๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:13:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 301179 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:43:11 PM »

ถ้าผมค้นความเห็นเก่า ๆ ที่ผมเคยบันทึก.. เล่าเรื่องการเดินทาง ไว้ในหลาย ๆ กระทู้ของเพื่อน ๆ 
จะขออนุญาต นำความเห็นของผม นำลงรวมกันไว้ นะครับ.  Cheesy

และท่านใดจะร่วม นำบันทึกมารวมไว้ ก็จะยินดีมากเลย ครับ    ไหว้

ผมจะทำตัวเป็นผู้อ่านที่ดีครับ ลุง Ro@d
 ติดตาม comment ของลุง Ro@d เสมอครับ  ไหว้

ด้วยความยินดีครับ.. และจะดีใจมาก ถ้ามาร่วมแชร์ สิ่งที่ได้ไปพบเห็น..และ เรียกผมว่า พี่ ก็ได้ครับ

เริ่มกระทู้นี้แล้ว อยากกลับมาเป็นเด็ก เป็นหนุ่ม อีกสักครั้ง   Cheesy      หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:47:19 PM »

ลิงโดนไฟช็อตหรือเปล่าครับพี่

จนท. ป่าไม้บนเกาะ บอกว่า มีชาวบ้านไปพบ ลิงตัวนี้ ถูกไฟฟ้า ริมถนนดูดแล้วลงพื้น

ตอนที่นำตัวมาส่ง หางถูกไฟไหม้ เนื้อตายต้องตัดหางทิ้ง และตัวเขียว จนท. จึงช่วยปั้มหัวใจ

และนอนรอ รถมาขนส่ง สพ.  นะครับ ผมมาพบเข้าพอดี ตรงจุดชมวิว    Grin

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 05:04:27 PM »

พี่ Ro@d ครับ

จริง ๆ แล้วผมก็ชอบเดินทางท่องเที่ยวเหมือนกันแต่แฟนไม่ชอบลำบาก

เอาไว้คงได้แลกเปลี่ยนทัศนคติกันครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 07:02:44 PM »

เคยไปแบบพี่โร๊ด นะครับ แต่เป็นการเดินเขามากกว่าที่จะใช้รถ 4*4 ครับ
เมื่อ ช่วงเวลาประมาณ ปี 48-49 กำลังบ้าเดินป่า
วันหยุดทิ้งแฟนกับลูกไว้ที่บ้าน  ส่วนตัวเอง ไปเดินป่าขึ้นเขา นอนบนนั้นคนเดียว
ช่วงนั้น เป็นความสุขที่ อยู่กับธรรมชาติและความเงียบจริงๆ
มีเพื่อน ก็แค่ sig 228 + แม็กสำรอง อีก 2 แม็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:43:59 PM »

ย้อนไปครั้งล่าสุดก็ ๑ ปีมาแล้ว  ช่วง กรกฎาคม-กันยายน ๒๕๕๓  พอเสร็จธุระที่ เพชรบูรณ์ ก็ขึ้นไปปักเต้นท์นอน ที่ อช.ตาดหมอก อ.เมืองเพชรบูรณ์ ๓ เดือน ๓ ครั้ง
ห่างจากตัวเมืองไปทางตะวันออกวิ่งเข้าหาภูเขา ผ่านบ้านเฉลียงลับ ราว ๑๐ กม ก็ถึงทางเข้า อช. ขึ้นเขา เข้ากมที่ ๒ ทางจะชันยาว ราว ๑ กม. ต้องเกียร์ ๑ only

ผมเคยไปก่อนหน้ามาครั้ง เมื่อปี ๒๕๔๒ จึงขอไปซ้ำที่เดิม แต่ไม่ขึ้นน้ำตก เพียงอยากไปกางเต้นท์นอน ที่ห้วยบง  มีจุดที่กางเต้นท์พักแรมสำหรับลูกเสือ
ริมห้วยบง  มีห้องน้ำ สะอาด มีศาลาให้พักหลบฝน .. ตอนเช้า มีฝีเสื้อมาอาบแดด แ่ต่กลางคืน เมื่อฝนตกหนัก มืดตึดตื๋อ แล้วมีลมกรรโชก นี่

คนเดียวหัวหาย จริง ๆ..   ดีแต่ที่มี M&P40 ขึ้นลำเข้าเซฟ  เป็นเพื่อนเท่านั้น แต่กว่าจะหลับได้ก็ เป็นแบบเพลียหลับ เมื่อใกล้เที่ยงคืน  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:48:42 PM »

ใช่ผีเสื้อ หรือ สารวัตรผีเสื้อ หรือนักเลงผีเสื้อ  กันน้า    ยิ้มีเลศนัย

ภูทับเบิก
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 02:52:05 PM »

ย้อนไปครั้งล่าสุดก็ ๑ ปีมาแล้ว  ช่วง กรกฎาคม-กันยายน ๒๕๕๓  พอเสร็จธุระที่ เพชรบูรณ์ ก็ขึ้นไปปักเต้นท์นอน ที่ อช.ตาดหมอก อ.เมืองเพชรบูรณ์ ๓ เดือน ๓ ครั้ง
ห่างจากตัวเมืองไปทางตะวันออกวิ่งเข้าหาภูเขา ผ่านบ้านเฉลียงลับ ราว ๑๐ กม ก็ถึงทางเข้า อช. ขึ้นเขา เข้ากมที่ ๒ ทางจะชันยาว ราว ๑ กม. ต้องเกียร์ ๑ only

ผมเคยไปก่อนหน้ามาครั้ง เมื่อปี ๒๕๔๒ จึงขอไปซ้ำที่เดิม แต่ไม่ขึ้นน้ำตก เพียงอยากไปกางเต้นท์นอน ที่ห้วยบง  มีจุดที่กางเต้นท์พักแรมสำหรับลูกเสือ
ริมห้วยบง  มีห้องน้ำ สะอาด มีศาลาให้พักหลบฝน .. ตอนเช้า มีฝีเสื้อมาอาบแดด แ่ต่กลางคืน เมื่อฝนตกหนัก มืดตึดตื๋อ แล้วมีลมกรรโชก นี่

คนเดียวหัวหาย จริง ๆ..   ดีแต่ที่มี M&P40 ขึ้นลำเข้าเซฟ  เป็นเพื่อนเท่านั้น แต่กว่าจะหลับได้ก็ เป็นแบบเพลียหลับ เมื่อใกล้เที่ยงคืน  คิก คิก

ไหว้สวัสดีครับพี่ RO@D ..ผมอยู่เพชรบูรณ์แท้ๆ แต่ไม่เคยได้ใช้ชีวิตแบบนี้เลยครับพี่ Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 03:56:02 PM »

ปัว ครับ  ที่นี่ชาวบ้านประกาศว่า มันจะไม่เป็นปาย2อย่างแน่นอน  เยี่ยม

เป็นอีกที่ ที่อยากไปมาก และต้องไป .. ผมเคยขับจาก กทม ไปตั้งต้นที่หล่มสัก .. เมื่อ ๓ มีนาคม นานมาแล้ว

แล้ววิ่งเข้า ชาติตระการ ก่อนถึงพบ ถนนพัง มีสะพานไม้ไผ่สานและรองด้วยลำต้นไม้ อ๋อย
แล้วเลาะชายแดน ไปพบด่าน ตชด. บอก ไปไม่ได้แล้ว ข้างหน้าถนนปิด เพราะเป็นเขต สปป. ลาว  คิก คิก

เส้นนี้ ผ่านไปทาง อช.ภูสอยดาว .. แล้วเข้าน่าน พักโรงแรมไม้เก่า ราว ๕ โมงเย็น นกนางแอ่นบินมาตามถนนเป็นแสน ๆ ตัว
ถนนมืดไปหมด และถ่ายมูลไว้ขาวกระจายเต็มถนน  ถ้าดูกลางวันจะไม่ทราบมูลนี้มาได้อย่างไร พบคุณนฤมล ไปถ่ายทำสารคดี ด้วย

จาก น่านเข้า เส้นไป ดูชมพู ภูคา  และค่ำที่ไหน นอนที่นั่น เลือกใกล้แหล่งน้ำ พักแรม กางเต้นท์ ไปกัน ๓ คัน ๔ คน กับ Sig ๒๒๖ กระสุน ๓๐ นัด

ถ้าไปอีกครั้ง คงสุดทางที่ อ.ปัว อบต.ป่ากลาง  เท่านั้นละ เตรียม Trip ไว้ได้เลยกวาง   Grin

เดี๋ยวผมจะไปเป็นลิงเกาะรถให้นะครับ... Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:54:55 PM »

กระทู้  บาดใจ  ที่อยากไปให้ได้  ตามฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:32:09 PM »

Trip ชมพู ภูคา - หงสา ท่าช่วง

ครั้งที่ไปดูชมพู ภูคา. เป็นวันที่ ๓ ที่ออกจากกทม. และเป็นวันที่ ๒ ที่ออกจากหล่มสัก .. หลังนอน รร. เรือนไม้ "ภูคา  น่านฟ้า" น่าจะใกล้เคียงโรงเตี้ยม
คุยกับเพื่อนที่ไปด้วย ถัดจากดู ดอกไม้ แล้ว เราน่าจะไปกันต่อ  ไปให้.. จดริมฝั่งโขง ใน สปป.ลาว กันดีกว่า

เรื่อง การข้ามแดน ผมไม่ทราบเรื่องเท่าไร ในตอนนั้น จึงไปพบ อัยการจังหวัดน่าน (รุ่นพี่คนที่บ้าน แต่รู้จักกันดี) ขอคำแนะนำ
ท่านก็ช่วยกรุณาให้เสร็จใน ๑๕ นาทีสำหรับคน ๔ คน ได้ Border Pass Body pass ทีี่บังเอิญ มีรูปและทะเบียนบ้านติดไปด้วย  คิก คิก

เส้นทางที่ผ่านไป กำลังทำทาง และวิ่งสวนกับแสง ตอนสายแก่ ๆ  ทีี่ลอดผ่าน กิ่งไม้บนเขา.. ในแสงแดดที่ทะลุมานั้น ยังเห็นหมอก เป็นสาย จาง ๆ

ไปถึง และได้เห็น ดอกชมพู ภูคา ที่ฝันอยากไปดูมานานปี.. เหมือนดอก ผักตบชวา ที่มีคนเอามาปัก ตั้งฉากลงบบนกิ่งไม้ ยังไง ยังงั้น ..
หลังจากนั้นก็ แถล ไถล ขับรถตียาว ไปบนเส้นลอยฟ้า  วิทยุคุยกัน .. มารู้ตัวอีกทีจะ ๕ โมงเย็นแล้ว ที่กางเต้นท์ ยังไม่รู้จะเป็นที่ใด เลย

ถึงตอนนี้ เรา  ๔ คน ๓ คัน ผมใช้ Toyota Ln ๑๐๖ ส่วน อีก ๒ คัน เป็น Land rover Discovery และคนขับเป็นมุสลิม อีก ๑  
๕ โมงเย็นบนเขา ในภาคเหนือ ที่รับลมเย็น เป็นช่องจาก มองโกเีลียนี่.. หนาวและ  มืดลงเร็วมาก.. ไม่รอพวกเราซะด้วย

พอลงพ้นตีนเขา ถึงทางราบ ข้ามสะพาน ผมเห็นทำเล จึงวิทยุบอก เฮ้ย ! หยุดก่อน อีก ๒ คันที่เลยไปต้องย้อนกลับ.  คิก คิก
ผมเลี้ยวขวา ตามธารน้ำ วกซ้ายไปตามธารน้ำอีกครั้ง  ก็พบ ทำเล ที่มุดหัว กันได้ซะที

ซ้ายก็ทางน้ำ ขวาก็ทางน้ำ ตื้น ๆ ไหลไปบรรจบกัน โดยมีพื้นที่ตรงกลาง คือทำเล ที่ต้องรีบจับจอง ปักเต้นท์ ทำครัว..
หลังปักเต้นท์ งานนี้ เพื่อนมุสลิม เป็นพ่อครัว ผมหุงข้าว กับ ๒ หม้อข้าวสนาม เพื่อนอีก ๒ คน ไปหากิ่งไม้ไว้สุมไฟไล่ความหนาว ตอนกลางคืน

บรรยาศ อย่างนี้ เหมือนสวรรค์ ชั้นอนุบาลบนดิน เลยละครับ.. มีน้ำให้อาบ ให้เล่น ให้ล้างรถ   มีที่ให้นอนดูดาว แบบหนาว ๆื  ด้วยอีก  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 11:59:32 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:09:30 PM »

ขอมานั่งฟังด้วยคนนะครับ   

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:11:12 PM »

ผมชอบประโยคนี้ของคุณโร้ดมากครับ "หนึ่งคัน หนึ่งกระบอก กับหนึ่งชีวิต ที่อิสระฯ " เยี่ยม
สำหรับภาพของหลาย ๆ ท่าน ทำให้นึกถึง กลิ่นดินยามฝนตกใหม่ เสียงของป่ายามค่ำคืน น้ำค้าง หมอก กับกาแฟร้อน ๆ ยามเช้าครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:14:10 PM »

ผมชอบประโยคนี้ของคุณโร้ดมากครับ "หนึ่งคัน หนึ่งกระบอก กับหนึ่งชีวิต ที่อิสระฯ " เยี่ยม
สำหรับภาพของหลาย ๆ ท่าน ทำให้นึกถึง กลิ่นดินยามฝนตกใหม่ เสียงของป่ายามค่ำคืน น้ำค้าง หมอก กับกาแฟร้อน ๆ ยามเช้าครับ
นิดนึงครับ ขออนุญาต ท่านพี่โร้ด ครับ  ไหว้
ครับพี่   1คัน คือร่ม 1 คัน 1กระบอก คือ ข้าวหลาม 1กระบอก กับชีวิตที่อิสระ เพราะต้องหาที่นอน ทุกวัน ว่าคืนนี้กรูจะนอนไหนดีว้า   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:16:30 PM »

มามั่วอีกแล้วตาบ้านี่  ......  ถือศีลอยู่ไม่ใช่เหรอ สำรวมซะมั่ง    เด๋วพั๊ด  

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:19:51 PM »

มามั่วอีกแล้วตาบ้านี่  ......  ถือศีลอยู่ไม่ใช่เหรอ สำรวมซะมั่ง    เด๋วพั๊ด   
โดนชก โดนชก โดนชก
ตอนนี้กินข้าวได้แล้ว ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 68
  พิมพ์