๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:22:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***ทดสอบDaystate***(ทดสอบเพิ่มพร้อมคลิปวิดีโอ หน้า3)  (อ่าน 87703 ครั้ง)
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:49:06 PM »

555555 ยิ้มีเลศนัย

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:02:39 PM »

ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ไหว้ ไหว้ ที่พาออกนอกอ่าวไปไกล เป็นเพราะผมใช้Daystate ยิง
และในรูปที่ผมลง ก็มีอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับกติกาของ FT , HFT เลยเป็นจุดขยายความ
มาไกลขนาดนี้ ซึ่งก็เป็นความรู้ที่เกี่ยวข้องกับปืนลม และเจตนาแท้จริงในการให้ความรู้ความเข้าใจของผู้ตอบ
ผมว่านั่นเป็นเจตนาที่ดีอยู่แล้ว

แต่หากเป็นเรื่องผิด ผมขอน้อมรับผิด และขออภัยด้วยครับ ไหว้ ไหว้

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:46:13 PM »

ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ไหว้ ไหว้ ที่พาออกนอกอ่าวไปไกล เป็นเพราะผมใช้Daystate ยิง
และในรูปที่ผมลง ก็มีอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับกติกาของ FT , HFT เลยเป็นจุดขยายความ
มาไกลขนาดนี้ ซึ่งก็เป็นความรู้ที่เกี่ยวข้องกับปืนลม และเจตนาแท้จริงในการให้ความรู้ความเข้าใจของผู้ตอบ
ผมว่านั่นเป็นเจตนาที่ดีอยู่แล้ว

แต่หากเป็นเรื่องผิด ผมขอน้อมรับผิด และขออภัยด้วยครับ ไหว้ ไหว้

บอสครับ

อย่าเพิ่งน้อยใจ มันไม่ได้ซีเรียสอะไรขนาดนั้น
เข้าใจว่ามีเจตนาดีทุกท่านครับ ผมก็แค่แซวเล่นไม่ได้โกรธเคืองอะไร

อันที่จริงแล้วเรื่องแซวกันเล่น หรือออกนอกกระทู้บ้างมันก็เป็นสีสันของเว็ปเรา
เข้ามาก็เพื่อผ่อนคลาย แลกเปลี่ยนความรู้กัน ไม่อยากให้ซีเรียส
ออกทะเลบ้างเป็นครั้งคราวก็เฮฮาดี แต่ถ้าอะไรที่มันมากไปมันก็เริ่มดูไม่ดี
มันจะกลายเป็นว่ามันมั่ว ปนเป กันไปหมด ไม่รู้ว่ากรอบหรือขอบเขตมันอยู่ตรงไหน

ผมเป็นคนชอบค้นหาความรู้ต่างๆ จากเน็ต บ่อยครั้งที่เจอบางเว็ปที่มีหัวข้อตรงตามต้องการ แต่เนื้อหาที่ต้องการรู้มีนิดเดียว
ที่เหลือเป็นเรื่องอืีน ถึงแม้ไม่ออกทะเลแต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมต้องการอ่าน
เจอแบบนั้นบ่อยๆผมก็เสียอารมณ์ เสียเวลาอ่านตั้งนานแต่ไม่เจอเรื่องที่ต้องการ
ผมไม่อยากให้คนที่มาอ่านเว็ปนี้เกิดความรู้สึกเหมือนผม (แค่ความคิดของผมคนเดียว ไม่จำเป็นว่าทุกคนต้องคิดเหมือนผม)
ผมว่าบอสและท่านอื่นๆคงเข้าใจเจตนาผมเหมือนกัน

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 03:19:13 PM »

จริงอย่างที่พี่X กล่าวครับ
ผมไม่ได้น้อยใจอะไรครับพี่ ..อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ผมซิได้ความรู้เต็มๆ แค่ผมไม่อยากให้พี่ๆที่มีความรู้เค้ารู้สึกว่ารู้งี๊ตรูไม่น่าเล๊ยย... เศร้า เศร้า
  ในบางครั้งอุปกรณ์เล็กน้อยที่เราคุ้นเคยรู้จักกันดีอยู่แล้ว... แต่มันอาจไม่รู้จักกับคนอื่นๆหลายๆคน
และในความเล็กๆน้อยๆนี่เองเราก็อาจมองข้ามมันไป และคนที่รู้อาจคิดจะตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่  ไม่นานกระทู้มันก็ตกกระเด็นไปไกล เลยไม่อยากตั้ง เพราะเนื้อหาประเด็นมันนิดเดียว หากบังเอิญพบและแนะนำขึ้นมา ก็เป็นเรื่องดีที่ครับ
ยกตัวอย่างอุปกรณ์พวกนี้ ผมไม่รู้จัก เห็นแต่รูป และพยายามหาคำมาค้นหาก็ไม่เจอ และก็ได้รู้จักชื่อมันก็ในกระทู้นี้เอง
butt hook 
Plam Rest   
 Knee rest 
thigh rest 
Steady Aim Harness  สายคาดเข่า
อื่นๆอีกมากครับ
  เมื่อผมรู้แล้ว ก้อต้องขอบคุณผู้ให้ความรู้ครับผม 

ว่าแต่ พี่X วันอาทิตย์นี้ ออมมือให้บ้างนะครับ .... อิอิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:14:19 PM »

ลบออกแล้วนะครับ   หลงรัก หลงรัก   

ปืนในรูป ใช่ปืน Daystate หรือไม่  บอส เอ็กซ์  โต้ง

* airgun_sp2.jpg (21.22 KB, 308x222 - ดู 1636 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:37:14 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:52:19 PM »

เอาซะหน่อย คิดว่าปลอบใจตาบอส เพราะ อ.ทศ เล่นลบแบบลางบางไม่เหลืออะไรไว้เลย  ยิ้มีเลศนัย

นี่เลย Hamster หรือ Plam rest สำหรับ Air Ranger โดยเฉพาะ

วิธีประกอบก็ง่ายดาย แค่ถอดน็อตล็อกพานทายตัวเก่าออก แล้วใช้น็อตตัวที่มาในชุดก็เรียบร้อย

ใครสนใจก็ไปดูเพิ่มเติมได้ในเว็ป Rowan

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:51:13 PM »

ผมก็ไม่ได้จะขัดใจอะไรหรอกนะครับ  ถ้าจะตั้งกระทุ้ที่เดียวกับ ท่ายิง ผมคงได้ความรุ้อีกเยาะครับ  ยังไงอาจาร ทศ  ลองพิจารณา ตั้งกระทู้ขึ้นใหม่ก็ได้ครับ สำหรับคนที่หาเฉพาะท่า ยิงอย่างเดียว  ขอบคุรครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:25:15 AM »

ขออนุญาต ครับ
     พวกเราสมาชิกฯ..อย่าคิดมากเลย  Huh   เดี๋ยวแก่เร็ว..แล้วจะหาว่าหล่อไม่เตือน นะครับ  คิก คิก คิก คิก  เมื่อเป็นเว็ปเปิด..มันก็ต้องมีหลากหลาย จึงเป็นเรื่องธรรมดา..ที่คนเราต้องมีความผิดพลาดกันบ้าง  แต่ วิธีแก้ไขนั้นมีหลายวิธีมากมาย..ที่พวกเราควรจะพิจารณาเลือกใช้มัน  เพื่อให้สังคมของเรา ที่สำคัญ..ชมรมฯของเรา  ได้เติบโตอย่างมั่นคงและแข็งแรง ขอรับ  Smiley หลงรัก ไหว้
                                                                                                                                                                                        ขอบคุณ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:22:29 AM »

ขออนุญาต ครับ
     พวกเราสมาชิกฯ..อย่าคิดมากเลย  Huh   เดี๋ยวแก่เร็ว..แล้วจะหาว่าหล่อไม่เตือน นะครับ  คิก คิก คิก คิก  เมื่อเป็นเว็ปเปิด..มันก็ต้องมีหลากหลาย จึงเป็นเรื่องธรรมดา..ที่คนเราต้องมีความผิดพลาดกันบ้าง  แต่ วิธีแก้ไขนั้นมีหลายวิธีมากมาย..ที่พวกเราควรจะพิจารณาเลือกใช้มัน  เพื่อให้สังคมของเรา ที่สำคัญ..ชมรมฯของเรา  ได้เติบโตอย่างมั่นคงและแข็งแรง ขอรับ  Smiley หลงรัก ไหว้
                                                                                                                                                                                        ขอบคุณ

+1ครับพี่

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:33:42 AM »

วันอาทิตย์ 12/02/2012
ช่วงเช้าอากาศดีมากๆ  เย็นสบายลมพัดตลอด ช่วงบ่ายฟ้าคลึ้มๆ เหมือนฝนจะตกแต่ไม่ตก  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อาหารของวันนี้ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

วัดระยะ50เมตร ..  พร้อม เยี่ยม เยี่ยม

เป้าUSBR โหลดมาจากเน็ต 12 ดวง ได้ขนาดA4 พอดี เส้นฝ่าศูนย์กลางวงนอก4แต้มขนาด 2 นิ้ว
ครั้งแรกลองยิงพาดแท่น (แท่นอาคลีลิคทำเอง) ระยะ 50 เมตรเศษ ดูจากระยะวงล้อ
ลม190 บาร์  แก๊ปบนตั้งไว้ที่53   ..ผลคือหลุดเยอะมากๆครับ แบบว่าหลุดบ้างอะไรบ้าง ขรุกขลิกครับ  อิอิอิ ขำก๊าก ขำก๊าก

ครั้งที่สองลองยิง ระยะ 50 เมตรเศษ ดู
ลม160 บาร์  แก๊ปบนตั้งไว้ที่55   หลุดเยอะกว่าครั้งแรกอีก5555 ขำก๊าก ขำก๊าก

หลังจากนั้นลองยิงดูกลุ่ม 50 เมตร ที่ปริมาณแรงลมต่างๆ  ยังไม่เป็นที่พอใจ แต่พอนึกถึงความแรง40 ฟุต/ปอนด์ ก็ต้องเข้าใจมันครับ คิก คิก คิก คิก

ปัจจัยภายนอกที่ผมพอนึกออกดังนี้ครับ  ลมภายนอก  ไม่คัดกระสุน  แรงรีคอย์ค้อนกระแทกวาวล์ แรงสั่นลำกล้อง ไกแข็งไปนิด (อยากได้แบบแตะข้างไกก็ลั่น อิอิอิ) ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
และอีกอย่างไม่รู้จะเกี่ยวไหมเมื่อคืนวันเสาร์เห็นสนิมขึ้นเล็กน้อยบรเวณท้ายลำกล้องไม่สบายใจ เลยรูดลำกล้อง ซะ เศร้า เศร้า

ส่วนปัจจัยภายใน  ปวดหัวไม่กินกาแฟ นอนดึก จับจังหวะเหนี่ยวไกยังไม่ดี  มือยังไม่นิ่งพอ ฝีมือห่วย กังวลใจทำไมยิ่งยิงยิ่งเพี้ยน เศร้า เศร้า

หากกำจัดปัจจัยต่างๆ นี้ไปได้จะลองยิงมาให้ชมใหม่ครับ เยี่ยม เยี่ยม

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:14:30 AM »

ชัวร์...สงสัยเป็นเพราะ....อาหารเช้าจานนั้นแน่....หนุ่มบอส ครับ....อิอิอิ

หรือไม่ก็ถอนซักเป๊ก....555555555

ผมรักในหลวง...ครับ
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:53:19 AM »

เรื่องไก ผมไม่แน่ใจว่าจะปรับให้เบาได้ขนาดนั้นไหม
ผมเคยตั้งแบบเบามากๆ แล้วเจอปัญหาตลอด พอยิงไปซักพัก เซียไม่ล็อค แบบนี้เรารู้ัทันทีเพราะขึ้นลำแล้วมันไม่ติด
อีกปัญหาคือขึ้นลำได้แต่แตะปืนไม่ได้เลย เซียหลุดทันที อันนี้อันตรายและทำให้ปืนโทรม  อ๋อย ยี๊
ถ้าตั้งเบามากๆ ตัวเกลียวน็อตไกมันจับกับโครงนิดเดียว ผมคิดว่าปืนมันมีรีคอล์ยค่อนข้างแรง ทำให้ตัวน็อตตั้งไกมันค่อยๆเคลื่อนตัวเวลาเรายิง
หยอดกาวคงช่วยได้ แต่ผมก็ยังไม่กล้าลอง เพราะน็อตมันตัวเล็กมาก กลัวว่าถึงเวลาจำเป็นต้องปรับแล้วมันจะไขไม่ออก หรือออกยาก

ตั้งไกตั้งไม่ยาก แต่กว่าจะลงตัวนี่ซิ จนป่านนี้ของผมก็ยังไม่บรรลุเลย
อาจจะเป็นที่กระบอกผมกระบอกเดียวก็ได้ ยังไงน้าบอสก็ลองด้วยตัวเองดูอีกทีแล้วกัน

ส่วนเรื่องยิงแล้วคันขึ้นลำกระดกเวลาลั่นไก อันนี้ผมว่ามีผลต่อความแม่นยำเหมือนกันนะ
เมื่อเสาร์ที่ผ่านมาตอนแรกปืนยิงดีมาก พอเซียหลุดทีเดียวคันขึ้นลำกระดกเวลายิงตลอด
กลุ่มมันเพี้ยนไปอย่างเห็นได้ชัด  ตกใจหน้าซีด

ผมถอดออกมาซ่อมแล้ว ไม่ยาก
เปิดฝาครอบออก หกเหลี่ยมคู่หน้าเป็นมิลลิเมตร คู่หลังเป็นนิ้ว  ตกใจ แล้วก็น็อตสองตัวตรงที่ป้อนลูก
เปิดมาแล้วจะเห็นระบบลูกเลื่อน มีสลักทองเหลืองเหมือนกลอนประตู แค่ขันน็อตยึดสลักให้แน่น ถ้าลองขึ้นลำแล้วฝืดกว่าเดิม ให้ลองหมุนตัวสลักทองเหลืองดู
เนื่องจากว่ามันหมุนไปจากตำแหน่งเดิม ทำให้ขอบไปสัมผัสด้านข้างเลยฝืด แต่ตำแหน่งเดิมมันโดนรูดซะจนลื่นแล้ว
ด้านท้ายรางลูกเลื่อนมี แกนเหล็กดันสปริงอยู่ ถ้ารางหลุดออกจากโครงให้ระวังแกนเหล็กกระเด็นหายด้วย
น้าบอสจัดการได้เองเลย

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:56:43 PM »

ขอบคุณครับพี่เอ๊กซ์
ตามเข็มเบา ทวนเข็มหนัก ผมปรับน๊อตหลังไกตัวนี้ตัวเดียวครับ ตัวอื่นผมไม่กล้ายุ่งกับมัน ไม่กล้าไปทำอะไรมันครับ แค่ปรับไกก่อนครับ ...ใจยังไม่กล้า เศร้า เศร้า  อิอิอิ

ผมนั่งทดสอบทีละคลิ๊กเลยครับ และใช้น้ำยาหยอดเกลียวหยอด
แล้วลองดึงคันรั้งดูครับ  ...  ต้องดึงให้สุดนะครับ และค่อยๆปล่อยถ้าเซียร์หลุดก็ปรับใหม่
พอล็อคแล้ว .... ใช้สันมือตบปืน ปลดห้ามไกห้ามไกขึ้นลงหลายๆครั้ง  และตบตัวปืนอีกครั้ง
จากนั้นเอาหนังยางรัดถุงกับข้าวคล้องไกลองดึงดู ...หนังยางตึงนิดนึงและลั่น..เป็นอันOK ทดสอบไปอีก4-5ครั้ง

ปล. แตะลั่นคงทำไม่ได้ครับ.. เต็มที่แค่หนังยางตึงนิดนึงเท่านั้นครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:28:09 PM โดย Phitsanawat » บันทึกการเข้า

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 01:59:41 PM »

สงสัยจะเป็นของผมกระบอกเดียวที่มีปัญหา ผมก็ทำคล้ายๆน้าบอส ตั้งให้เบาสุดเท่าที่ทำได้ แต่พอยิงไปซักพักเซียหลุดเฉยเลย   ตกใจ

ในรูปมันเป็นน็อตตัวหลังสุดที่อยู่หลังใบไกใช่ป่าว ตัวนี้ไว้ตั้งระยะลาก
น้ำหนักไกต้องตัวหน้าสุด ต้องถอดพานท้ายกับโก่งไกถึงจะเห็น ตัวนี้ของผมตามเข็มเบา ทวนเข็มหนักอ่ะ

น้ำยาหยอดเกลียวตัวนี้ป่าว สงสัยต้องหามาบ้างแล้ว

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:31:03 PM »

ถูกต้องแล้วครับพี่เอ๊กซ์  ผมหลงทิศเอง  คือ  ทวนเข็มหนักตามเข็มเบาครับ...  อิอิ  อายจัง เศร้า เศร้า

น้ำยาหยอดเกลียวนะครับ..ยาเผลอซื้อน้ำประสานเกลียวมาล่ะครับ.. อิอิอิ
เลือกแบบแห้งช้าๆ นะครับ ตอนให้พี่ตุ๊ตั้งกล้องไม่ได้พกไปด้วยเสียดายจริงๆ

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 20
  พิมพ์