๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:01:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดน virus "system repair" ไปแล้วค่า  (อ่าน 3184 ครั้ง)
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 06:34:17 PM »

เพิ่งโดนไวรัส System Repair จากหน้าเวปที่เข้าไปหาข้อมูล (เผลอไปก๊อปรูปมา paste ในเครื่อง) กลับมาจากทานอาหารกลางวัน คอมพ์แฮงค์หน้าจอดำมืด มีแค่แถบข้างล่าง เรียกดู program อะไรไม่ได้เลย และก็ขึ้นจอปลอมว่า ให้ defragment และซ่อมคอมพ์เรา เพราะ Hard drive Criticial memory failure ประมาณนี้ ก็ลองทุกอย่างตั้งแต่ check disk ตั้งแต่พยายาม run โปรแกรม antivirus แต่ไม่ได้สักอย่างเลย ไม่ว่าจะ mc afee, norton, malware (ไปขอแผ่นมาลองหมด แต่ใช้ไม่ได้เลย)

ไปๆ มาๆ ก็ไปเจอ link  google ค่ะ virus ไม่ได้ชื่อเดียวกันเป๊ะ แต่ดูวิธีการ manual removal แล้วง่ายกว่าอันอื่น (ดิฉันไม่มีความสามารถด้านคอมพ์มากนัก เลยของ่ายๆ ก่อนค่า)

How to Remove Windows Recovery virus (Manual Removal Guide)

ดิฉันก็ทำตามที่เขาสอนทีละขั้น และก็พอสักพักก็ลงโปรแกรม unhide.exe เพื่อให้หน้าจอ/icon โผล่มา แล้วก็ check disk repair ตอนนี้ ลง malwarebytes anti malware อยู่ค่ะ ก็กำลังรอว่าใช้ได้หรือไม่ ตอนนี้ เครื่องไม่แสดงอาการติดไวรัสแล้ว แต่ไม่มั่นใจเลยค่ะ ดังนั้น  หากใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ขอรับด้วยนะคะ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

For King & For Country!
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:08:21 PM »

ไม่เคยเจอครับ แต่จะรอดูอาการของเครื่องเจ้าของกระทู้ก่อน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 07:12:45 PM »

ผมเพิ่งเจอไวรัสโทรจันเมื่อสัปดาห์ก่อน สาเหตุที่ติดมาจากพยายามหาโหลดโปรแกรมต้านไวรัสจากต่างประเทศ
เลยเจอแบบเต็ม ๆ ครับ เศร้า

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:21:24 PM »

โปรแกรมอื่นๆ ผมใช้ของฟรี... แต่แอนตี้ไวรัสนี่... ผมต้องควักกระเป๋าซื้อครับ... ใช้โน๊ตบุ๊คเรื่องนี้มาสามปีกว่าแล้ว... ยังไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่... ยังไม่มีไวรัสตัวไหนมาทำลายงานผมได้... ผมว่าคุ้มสุดคุ้มแล้วครับ... กับการลงทุนวันละไม่ถึงสองบาท... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:43:53 PM »

โปรแกรมอื่นๆ ผมใช้ของฟรี... แต่แอนตี้ไวรัสนี่... ผมต้องควักกระเป๋าซื้อครับ... ใช้โน๊ตบุ๊คเรื่องนี้มาสามปีกว่าแล้ว... ยังไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่... ยังไม่มีไวรัสตัวไหนมาทำลายงานผมได้... ผมว่าคุ้มสุดคุ้มแล้วครับ... กับการลงทุนวันละไม่ถึงสองบาท... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แนะนำด้วยครับ แอนตี้ไวรัสที่ว่าครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:48:46 PM »

ผมใช้อยู่ตัวเดียวครับ... Kaspersky Internet Security ครับ... ใช้มาตั้งแต่เวอร์ชั่น ๖.๐ มาเรื่อยๆ จนปัจจุบัน เวอร์ชั่น ๒๐๑๑ ครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:54:42 PM »

ผมใช้อยู่ตัวเดียวครับ... Kaspersky Internet Security ครับ... ใช้มาตั้งแต่เวอร์ชั่น ๖.๐ มาเรื่อยๆ จนปัจจุบัน เวอร์ชั่น ๒๐๑๑ ครับ... ไหว้

ขอบคุณครับ
เครื่องของท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:45:58 PM »

การค้นหา ข้อมูลใน google ไปเจอคีัเวริดบางตัวก็โดนไวรัสแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเข้าเวปโป๊ หรือเวปอะไรครับ

ผมใช้ bitdefender แต่เครื่องไม่แรง อย่าได้แตะครับ เต่าเรียกพี่ ติดตั้งประมาณ ครึ่งชม

เครื่องผม แรม 8 gb ตั้งแต่เมื่อสามปีที่แล้ว เต็มที่ของ mainboard ที่รับได้

แต่ผมใช้อยู่ 2 ตัว อีกตัวเป็น nod32 pack 999 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2011, 11:03:48 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:50:28 PM »

พี่โรจน์ ตรงไปมั้ยครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:10:00 AM »

การค้นหา ข้อมูลใน google ไปเจอคีัเวริดบางตัวก็โดนไวรัสแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเข้าเวปโป๊ หรือเวปอะไรครับ

ผมใช้ bitdefender แต่เครื่องไม่แรง อย่าได้แตะครับ เต่าเรียกพี่ ติดตั้งประมาณ ครึ่งชม

เครื่องผม แรม 8 gb ตั้งแต่เมื่อสามปีที่แล้ว เต็มที่ของ mainboard ที่รับได้

แต่ผมใช้อยู่ 2 ตัว อีกตัวเป็น nod32 pack 999 บาท

แรม ๘ กิ๊ก... แต่วินโดวส์ทั่วๆ ไป... มันรู้จักแค่ ๓ กิ๊กครับ... Grin Grin Grin

bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 03:56:14 PM »

ขอบคุณคุณโรจน์ค่ะ สงสัยอยู่เหมือนกันว่าติดไปได้อย่างไร  ไหว้ และขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่มาช่วยให้ความเห็นและให้คำแนะนำนะคะ อาการคอมพ์ทำงานโดนไวรัสนี่มันเซ็งมากเลยค่ะ เพราะแทบจะทำงานไม่ได้กันเลยทีเดียว (มีไฟล์ใน external hard drive แต่บางอันมันก็ของใหม่ เพิ่งโหลดมายังไม่ได้transfer ก็ทำท่าหายเสียแล้วนี่ก็เครียดเหมือนกันค่ะ กลัวต้องพิมพ์ใหม่) 
  ตกใจ Cryเศร้า ตกใจหน้าซีด
อาการเครื่องตอนนี้ก็ค่อนข้างปกติแล้วค่ะ แต่ไฟล์งานทั้งหมดโอเคไม่หาย โล่งอกมากค่ะ แต่ตอนนี้ก็เหมือนคอมพ์มี warning ขึ้นตลอดว่ามีความพยายามติดต่อเวป ทั้งที่ๆ อยู่ระหว่างทำงานไม่ได้ต่อเวป หรือต่อ msn ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร หรือเครื่องโดน trojan หรือเปล่า ก็เดี๋ยวจะลองหาทางสแกนอีกรอบค่ะ
 ตกใจ

For King & For Country!
หน้า: [1]
  พิมพ์