๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 03:51:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ(สมมุติครับ)  (อ่าน 4089 ครั้ง)
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:22:15 PM »

จะให้การอย่างไร ทำให้อัยการสั่งไม่ฟ้อง คงตอบไม่ได้ครับ
เพราะคำให้การเป็นเพียงลมปากของมนุษย์ ที่จะให้การแบบไหนอย่างไรก็ได้

สำคัญ อยู่ที่"เหตุผล" ของเราว่าพกปืนไปทำอะไร ทำไมถึงต้องพกปืน
และที่สำคัญ มีพยานหรือหลักฐานสนับสนุน "เหตุผล" ตามที่เราจะให้การหรือไม่
   ครับผม เหตุผลสนับสนุนในกรณีใดบ้างครับที่อ้างถึงแล้วฟังขึ้นครับ ในหัวข้อ2ประเด็นแรก1.พกปืนไปทำอะไร 2.ทำไมถึงต้องพกปืน ขอรายระเอียดแนะนำเป็นตัวอย่างตามความเหมาะสมครับ ส่วนหัวข้อที่3.พยาน 3.1หลักฐานสนับสนุนคือ บุคคลที่สามารถยืนยันว่าจริงตามเรากล่าวอ้างใช่หรือไม่อย่างไรครับ ส่วนหลักฐานสนับสนุนคือวัฒถุประสงค์ที่ต้องพกพาอาวุธปืนมาเช่นต้องถือเงินสดหรือทรัพร์สินที่มีมูลค่าสูงใช่หรือไม่อย่างไรครับขอบคุณครับ ไหว้

tonyong jr
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:23:50 PM »

ตกใจ สงสัยจะต้องมีเงินมาประกันตัวอย่างเดียวนะครับ.....ส่วนที่เหลิอต้องรอพวกพี่ๆ ที่มีความรู้มาตอบแล้วละครับ

tonyong jr
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:09:05 AM »

ถ้าโดนแถวๆนี้ก็"ผมเพื่อนตุ้ม"  คิก คิก

ล้อเล่นครับ ไม่เคยทำ

ถ้าโดนจับก็ลงไปชี้แจงที่ป้อม/โรงพักครับ

โชคดีที่เจอแต่พี่ตำรวจใจดีและผมหน้าซื่อ เลยจบแค่ที่โรงพัก ไม่ต้องเสียสตางค์  Cheesy
แต่ถ้าบอกว่า"ผมน้องพี่SillyOldMan"  โดน2เด้งครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:34:50 PM »

ถ้าในกระเป๋าปืน(แบบดูไม่ออกถ้าไม่ค้น) มีเงินสดอยู่ปึกนึงสองแสนบาทอยู่ด้วยล่ะครับ
ให้การในชั้นสอบสวน และชั้นศาลว่าจะเอาไปจ่ายเจ้าหนี้
ควรถูกปรับหรือไม่
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:34:04 PM »

ไหว้ในชั้นสอบสวน ต้องให้ปากคำอย่างไรถ้าไม่รับสารภาพหรือปฏิเสธในข้อกล่าวหา ถ้าต้องขึ้นศาลคำให้การในชั้นสอบสวนมีผลทำให้อัยการไม่สั่งฟ้องครับ เยี่ยมหมายเหตุ(ขออนุญาติรบกวนสอบถามเพื่อเป็นกรณีศึกษาครับมิได้คิดหรือจะนำข้อแนะนำไปใช้ให้เกิดผลเสียครับ[/color]) ไหว้
ผมว่า เจ้าของกระทู้ ลองไปอ่านในกระทู้ติดหมุด "หลักในการ..นำพาปืน ไปนอกบ้าน ที่ควรรู้ .และอาจจะไม่ถูกจับกุม หากปฏิบัติตาม." ดูนะครับ เชิงป้องกันก่อนถูกจับซึ่งให้ความรู้ดีพอควรเลยทีเดียว
ส่วนความผิดฐานพาอาวุธปืน ฯ ไม่ใช่ผิดลหุโทษตามมาตรา 371 ของประมวลกฎหมายอาญาอย่างเดียวนะครับ มันเป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนฯตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืนพ.ศ. ๒๔๙๐
 มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
ซึงต้องรับโทษตามมาตรา ๗๒ ทวิ  ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๘ มาตรา ๑๒ มาตรา ๑๖ วรรคหนึ่งหรือวรรคสาม มาตรา ๒๐ มาตรา ๕๘ มาตรา ๕๙ มาตรา ๖๕ มาตรา ๖๖ หรือมาตรา ๗๐ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปีหรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าผู้นั้นฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ วรรคสองด้วย ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท
ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ วรรคสองต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ซึ่งความผิดดังกล่าว ศาลต้องลงโทษตามพรบ.อาวุธปืนฯ เพราะถือว่าเป็นความผิดกรรมเดียวกับประมวลกฎหมายอาญามาตรา 371 แต่พรบ.อาวุธปืน โทษหนักกว่า ก็ต้องลงตามพรบ.อาวุธปืนฯครับ
ก็ระวังๆไว้ด้วยครับ โชคดีนะครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:52:45 PM »

พกเงินสดไว้สักห้าหกหมื่นแล้วบอกว่าจะเอาเงินไปเข้าธนาคารไม่กล้าเก็บไว้บ้าน...ต้องรีบไปต่างจังหวัด คิก คิก คิก คิก คิก คิกที่เหลือก็ภาวนา
Jakkaphat
Jr. Member
**

คะแนน 6

ศีล สมาธิ ปัญญา

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 10:55:19 AM »

ดุลยพินิจ ของเจ้าหน้าที่ สำคัญมากครับ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:06:54 AM »

ถ้ากลัวถูกจับเราก็เก็บปืนไว้บ้านครับ............เอาปืนไปป้องกันตัวด้วย ใจต้องนิ่งครับ........ ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:23:26 PM »

เมื่อวานนี้ ประมาณ 16.00 น บนถนนสายเปลี่ยว เป็นถนนคอนกรีตช่วงขาลงจากภูเขา  ห่างไกลจากหมู่บ้าน และชุมชน ผมเป็นผู้ขับรถ จี๊ป offroad พร้อมด้วยลูกค้าชาวต่างชาติ 6 ท่าน ซึ่งเป็นผู้โดยสาร เมื่อถึงทางแยก เพื่อจะตัดเข้าสู่ ชุมชน เป็นระยะทางอีกประมาณ 5 กม. ผมถูกชุด จนท. ตร. เรียกให้จอดรถ และตรวจค้น จนพบอาวุธปืนของผมในกระเป๋าสะพายตั้งไว้อยู่บนเบาะข้างคนขับ ในกระเป๋าสะพายคอมพิวเตอร์โน้ตบุคอีกใบหนึ่ง ผมมีเงินที่เก็บจากลูกค้า ซึ่งเป็นค่าจองที่พัก + ค่าทริปทัวร์ ที่ผมให้บริการนำเที่ยว รวมเป็นเงิน 57,000 บาท
 เมื่อถึงสถานีตำรวจประจำอำเภอ ผมถูกตั้งข้อหานี้ มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ผมได้รับการประกันตัว โดยญาติสนิทใช้ตำแหน่งข้าราชการ ประกันตัว

วันนี้ ผมยังคิดถึงเพื่อนที่ดีที่สุดของผม ซึ่งอยู่ด้วยกันเป็นเวลา 8 ปีแล้ว ซึ่ง จนท. ตร. ได้ยึดไว้เพื่อตรวจสอบ และรอวันส่งอัยการส่งฟ้องศาล

โจรเต็มบ้านเต็มเมือง ขอให้จับโจรและปืนเถือนไห้ได้มากๆ กว่าจับพลเมืองดีอย่างพวกเรา นะครับ  ยี๊

กท. ถามว่า ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ(สมมุติครับ)

ขอตอบว่า ต้องเซ็ง ครับ  และไม่สมมุติ

เซ็งจริงๆ ครับทุกท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 10:31:32 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:32:43 PM »

เมื่อวานนี้ ประมาณ 16.00 น บนถนนสายเปลี่ยว เป็นถนนคอนกรีตช่วงขาลงจากภูเขา  ห่างไกลจากหมู่บ้าน และชุมชน ผมเป็นผู้ขับรถ จี๊ป offroad พร้อมด้วยลูกค้าชาวต่างชาติ 6 ท่าน ซึ่งเป็นผู้โดยสาร เมื่อถึงทางแยก เพื่อจะตัดเข้าสู่ ชุมชน เป็นระยะทางอีกประมาณ 5 กม. ผมถูกชุด จนท. ตร. เรียกให้จอดรถ และตรวจค้น จนพบอาวุธปืนของผมในกระเป๋าสะพายตั้งไว้อยู่บนเบาะข้างคนขับ ในกระเป๋าสะพายคอมพิวเตอร์โน้ตบุคอีกใบหนึ่ง ผมมีเงินที่เก็บจากลูกค้า ซึ่งเป็นค่าจองที่พัก + ค่าทริปทัวร์ ที่ผมให้บริการนำเที่ยว รวมเป็นเงิน 57,000 บาท
 เมื่อถึงสถานีตำรวจประจำอำเภอ ผมถูกตั้งข้อหานี้ มาตรา ๘ ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ผมได้รับการประกันตัว โดยใช้ตำแหน่งของข้าราชการของญาติ

วันนี้ ผมยังคิดถึงเพื่อนที่ดีที่สุดของผม ซึ่งอยู่ด้วยกันเป็นเวลา 8 ปีแล้ว ซึ่ง จนท. ตร. ได้ยึดไว้เพื่อตรวจสอบ และรอวันส่งอัยการส่งฟ้องศาล

โจรเต็มบ้านเต็มเมือง ขอให้จับโจรและปืนเถือนไห้ได้มากๆ กว่าจับพลเมืองดีอย่างพวกเรา นะครับ  ยี๊

กท. ถามว่า ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ(สมมุติครับ)

ขอตอบว่า ต้องเซ็ง ครับ  และไม่สมมุติ

สงสัยตำรวจเค้าคงแยกไม่ออกน่ะครับ ว่าเราเป็นคนดีหรือเป็นโจร เค้าเลยจับไว้ก่อน ยังไงก็ขอเซ็งเป็นเพื่อนล่ะกัน นะครับ โทษไม่หนักครับถ้ามีทะเบียน น่าจะปรับเท่านั้นครับ โชคดีเจอศาลใจดี หากศาลเล่นปืนด้วยยิ่งโชคดีใหญ่(น่าจะเห็นใจมาก) ว่ากันไปครับ ชีวิตต้องสู้

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
olympia
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 04:18:52 PM »

เมื่อวานนี้ ประมาณ 16.00 น บนถนนสายเปลี่ยว เป็นถนนคอนกรีตช่วงขาลงจากภูเขา  ห่างไกลจากหมู่บ้าน และชุมชน ผมเป็นผู้ขับรถ จี๊ป offroad พร้อมด้วยลูกค้าชาวต่างชาติ 6 ท่าน ซึ่งเป็นผู้โดยสาร เมื่อถึงทางแยก เพื่อจะตัดเข้าสู่ ชุมชน เป็นระยะทางอีกประมาณ 5 กม. ผมถูกชุด จนท. ตร. เรียกให้จอดรถ และตรวจค้น จนพบอาวุธปืนของผมในกระเป๋าสะพายตั้งไว้อยู่บนเบาะข้างคนขับ ในกระเป๋าสะพายคอมพิวเตอร์โน้ตบุคอีกใบหนึ่ง ผมมีเงินที่เก็บจากลูกค้า ซึ่งเป็นค่าจองที่พัก + ค่าทริปทัวร์ ที่ผมให้บริการนำเที่ยว รวมเป็นเงิน 57,000 บาท

ผมได้รับการประกันตัว โดยญาติสนิทใช้ตำแหน่งข้าราชการ ประกันตัว

โจรเต็มบ้านเต็มเมือง ขอให้จับโจรและปืนเถือนไห้ได้มากๆ กว่าจับพลเมืองดีอย่างพวกเรา นะครับ  ยี๊

ขอตอบว่า ต้องเซ็ง ครับ  และไม่สมมุติ

เห็นใจครับ ฟังๆก็น่าจะมีเหตุผลเพียงพอนะครับ เอาใจช่วยครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์