๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:47:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 301458 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:11:32 PM »

ขอติดขบวนไปด้วยคน ไม่ได้เข้าป่านานแล้ว พาหนะก็ปาเจโร่คานแข็งวินส์เพลา เสริมทัพด้วยมิกซ์เซอร์เต็มอัตราและไม่ลืม 92 FS บรรจุเต็ม 2 แม็ก.... ยิ้มีเลศนัย... ไหว้

วางคานอะไรครับ    อัตราทดเฟืองท้าย-หน้าเท่าไหร่  และยางไซด์อะไร ครับ    เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:21:38 PM »

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:21:57 PM »

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:34:07 PM »

บัดเดี่ยวนี้ เป็นคันเดียว คนเดียว กับข้าวหลามแตก.. ๒ บอก..  ยิ้มีเลศนัย

ตะก่อน จะแจมกับพรรคพวก Off Ro@d  ผมจะเป็นคน เป็นคันปิดท้าย ..
ยามเมื่อคันอื่นเค้าทิ้งไปหมดแล้ว คันปิดท้าย คือคันที่มีอุปกรณ์ครบ พึ่งตัวเองได้  แต่ในป่า ตอนตี ๒ นั้น วังเวิงที่สุด ตอนถอดโซ่พันล้อ คนเดียว คิก คิก

ผมชอบที่จะไปเดี่ยว นอนเดี่ยว  แต่ติดเต้นท์ไป ๒ เผื่อคนที่ชอบไปตายดาบหน้า.. แล้วจะมาขอนอนด้วย   Grin

ปักเต้นท์จะออกห่าง..เหตุผลเดียวที่ไม่บอกใครตรงนั้น..คือ หนีเสียงโรงเลื่อย โรงน้ำแข็ง บ้างก็โรงสีไฟ 
เพราะผมนอนหลับยาก.. และไม่กรน แต่เป็นคนนอนละเมอ  คิก คิก

หงสา-ท่าช่วง  มีเวลาจะมาต่อให้ นะครับ  Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:47:43 PM »

ลุงโร้ดมาแล้ว   .................    ราตรีสวัสดิ์ครับ   ไหว้

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:28:28 PM »

ความสุข คือการปลดปล่อย... Smiley

ไว้เดี๋ยวผมค้นรูปก่อน จะมาช่วยแจมครับ... หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:09:01 PM »

ระหว่าง ที่ร่วมแชร์กระทู้ นี้ ท่านใดที่สนใจ อยา่กฆ่าเวลาด้วยการอ่าน  และอยากทราบว่า คนการเมืองอย่างผม ในยุคของผม
ได้บรรเลงชีวิตทางการเมืองอย่างไร  เมื่อล่วงมา กว่า ๓๕ ปี  มาวันนี้ นอกจาก เรื่องท่องเที่ยว อยู่กับธรรมชาติแล้ว  มีอะัไรที่จะบอกเล่า กันอีกไหม .. 

เพื่อนรุ่นพี่ผมจะเล่าแทนให้ครับ.. พี่เค้าได้บันทึก การต่อสู้ทางการเมือง.. เรื่องจริง ชื่อจริง ตัวตนมีจริง ถูกยิงหัวทะลุ และตายจริง
อาจเติมสีสันต์ ลงไปบ้าง ให้เป็นนิยายอ่านสนุกขึ้น

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง"   การเคลื่อนไหว การต่อสู้ จริง ๆ ของตัวผมเอง ถูกนำมาเป็นตัวละครหนึ่ง และบันทึกลงในเรื่องนี้ด้วย เคยลงใน มติชนรา่ยสัปดาห์ กว่า ๑ ปี
"ประจวบ" หรือ"ถ่อง" ตัวละครหนึ่งในนั้น เป็นชื่อจริงและชื่อเล่น คือตัวผมเอง..  ท่านใดสนใจ ติดตามได้ที่นี่.. เขียนจบแล้ว แต่ลงไม่หมด กำลังรอพิมพ์เป็นเล่ม นะครับ  ไหว้

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง" http://www.fo3p.net/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=26&id=49&Itemid=92

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:24:15 PM »

ระหว่าง ที่ร่วมแชร์กระทู้ นี้ ท่านใดที่สนใจ อยา่กฆ่าเวลาด้วยการอ่าน  และอยากทราบว่า คนการเมืองอย่างผม ในยุคของผม
ได้บรรเลงชีวิตทางการเมืองอย่างไร  เมื่อล่วงมา กว่า ๓๕ ปี  มาวันนี้ นอกจาก เรื่องท่องเที่ยว อยู่กับธรรมชาติแล้ว  มีอะัไรที่จะบอกเล่า กันอีกไหม .. 

เพื่อนรุ่นพี่ผมจะเล่าแทนให้ครับ.. พี่เค้าได้บันทึก การต่อสู้ทางการเมือง.. เรื่องจริง ชื่อจริง ตัวตนมีจริง ถูกยิงหัวทะลุ และตายจริง
อาจเติมสีสันต์ ลงไปบ้าง ให้เป็นนิยายอ่านสนุกขึ้น

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง"   การเคลื่อนไหว การต่อสู้ จริง ๆ ของตัวผมเอง ถูกนำมาเป็นตัวละครหนึ่ง และบันทึกลงในเรื่องนี้ด้วย เคยลงใน มติชนรา่ยสัปดาห์ กว่า ๑ ปี
"ประจวบ" หรือ"ถ่อง" ตัวละครหนึ่งในนั้น เป็นชื่อจริงและชื่อเล่น คือตัวผมเอง..  ท่านใดสนใจ ติดตามได้ที่นี่.. เขียนจบแล้ว แต่ลงไม่หมด กำลังรอพิมพ์เป็นเล่ม นะครับ  ไหว้

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง" http://www.fo3p.net/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=26&id=49&Itemid=92

ขอบคุณพี่โร๊ดอย่างสูงครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:59:37 PM »

ขอบคุณพี่โร้ดครับ ผมติดตามข้อความ และเรื่องราวในแนวสอนน้อง
ช่วยเหลือน้องๆ ประโยคกินใจ ของพี่โร้ดมาตลอดครับ    ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:44:59 PM »

Trip ชมพู ภูคา - หงสา ท่าช่วง ๒ .. >>>>>>>  >

การเที่ยวป่า ควรต้องนอนไม่ดึกนัก สัก ๓ ทุ่ม +/- ก็เพื่อจะได้ตื่นก่อนพระอาทิตย์ขึ้น เพราะจะได้เห็นแสงอรุณรุ่ง ณ. ตอน นั้น

บรรยากาศในเช้าวันนั้น เมื่อเห็นสิ่งรอบข้างได้ชัดขึ้น จุดที่พักแรม ห่า่งจาก แนวป่าเชิงเขาไม่มากนัก แสงแดด จะส่องผ่านกิ่งไม้ลงมาก่อน
ไอหมอก เป็นสายจาง ๆ จากพื้นดิน แต่ในป่านั้น หมอกเหมือนกับควันไฟ เลยละครับ.

ผมเดินเล่นไปไม่ไกลนัก ก็ย้อนกลับ เห็นกอไม้ล้ม เป็นโพรงไม้ และมีคาบที่งูลอกทิ้งไว้  ถ้าจะเป็นงูเห่า ตัวสักข้อมือคงไม่ผิดนัก  
งูเห่า ลูกงูจะฟักตัวออกจากไข่ ทุกปีในช่วงเมษา ระยะนี้ ก็คงเป็นช่วง งูไล่พันกัน แน่ ๆ

เ้ช้านี้ เราทำตัวขี้เกียจได้ไม่นานนัก เพราะไม่ทราบว่าต้องไปอีกไกลเท่าไร กว่าจะถึง ห้วยโก๋น-น้ำเงิน ด่านผ่านออกจาก ราชอาณาจักรไทย-เข้า สปป.ลาว.
ไปถึง หมู่บ้านนห้วยโกร๋น ที่รถต้องวิ่งจากที่สูง สู่ที่ต่ำ .. ทิ้ง Landฯ ไว้ที่ด่าน ๑ คัน วิทยุ มีด Sig ๒๒๖ + ซองกระสุน นำมาเก็บรวมไว้
ไม่นำเข้าไปด้วย เพราะเป็นของห้ามนำเข้า  สปป.ลาว อยู่ต่ำลงไป มีแดนกันชน ราว ๒๐๐ เมตร หลบมุมมองไม่เห็นกัน

การผ่านด่าน ผมได้ชื่อนำหน้า ว่า ท้าว ฯ  ค่ารถค่าคน ตกไม่ถึง ๑๐๐ บาท .. จนท.ขอมาตรวจดูรถ และปรกติก็ต้อง พับเบาะรถ และก็ได้ หนังสือ อวป.๓ เล่ม
บอกหนังสือหายาก ขอไว้อ่าน ..ทั้งหมด.   กระบวนการผ่านด่านตรงนั้น มาตอน จนท.พักนอนหลังเที่ยงพอดี กว่าจะเสร็จ ก็พ้นบ่ายโมงไปแล้ว

เราไป ๒ คัน ผมตามหลัง เป็นถนนกำลังก่อสรร้าง จากบริษัทรับเหมาสร้างทางจากไทย  ผ่านแยกเมืองเงินซ้ายมือ เราออกทางขวาตรง เข้าเมืองหงสา
ช่วงแรก เราขับชิดซ้าย และเกือบชนกับรถเครื่องที่สวนมา จึงรู้ตัวและเกาะชิดขวา ซึ่งถัดไปคือเหว ทั้งนั้น ..  ยิ้มีเลศนัย

ผ่านหมู่บ้าน และถามทางไปริมโขง ก็ได้คำบอกให้ตรงไป ให้ถึงเมือง หงสา แล้วตั้งต้นใหม่ที่นั่น
ราว ๔๐ นาที ก็มาถึง เป็นชนบท เห็นแต่พื้นดิน พื้นกรวด มองไม่เห็นคอนกรีต หรือลาดยาง  พบตลาดแลง (ตลาดบ่าย) มีไก่ป่าเผาแห้งๆ  ขายแบบให้ไปทำกินเอง..
ข้าวเหนียว-ไก่ยาง หาไม่พบสักตัว  

รีบมองหาก็ได้ Wine Chang Yu  จากจีน ๑๒๐ บาท เป็นที่ระลึก เก็บมาถึงวันนี้ยังไม่เปิดขวด.. คงบูดหมดแล้ว   Grin

เราไปตามคำบอก..  แวะถามทางอีกทีให้แน่ใจว่า ท่าช่วง ใช่ทางข้างหน้าไหม..  และก็อาจถือว่าเป็นโชค จากมืองหงสา  
ได้่พบ ตำรวจเด็กหนุ่ม ๒ คน รอรถที่จะไปท่าช่วง และคงรอรถมาหลายชั่วโมงแล้ว  เพื่อต่อเรือไป หลวงพระบาง  
ผมจึงชวนขึ้นหลัง LN ๑๐๖ ผมมองที่เอว ก็เห็น Tokaref 7.65 x 25

เส้นทางลาวเหนือ เป็นเส้นที่มีอันตรายพอสมควร เท่ากับ เรา มี รปภ. และคนบอกทาง เป็นตำรวจ ไปด้วย เส้นทางเป็นทางฝุ่น วกเลาะไปตามภูเขา ราว ๔๕ นาที
ก็ไปจบที่ริมหาดทราย ชายโขง เมืองท่าช่วง ซึ่งเป็นจุด ขนถ่ายสสินค้า เพื่อล่องตามน้ำไป หลวงพระบางราว ๗ ชม
ตอนจากกัน..  เขาถามผมพี่เป็นอัยการเมืองไทย เหรอ เห็นสติ๊กเกอร์ ติดกระจกหลัง..   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 08:51:43 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:05:14 PM »

ขอติดขบวนไปด้วยคน ไม่ได้เข้าป่านานแล้ว พาหนะก็ปาเจโร่คานแข็งวินส์เพลา เสริมทัพด้วยมิกซ์เซอร์เต็มอัตราและไม่ลืม 92 FS บรรจุเต็ม 2 แม็ก.... ยิ้มีเลศนัย... ไหว้

วางคานอะไรครับ    อัตราทดเฟืองท้าย-หน้าเท่าไหร่  และยางไซด์อะไร ครับ    เยี่ยม
            ครับพี่ปู คานหน้า PRADO อัตราทดเฟืองท้าย-หน้า 7.37 ยาง 35" ครับ... ไหว้

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:07:37 PM »

ปาเหลี่ยมหรือโชกุนครับ   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:59:35 PM »

ภาพที่ตรงกับ เรื่องเล่า ยังหาไม่พบ  เอาภาพเก่า ๆ ในเส้น ๕ ห้วย, จ๊อกกะดิ่น, โป่งตะแบก.. ต่างวันเวลา  ดูไปพราง ๆ ก่อน นะครับ  Grin

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:35:57 PM »

ลุงปู รุ่นนี้แล้ว แรงดีจัง ยังลุยไหว  เยี่ยม อยากไปด้วยสักครั้ง ครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:18:58 PM »

http://www.oceansmile.com/N/Uttaradit/Phusoidaw.htm
มีลำธารเล็กๆอยู่ริมถนนเลย
http://www.oceansmile.com/E/Leo/LeaForest1.htm
ระหว่างทางก็เงียบสงบดี

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 68
  พิมพ์