๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:18:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 281246 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:05:03 PM »

ปัว ครับ  ที่นี่ชาวบ้านประกาศว่า มันจะไม่เป็นปาย2อย่างแน่นอน  เยี่ยม

เป็นอีกที่ ที่อยากไปมาก และต้องไป .. ผมเคยขับจาก กทม ไปตั้งต้นที่หล่มสัก .. เมื่อ ๓ มีนาคม นานมาแล้ว

แล้ววิ่งเข้า ชาติตระการ ก่อนถึงพบ ถนนพัง มีสะพานไม้ไผ่สานและรองด้วยลำต้นไม้ อ๋อย
แล้วเลาะชายแดน ไปพบด่าน ตชด. บอก ไปไม่ได้แล้ว ข้างหน้าถนนปิด เพราะเป็นเขต สปป. ลาว  คิก คิก

เส้นนี้ ผ่านไปทาง อช.ภูสอยดาว ..

แล้วเข้าน่าน พักโรงแรมไม้เก่า ราว ๕ โมงเย็น นกนางแอ่นบินมาตามถนนเป็นแสน ๆ ตัว
ถนนมืดไปหมด และถ่ายมูลไว้ขาวกระจายเต็มถนน  ถ้าดูกลางวันจะไม่ทราบมูลนี้มาได้อย่างไร
พบคุณนฤมล ไปถ่ายทำสารคดี ด้วย

จาก น่านเข้า เส้นไป ดูชมพู ภูคา  และค่ำที่ไหน นอนที่นั่น เลือกใกล้แหล่งน้ำ พักแรม กางเต้นท์ ไปกัน ๓ คัน ๔ คน กับ Sig ๒๒๖ กระสุน ๓๐ นัด

ถ้าไปอีกครั้ง คงสุดทางที่ อ.ปัว อบต.ป่ากลาง  เท่านั้นละ เตรียม Trip ไว้ได้เลยกวาง   Grin

Ha Ha  ฮา  พี่ Ro@d  ขร๊า
โรงแรมที่พักนั่นอ่ะ  เป็นไม้ทั้งหลัง  ข้างล่างขายข้าวขาหมู  ใช่มัยคร๊า  ติดกับโรงแรม  ......... จำชื่อไม่ได้  ฮา

โรงแรมนี้ถูกขายไปแล้วคร๊า  คนที่ซื้อ ชื่อ "เสี่ยปั้น"  บัณทูร ล่ำซำ  กสิกรไทย  คร๊า
แล้วตอนนี้  ถูกตั้งชื่อใหม่  เป็น "ภูคา  น่านฟ้า"  คร๊า  ฮา

น่าน  เป็นเมืองที่สงบน๊ะคร๊า  ยายเคยเอารถไปหมุน บนเขามารอบนึง ฮา

ขอให้เที่ยวให้สนุกน๊ะคร๊า  ฮา

ใช่เลยครับ ขอบคุณมากครับ ป้าบรา..

ปรกติ ผมจะพักที่ เทวราช ทุกครั้งที่ ถึงน่าน  แต่วันนั้นเต็มหมด จึงต้อง พักที่  "ภูคา  น่านฟ้า"   ซึ่งใช้ที่จอดรถแห่งเดียวกัน
สภาพเหมือนโรงเตี้ยม เก่า ๆ อย่างในบู๊ลิ้ม เลยครับ.    Cheesy

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:39:05 PM »

เห็นรถ4X4แล้วต้องล้างวิ๊นซ์ซะหน่อย  ไม่ได้ใช้มา2ปีแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:09:37 PM »

ในทุก ๆ สถานที่ ซึ่งรถยนต์ขับสี่ ไปถึงได้.. จะกางเต้นท์นอนชมดาว  จะโฮมสเตย์.. ขนำกลางน้ำเค็ม น้ำกร่อย ฯลฯ.. 
ขอคำแนะนำสถานที่เที่ยว.ด้วย.. เมื่อไปแล้วจะได้มี ภาพถ่าย มีวัตถุดิบ มาเขียนเล่าให้ฟังกันครับ  ขอบคุณมาก นะครับ   Cheesy     ไหว้     
......   "หนึ่งคัน หนึ่งกระบอก กับหนึ่งชีวิต ที่อิสระฯ "   

ชีวิตเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน การพลัดพรากจากสิ่งที่รัก ย่อมเป็นทุกข์
ผ่านไปแล้ว ย้อนกลับไม่ได้..  เข็มนาฬิกาชีวิต ยังต้องเคลื่อนที่ต่อ จึงอยากจะชดเชยความรู้สึกตัวเองบ้าง   ไหว้

๏ ชายใดไม่เที่ยวเทียวไป ทุกแคว้นแดนไพร
มิอาจประสบพบสุข
๏ ชายใดอยู่เหย้าเนาทุกข์ ไม่ด้นซนซุก
ก็ชื่อว่าชั่วมัวเมา

--- ลอกนิทานเวตาลมา  คิก คิก

จะบอกว่า..ผมมาขอตามอ่านครับ   หลงรัก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:51:45 PM »

ผมจะรู้จักตัวเอง หลังคนรอบข้างเสมอ คงเพราะบื้อ ในเรื่องส่วนตัว
แฟนผม บอก เธอมันชอบปืน กับชอบเที่ยว และ ๒ เรื่องนี้ ไม่เคยขัดคอแม้แต่ครั้งเดียว แถมยังซื้อปืนให้อีก ๒ กระบอก
ขณะที่ตัวเรายังไม่รู้สึกตัวเลย จริง ๆ ..

ย้อนไปอีก ..
สมัยเรียนมัธยมปลายสายวิทย์ ครูประจำชั้นตอน มศ. ๔ ทำนายแบบชี้หน้าดักคอ ผมกับเพื่อน ตอนสอบภาคปลาย มศ.๕
ว่านิสัย อย่างเธอ ๒ คน ต้องไปเรียนกฎหมาย ไม่อย่า่งนั้นเอาตัวไม่รอดแน่ ๆ 

ผมเอ็นฯแล้วกินแห้ว.. ไม่ติดกฎหมาย มธ. จึงลงเรียนรัฐศาสตร์การปกครอง ที่รามคำแหง ที่สุดย้ายคณะมาจบ นิติศาสตร์ จนได้
ส่วนเพื่อนผมอีกคน ติด นิติ มธ. ปัจจุบันเป็นหนึ่งในเพื่อนรัก ที่ต่อสายถึงกันเสมอ.. นั่งอยู่ในตำแหน่งหัวหน้าคณะในศาลอุทธรณ์
ส่วนตัวผม อยู่ ในครอบครัวของ พนักงานอัยการ .. เป็นครอบครัวนักกฎหมายคู่เดียวของรัฐ ที่จบมาด้วยกัน  ตามที่ครูชี้หน้าไว้ จนได้  ยิ้มีเลศนัย

งานคืนสู่เหย้้าวัดประดู่ในทรงธรรม เมื่อ ๕ ปีก่อน กำลังวิ่งออกกำลังกา่ย เพื่อนต่อสาย จากอดีตอาจารย์ฝ่ายปกครอง จากในงาน
ท่านบอกว่า ครูจำรุ่นเธอได้เพียง ๒ คน  คือเธอนาย....    และเพื่อนเธอ นาย...   ที่เป็นผู้พิพากษา เท่านั้น ทำไมวันนี้ ไม่มางานละ นาย....    ไหว้

จากจุดเล็ก ๆ นี้ละครับ ที่เป็นพื้นให้ คนต้องหัวหก ขาขวิด ให้ผ่านไปบน Ro@d พานพบเรื่องราว มากมาย ล้วนเกิดขึ้น เพื่อจิตปรารถนา + ความบังเอิญ เกืิอบทั้งนั้น.  Grin

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:57:06 AM »

ภูคิ้งที่พี่ติ้กแนะนำก็สวยดีนะครับ(in trend)  Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:05:39 AM »

อยากให้ลุงโร้ดมาครับไกลหน่อย   ........   แต่จะได้ออกทริปกันสักเที่ยวบันทึกไว้ในไดอารี่    หลงรัก หลงรัก
ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายลุงปูออกให้หมด คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:30:08 PM »

การท่องเที่ยว ปัจจุบันเหลือ Jeep Cherokee .40 L ทุกอย่างเดิมหมด ตั้งแต่ พ.ย.๒๕๓๘ จนปััจจุบัน วิ่งไป ๑๖๒,๐๐๐  กม.

ปลายมิถุนายน ๕๒ ไปเที่ยวเกาะล้าน กะจะเดินตากฝน สัก ๕ วัน คนเดียว กับ G ๑๙ + Colt .super  โดยมีเพื่อน ที่ทำงาน ธนาคาร กรุงไทย
บนเกาะจัดการเรื่องที่พักให้..  เดินไปเที่ยวน้ำตก คลองพลู

ได้ช่วย ลูกลิงแสม ถูกไฟดูด ไฟไหม้หางต้องตัดหางทิ้ง ขณะรอรถมารับ  ผมไปพบ จึงช่วยค่ารักษา ๕๐๐.- จนท.ป่าไม้ บนเกาะได้พาไปพบ สัตว์แพทย์ ทันทีที่รถมาถึง
ตอนนี้ ลิงตัวนี้คงเป็นหนุ่ม ได้เที่ยวเล่น ใช้ชีวิต บนเกาะอย่างมีความสุข แล้ว ละครับ

ได้อยู่บนเกาะได้เพียง ๒ วัน เกียร์พัง คงแย่มาก่อนแล้ว แต่พัง บนเกาะช้าง ซะ
จึงต้องเดินทางกลับ วิ่งสัก ๕ - ๗ กม. ก็เข้าเกียร์ไม่ได้ รอให้เครื่องเย็นแล้ววิ่งต่อ ซ้ำซากอย่างนี้ ได้สัก ๕๐ กม.+/-.
ที่สุดต้องใช้รถไลด์ มายก วิ่งมาได้ ๕๐ กม. รถสไลด์ ก็พังอีกคัน  จึงใช้รถสไลด์ เป็นคันที่ ๒  
มาส่งให้ถึงอู Jeep ที่จันทบุรี.. เปลี่ยนกรองเกียร์ แล้ววิ่งกลับมาเปลี่ยนเกียร์ใหม่ที่ กทม.  

ได้ใช้ชีวิตอยู่กับตนเอง อาจไม่ได้ดังที่ตั้งใจ แต่เพียง ครึ่งหนึ่งของที่คิดไว้ ก็มีความสุขมาเจือ..  ก็พอใจแล้ว. ครับ  

มีภาพ ให้ดูนิด นึงครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 04:19:27 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:32:39 PM »

ภาพ ลูกลิง ที่ซน จนได้เเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 03:10:11 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:34:19 PM »

รถ ขึ่รถ ระยะทางราว ๙๐ กม.  ใช้ไป ๒ คัน  คิก คิก

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:52:02 PM »

ขอบคุณพี่โร๊ดครับ...สําหรับกระทู้นี้

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:04:42 PM »

.... กระทู้นี้ไปไกลครับ มีคนตามติดแน่ครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:24:28 PM »

ถ้าผมค้นความเห็นเก่า ๆ ที่ผมเคยบันทึก.. เล่าเรื่องการเดินทาง ไว้ในหลาย ๆ กระทู้ของเพื่อน ๆ 
จะขออนุญาต นำความเห็นของผม นำลงรวมกันไว้ นะครับ.  Cheesy

และท่านใดจะร่วม นำบันทึกมารวมไว้ ก็จะยินดีมากเลย ครับ    ไหว้

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:33:03 PM »

ถ้าผมค้นความเห็นเก่า ๆ ที่ผมเคยบันทึก.. เล่าเรื่องการเดินทาง ไว้ในหลาย ๆ กระทู้ของเพื่อน ๆ 
จะขออนุญาต นำความเห็นของผม นำลงรวมกันไว้ นะครับ.  Cheesy

และท่านใดจะร่วม นำบันทึกมารวมไว้ ก็จะยินดีมากเลย ครับ    ไหว้

ผมจะทำตัวเป็นผู้อ่านที่ดีครับ ลุง Ro@d
 ติดตาม comment ของลุง Ro@d เสมอครับ  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:33:18 PM »

ลิงโดนไฟช็อตหรือเปล่าครับพี่

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:37:06 PM »

พร้อมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม Grin Grin Grin  มานั่งรอแล้วครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 68
  พิมพ์