนจะแห้งไม่มีฟิลม์น้ำมันอะไรเคลือบผิวเลย   
ใช้ได้ดีกะเขม่าออกไวมาก  แต่คราบตะกั่ว  คราบทองแดง  ไม่ค่อยมีผล

ขอบคุณมากครับ +++ให้แล้วนะครับคนละ+ ท่านอื่นๆรู้ช้วยตอบทีนะครับจะ+ให้ครับ

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 06:34:27 PM »

นอกจากนี้ใช้ซักผ้าได้ด้วย กางเกง ที่เปื้อนกาว  ยางมะตอย หมากฝรั่ง  ใช้ แต้ม และเอาแปรงสีฟันปัดๆ ออกดีครับ 

ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:28:47 PM »

เนื้อใส ระเหยง่าย  ใช่ไหมครับ   ถ้าใช่ ประเภทเดียวกะ น้ำมันซักแห้ง
เคยเห็นล้างตามสนาม  ไม่กัดผิวปืน CZ โพลิเมอร์โคท ครับ  แต่มันชำระน้ำมันหล่อลื่นกลไก หายไปด้วยนะครับ 

ส่วนตัวแล้ว จะไม่ใช้ตัวนี้ล้างปืนแบบ แช่ ทั้งชิ้น ทั้งกระบอก แน่นอน  แม้เคยเห็นล้างตามสนาม ไม่กัดสีปืนก็ตาม 
ไม่ไว้ใจมันครับ  เพราะชำระคราบน้ำมันหล่อลื่นอื่นออกไปหมดเลย  สีที่แต้มศูนย์ปืน CZ ก็เลือนไปด้วย

นอกจากนี้ใช้ซักผ้าได้ด้วย กางเกง ที่เปื้อนกาว  ยางมะตอย หมากฝรั่ง  ใช้ แต้ม และเอาแปรงสีฟันปัดๆ ออกดีครับ 

ไม่ใช่น้ำยาซักแห้งนะครับผมว่าแต่เป็นน้ำมันล้างปืนที่ทหารใช้ครับแต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะกัดรมดำหรือเปล่านะครับ อ๋อย อ๋อยคือมันมีส่วนผสมของ SOLVENT ด้วยนะสิ เศร้า เศร้า

ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:26:00 PM »

ซื้มาตั้ง 1 แกลลัน กะว่าจะเอามาแช่ปืนตอนล้างนะครับคนขายบอกอย่างดีไม่กัดรมดำใครรู้ช้วยทีครับ ไหว้ ไหว้ ไม้รู้ช้วยดันก็ได้ครับ ไหว้ ไหว้

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:24:17 PM »

ไม่ใช่น้ำยาซักแห้งนะครับผมว่าแต่เป็นน้ำมันล้างปืนที่ทหารใช้ครับแต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะกัดรมดำหรือเปล่านะครับ อ๋อย อ๋อยคือมันมีส่วนผสมของ SOLVENT ด้วยนะสิ เศร้า เศร้า

เข้าใจครับ ตามสนามก็มีใช้กันเยอะ  ...... เห็นที่ สนาม รด. , สนาม 1 รอ  ก็เคยใช้  ........ส่วนตัวเคยไปไถ  จากน้องพลทหาร เอาขวดมาไปถ่ายมาใช้  รู้จักครับ เคยใช้มาแล้ว

ไอ้กัดรมดำนี้  มันไม่ได้กันทันทีทันใดนะครับ เพราะตัวนี้มันเป็นตัวทำละลายที่ไม่แรงมาก   แต่ ต้องใช้ล้างแบบแช่ทั้งกระบอก  แล้วทำบ่อยๆ    กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ต้องนำปืนรุ่นเดียวกันของคนอื่นที่ซื้อมาพร้อมกันมาเทียบ   สมัยก่อนผมใช้ สมิธ M 41 ล้างปืนแบบแช่กะน้ำยาตัวนี้แหละ  ใช้ไปๆก็ว่าดี  จนเอามาเทียบกะปืนรุ่นเดียวกันของท่านอื่น  เลยรู้ว่าผิวมันจางลงไป

ท่าน จขกท. ไม่สังเกตุเหรอครับ ว่าทำไมคนเล่นปืนไม่ใครแนะนำให้ใช้วิธีล้างแบบแช่ เพราะไม่มีอะไรรับประกันผิวปืนเราได้  .....ส่วนหยดนิดหยดหน่อยโดนผิวปืน รีบเช็ดออกก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ 

....น้ำยาล้างปืนครับ ไม่ใช่ น้ำผึ้ง  มันก็ต้องมีฤทธิ์กัดกร่อนบ้าง เป็นธรรมดา  มิเช่นนั้นก็คงใช้ทำความสะอาดคราบสกปรกไม่ออก 
.... และ มันก็ไม่ใช่  น้ำกรด ขนาด ออกฤทธิ์ กัดอย่างรุ่นแรง  มิเช่นนั้น ตัวปืนพังกันพอดี มือคนใช้ก็พังไปด้วย

อีกอย่างที่ผิวปืน CZ ของ จขกท. ว่ามำจะทำลายผิวไหม  ไม่มีใครมากล้ายืนยันหรอกครับ    มันต้องมีบ้าง  แล้วก็ไม่มีใครรู้มาว่าผิวเดิมทำออกมาดีขนาดไหน    ไม่ลองสังเกตุเนื้อน้ำมันเหรอครับ ว่า มีกลิ่นเหมือนตัวทำละลายในอุตสาหกรรมสี หรือเปล่า.....   หรือซื้อมาแล้วยังไม่ได้เปิดดู   คิก คิก

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:27:32 PM »

ชัดเข้าชักออก  ผิวยังจาง  ยังถลอกเลยครับ  ปืนใช้งานป้องกันตัวครับ  กลัวปืนถลอกก็ซื้อตัวมาป้องกันปืนอะดิ  5 5 5

เขาว่ามันจางๆดูขลังนะครับ
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:22:42 AM »

เข้าใจครับ ตามสนามก็มีใช้กันเยอะ  ...... เห็นที่ สนาม รด. , สนาม 1 รอ  ก็เคยใช้  ........ส่วนตัวเคยไปไถ  จากน้องพลทหาร เอาขวดมาไปถ่ายมาใช้  รู้จักครับ เคยใช้มาแล้ว

ไอ้กัดรมดำนี้  มันไม่ได้กันทันทีทันใดนะครับ เพราะตัวนี้มันเป็นตัวทำละลายที่ไม่แรงมาก   แต่ ต้องใช้ล้างแบบแช่ทั้งกระบอก  แล้วทำบ่อยๆ   กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ต้องนำปืนรุ่นเดียวกันของคนอื่นที่ซื้อมาพร้อมกันมาเทียบ   สมัยก่อนผมใช้ สมิธ M 41 ล้างปืนแบบแช่กะน้ำยาตัวนี้แหละ  ใช้ไปๆก็ว่าดี  จนเอามาเทียบกะปืนรุ่นเดียวกันของท่านอื่น  เลยรู้ว่าผิวมันจางลงไป

ท่าน จขกท. ไม่สังเกตุเหรอครับ ว่าทำไมคนเล่นปืนไม่ใครแนะนำให้ใช้วิธีล้างแบบแช่ เพราะไม่มีอะไรรับประกันผิวปืนเราได้  .....ส่วนหยดนิดหยดหน่อยโดนผิวปืน รีบเช็ดออกก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ  

....น้ำยาล้างปืนครับ ไม่ใช่ น้ำผึ้ง  มันก็ต้องมีฤทธิ์กัดกร่อนบ้าง เป็นธรรมดา  มิเช่นนั้นก็คงใช้ทำความสะอาดคราบสกปรกไม่ออก  
.... และ มันก็ไม่ใช่  น้ำกรด ขนาด ออกฤทธิ์ กัดอย่างรุ่นแรง  มิเช่นนั้น ตัวปืนพังกันพอดี มือคนใช้ก็พังไปด้วย

อีกอย่างที่ผิวปืน CZ ของ จขกท. ว่ามำจะทำลายผิวไหม  ไม่มีใครมากล้ายืนยันหรอกครับ    มันต้องมีบ้าง  แล้วก็ไม่มีใครรู้มาว่าผิวเดิมทำออกมาดีขนาดไหน    ไม่ลองสังเกตุเนื้อน้ำมันเหรอครับ ว่า มีกลิ่นเหมือนตัวทำละลายในอุตสาหกรรมสี หรือเปล่า.....   หรือซื้อมาแล้วยังไม่ได้เปิดดู   คิก คิก

ขอบคุณมากๆเลยครับเหมือนตาเห็นเลยครับ   คิก คิก คิก คิก (ซื้อมาแล้วยังไม่ได้เปิดดู)  เยี่ยม เยี่ยมได้ความรู้มากขึ้นเลยครับ ผมมือใหม่ครับเลยไม่รู้เรื่อง อ๋อย
คอมพิวเตอร์และอินเตอร์เน็ต ก็ไม่เก่งเลยไม่รู้ว่าจะหาข้อมูลจากไหนนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 10:29:27 AM โดย ชิริว » บันทึกการเข้า

ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:33:37 AM »

ชัดเข้าชักออก  ผิวยังจาง  ยังถลอกเลยครับ  ปืนใช้งานป้องกันตัวครับ  กลัวปืนถลอกก็ซื้อตัวมาป้องกันปืนอะดิ  5 5 5

เขาว่ามันจางๆดูขลังนะครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ถูกกกกต้องแล้วครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:38:04 PM »

ลองเอาไขควงที่รมดำแช่ดู 1 วันรมดำยัง OK อยู่เลย แต่ยังต้องลองอีกหลายๆตัวครับให้แน่ใจ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์