๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:01:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ(สมมุติครับ)  (อ่าน 4070 ครั้ง)
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:57:54 PM »

ไหว้ในชั้นสอบสวน ต้องให้ปากคำอย่างไรถ้าไม่รับสารภาพหรือปฏิเสธในข้อกล่าวหา ถ้าต้องขึ้นศาลคำให้การในชั้นสอบสวนมีผลทำให้อัยการไม่สั่งฟ้องครับ เยี่ยมหมายเหตุ(ขออนุญาติรบกวนสอบถามเพื่อเป็นกรณีศึกษาครับมิได้คิดหรือจะนำข้อแนะนำไปใช้ให้เกิดผลเสียครับ[/color]) ไหว้

tonyong jr
vasectomy
Newbie
*

คะแนน 0

คิดจะ"สารภาพ" ,,, แต่เสือกไม่ดู"สาระรูป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:06:12 AM »

ตกใจ สงสัยจะต้องมีเงินมาประกันตัวอย่างเดียวนะครับ.....ส่วนที่เหลิอต้องรอพวกพี่ๆ ที่มีความรู้มาตอบแล้วละครับ
SEKSAN2523
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:15:24 AM »

จะให้การอย่างไร ทำให้อัยการสั่งไม่ฟ้อง คงตอบไม่ได้ครับ
เพราะคำให้การเป็นเพียงลมปากของมนุษย์ ที่จะให้การแบบไหนอย่างไรก็ได้

สำคัญ อยู่ที่"เหตุผล" ของเราว่าพกปืนไปทำอะไร ทำไมถึงต้องพกปืน
และที่สำคัญ มีพยานหรือหลักฐานสนับสนุน "เหตุผล" ตามที่เราจะให้การหรือไม่
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:28:22 AM »

ท่านต้องการทราบในประเด็นใดครับ
-  ปืนมีใบอนุญาต (ป.4)แต่ไม่มีใบอนุญาตพกพา(ป.12)
-  ปืนไม่มีใบอนุาต (ป.12ไม่ต้องพูดถึง)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:13:18 AM »

ใบอนุญาติอะไรครับป.4หรือป.12ครับ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:18:27 AM »

ถ้าไม่มี ป.12 แต่มี ป.4 อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ ได้ปืนคืนแน่นอน ศาลสั่งปรับประมาณ 3 พันบาท

แต่ถ้าปืนไม่มี ป.4 อันนี้ไม่ต้องให้การครับ.........

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:05:14 PM »

ถ้าไม่มี ป.12 แต่มี ป.4 อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ ได้ปืนคืนแน่นอน ศาลสั่งปรับประมาณ 3 พันบาท

แต่ถ้าปืนไม่มี ป.4 อันนี้ไม่ต้องให้การครับ.........

ถ้าปืนไม่มีใบ ป 4  ไม่ต้องหาหลักทรัพย์มาประกันตัวครับ  ส่งฟ้องศาลอย่างเดียวและเร็วด้วยครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:20:14 PM »

ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ

เงินน่ะมีมั้ย

จบช้าจบเร็ว  เท่านั้นเอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:31:05 PM »

ไหว้ในชั้นสอบสวน ต้องให้ปากคำอย่างไรถ้าไม่รับสารภาพหรือปฏิเสธในข้อกล่าวหา ถ้าต้องขึ้นศาลคำให้การในชั้นสอบสวนมีผลทำให้อัยการไม่สั่งฟ้องครับ เยี่ยมหมายเหตุ(ขออนุญาติรบกวนสอบถามเพื่อเป็นกรณีศึกษาครับมิได้คิดหรือจะนำข้อแนะนำไปใช้ให้เกิดผลเสียครับ[/color]) ไหว้

กฎหมายคงไม่หลวมถึงขนาดนั้นครับ
ทำได้จริงป่านนี้ประเทศไทยคงวุ่นวายน่าดู

ข้อหาพกพาไปในที่สาธารณะ เป็นข้อหาความผิดซึ่งหน้า คือพกจริงในที่สาธารณะจริง
ผิดจริงก็สารภาพจริง ข้อหาไม่หนักหนาครับ เป็นลหุโทษ

แต่ที่เคยเจอหนักๆก็ปืนตัวเองพกในบ้านตัวเอง แล้วมาตามจับโดยพวก อพปร.
แถมหัวหมอ ถามตะกี้ออกไปข้างนอก พกปืนไหม
เจ้าตัวบอกพก แต่คุณต้องจับตอนนั้น ไม่ใช่เข้าบ้านแล้วมาจับ
อพปร.ไม่ฟังจับไปจนได้
โรงพักเกือบแตก เพราะคนถูกจับโทรบอกพรรคพวกทุกคน ไปรวมตัวโวยกันจน
ตร.ต้องปล่อยตัว

ทราบว่า อพปร.ชุดเนั้นโดนเสียยกใหญ่ นานแล้วครับ เรื่องนี้ แถวต่างจังหวัด  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 12:48:52 PM »

กฎหมายคงไม่หลวมถึงขนาดนั้นครับ
ทำได้จริงป่านนี้ประเทศไทยคงวุ่นวายน่าดู

ข้อหาพกพาไปในที่สาธารณะ เป็นข้อหาความผิดซึ่งหน้า คือพกจริงในที่สาธารณะจริง
ผิดจริงก็สารภาพจริง ข้อหาไม่หนักหนาครับ เป็นลหุโทษ

แต่ที่เคยเจอหนักๆก็ปืนตัวเองพกในบ้านตัวเอง แล้วมาตามจับโดยพวก อพปร.
แถมหัวหมอ ถามตะกี้ออกไปข้างนอก พกปืนไหม
เจ้าตัวบอกพก แต่คุณต้องจับตอนนั้น ไม่ใช่เข้าบ้านแล้วมาจับ
โรงพักเกือบแตก เพราะคนถูกจับโทรบอกพรรคพวกทุกคน ไปรวมตัวโวยกันจน

ทราบว่า อพปร.ชุดเนั้นโดนเสียยกใหญ่ นานแล้วครับ เรื่องนี้ แถวต่างจังหวัด  Grin

....อปพร. ใหญ่กว่า ตร. มีอำนาจจับกุม(หำ)  ทั่วประเทศ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:10:30 PM »

....อปพร. ใหญ่กว่า ตร. มีอำนาจจับกุม(หำ)  ทั่วประเทศ

....อปพร. ใหญ่กว่า ตร. มีอำนาจจับกุม(หำ)  ทั่วประเทศ-
ไหว้ขอบคุณครับ เยี่ยม

tonyong jr
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:18:20 PM »

ถ้าโดนแถวๆนี้ก็"ผมเพื่อนตุ้ม"  คิก คิก

ล้อเล่นครับ ไม่เคยทำ

ถ้าโดนจับก็ลงไปชี้แจงที่ป้อม/โรงพักครับ

โชคดีที่เจอแต่พี่ตำรวจใจดีและผมหน้าซื่อ เลยจบแค่ที่โรงพัก ไม่ต้องเสียสตางค์  Cheesy

What man is a man , who does not make the world better?
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:22:28 PM »

ถ้าโดนจับพกพาอาวุทธปืนโดยไม่มีใบอนุญาติ ต้องทำงัยดีครับ

เงินน่ะมีมั้ย

จบช้าจบเร็ว  เท่านั้นเอง
: หัวเราะร่าน้ำตารินทุกอย่างมวลรวมก็คือ เงิน โอเคซึ้งๆ  เยี่ยมขอบคุณครับ ไหว้

tonyong jr
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:25:30 PM »

ถ้าโดนแถวๆนี้ก็"ผมเพื่อนตุ้ม"  คิก คิก

ล้อเล่นครับ ไม่เคยทำ

ถ้าโดนจับก็ลงไปชี้แจงที่ป้อม/โรงพักครับ

โชคดีที่เจอแต่พี่ตำรวจใจดีและผมหน้าซื่อ เลยจบแค่ที่โรงพัก ไม่ต้องเสียสตางค์  Cheesy
ประเด็นนี้ดีครับ เยี่ยม

tonyong jr
wanchat jr
Newbie
*

คะแนน 3

คนรักเมีย

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 05:34:05 PM »

มีแต่ป.4 ไม่มีป.12 งั้นก็คือ ศาลสั่งปรับประมาณ 3 พันบาท ยังไงก็โดน ขอบคุณครับ ไหว้

tonyong jr
หน้า: [1] 2
  พิมพ์