๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 10:43:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องจากกระทู้รามี่เดือนกรกฎาคมกับที่เจอด้วยตนเองครับ  (อ่าน 3936 ครั้ง)
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 07:50:15 PM »

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนเลยครับ  ไม่ใช่คนรู้เรื่องอะไรมากมายเพียงแค่งูๆปลาๆ
ยิงให้ออกและไม่ติดขัด  และต้องขออนุญาตมาตั้งเป็นกระทู้ใหม่เพื่อขอคำปรึกษา
และการชี้แนะจากพี่ๆสมาชิกผู้มีความรู้ด้านกลไกลึกซึ้ง  สืบเนื่องจากกระทู้รามี่ที่
เกิดปัญหาและผมก็มีครอบครองอยู่ด้วยเป็นตัวอัลลอยด์  ปืนกระบอกนี้รับมาจาก
สน.อส. เป็นปืนโครงการครับ  รับมาเมื่อเดือนเมษายน  เข้าสนามทุกสัปดาห์เว้น
บ้างบางสัปดาห์โดยรวมเกือบทุกสัปดาห์ครับ  ยิงสัปดาห์แรกๆประมาณสัปดาห์ละ
กล่องหลังๆมาสัปดาห์ประมาณครึ่งกล่อง  แล้วหันไปยิงเจ้าวอลเธ่อร์ พี22 เอา
จะพูดถึงจำนวนกระสุนที่ผ่านปืนกระบอกนี้ประมาณ 10 กล่องได้ครับ
   ตัวผมเองเป็นคนที่ชอบปืนตระกูล CZ อยู่แล้วเพราะฉนั้นจึงมิได้โพสต์เพื่อเจตนา
อย่างอื่น  เพียงต้องการปรึกษาจากอาการที่เป็นในตอนนี้กับผลกระทบที่อาจเกิดขึ้น
ในวันข้างหน้า  สืบเนื่องจากเรื่องปัญหารามี่ที่ทุกท่านอาจผ่านๆตามาแล้ว
   ปัญหาก็คือที่สันขัดกลอนของผมมีรอยบดของเนื้อเหล็ก  แต่ดูแล้วแรกๆที่เจอกระทู้
ก็เล็กน้อยคงไม่เป็นไรมั้ง  แต่ว่าวันนี้ไปสนามยิงปืนมาครับตอนยิงเพลท  ใส่กระสุนไป
5 นัด  ยิงไปนัดที่ 2 สไลด์ไม่ปิด ค้างขัดลำอยู่เอามือดึงสไลด์ถอยนิดหน่อยปล่อยกลับ
ก็เข้าที่ยิงลูกต่อไปปกติ ตอนที่สไลด์ค้างก็เรียกน้องมาดูและหลังจากยิงก็แกะออกมาให้ดู
ภายใน (เดี๋ยวมีภาพตอนหลังครับ )
     แรกๆก็คิดว่ากระสุนอาจแรงดันไม่พอทำให้บริหารกลไกติดขัด  (ก่อนหน้านี้ไม่เคย
เจอนี่เป็นครั้งแรก)  ผมก็มานั่งคิด  วิตกจริตเกินไปหรือเปล่าหลังจากรับทราบเรื่องราวรามี่มา
แต่กลัวไว้ก็ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ครับ  มีพี่ๆสมาชิก ท่านอาจารย์ผนิศวร ท่านผู้การสุพินท์
ให้คำปรึกษาได้  เลยมายืนยันร่วมอีกเสียงกับอาการรามี่ที่เกิด   แม้ของผมจะยังไม่ถึงขั้นนั้นที่
ทำให้ปืนชำรุด  แต่จากภาพถ่ายคงพอมองเห็นร่องรอยของการสึกหรอที่ค่อนข้างน่ากลัว
ซึ่งต่อไปหากยิงมากๆเข้าจะเข้าข่ายชำรุดหรือเปล่า

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 07:51:41 PM »

sutha
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 07:52:58 PM »

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:08:31 PM »

รบกวนขอรูปใหญ่ๆชัดๆได้รึเปล่าครับ ภาพที่โพสมาดูไม่ออกเลยครับ เห็นเป็นเพียงรอยเงาๆธรรมดา

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
sutha
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:19:13 PM »

ต้องขออภัยที่ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง  ภาพจึงไม่คมชัดเท่าที่ควรครับ
เดี๋ยวมีเวลาจะเอาขาตั้งมาโคลสให้เห็นใกล้ๆ  ที่เป็นเงาขาวๆ
นั่นคือรอยเสียดสีเข้าเนื้อเหล็กครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:22:50 PM »

ปกติ  ปืนอื่นก็มีรอยสึกขีดขาวเหมือนกัน

รามี ไม่ค่อยถูกกระสุนซ้อมของไทยสองยี่ห้อ หรือกระสุนหัวทรงโตป้านๆ  ทำให้ป้อนกระสุนไม่สุด หัวมันคับ ต้องดันตบเข้าไปแรงๆ  บางทีหัวกระสุนค้าง สไลดืปิดไม่สนิท ยิงไม่ได้ ต้องเอาตะเกียบกระทุ้งออก

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:28:17 PM »

รูปใหญ่ก็เห็นรอยขาวไม่ชัดครับ ไปชัดที่ศูนย์หลัง...

แต่ถ้าเจตนาให้ดูที่ศูนย์หลัง... นายสมชายก็ไม่เห็นร่องรอยผิดปรกติครับ...
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:29:02 PM »

ต้องขออภัยที่ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง  ภาพจึงไม่คมชัดเท่าที่ควรครับ
เดี๋ยวมีเวลาจะเอาขาตั้งมาโคลสให้เห็นใกล้ๆ  ที่เป็นเงาขาวๆ
นั่นคือรอยเสียดสีเข้าเนื้อเหล็กครับ

ภาพแรกชัดเจนดีครับ เหมือนเป็นแค่รอยสึกเฉยๆนิครับ

รูปสองเห็นบ่าลำกล้องไม่ชัด แต่ก็ดูเหมือนเหลี่ยมมุมยังปกติดีนิครับ
ส่วนบ่าด้านข้างลำกล้องก็ดูเหมือนเป็นแค่รอยสึกธรรมดาครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
sutha
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:37:04 PM »

ถ้าหากพี่ๆหลายๆท่านว่าปกติผมก็สบายใจดีครับ อาจเป็นกับวิตกจริตไปเอง
แต่รอยสึกที่ว่านี่ผมเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายมาชัดๆเพราะถ่ายตอนล้างปืนคนเดียว
มือ1จับชิ้นงาน  อีกมือจับกล้อง  แล้วถ่ายมาโครเลยทำให้ภาพไหวไม่คมชัด
พรุ่งนี้จะโคลสจุดสึกหรอมาให้พี่ๆช่วยคอมเม้นต์กันครับ  แต่ยืนยันว่ากระบอกอื่นที่มี
ที่ผ่านมือและที่ยิงมา  ไม่มีรอยเยินแบบนี้เลยออกอาการวิตกจริตครับ  ขอบพระคุณ
ทุกท่านที่ช่วยคอมเม้นต์ครับ  ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 08:40:02 PM »

HK USP ของผม(ใช้ระบบเดียวกับ RAMI) ...............รอยขาวมากกว่านี้อีกครับ

ยิงขึ้นหลักพันนัดแล้ว................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
50-50
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:13:28 PM »

ปกติคับ จากการเสียดสีธรรมดาของปืนคับ

COMBATZ
๐o มือใหม่ แต่ใจรัก o๐
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:49:54 PM »

ก็เป็นเหมือนกับของผมนะครับ แต่ของผมเป็นน้อยกว่า เพราะไม่ค่อยได้ยิง^^

สายน้ำ ไม่มีวันไหลย้อนกลับ....
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:05:57 PM »

ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ปรกติ ขิงผมขาวกว่านี้อีก ยิแต่ลูกจริงๆ ไม่เคยเห้นติดครับ ไม่ต้องวิตกครับ  ถ้ายิงลุกจริงๆ แล้ว ติดค่อยกังวลครับ  ถ้ายังไม่แน่ใจ ลองเอาลุกจริงๆ ไปยิงซักกล่องครับ ผมคิดว่าไม่ติดและไม่สึกด้วย เพราะ เรื่องจุดขัดกลอนขาวนั้นเรื่องธรรมดา ซิก288ของผม รอยหน้ากลัวกว่านี้อีก แต่ก้ยังเฉยๆครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:22:20 PM »

ปกติครับ....ของผมก็มีรอยขัดกับสไลด์เหมือนกันครับ.....ยิงได้ปกติครับ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:32:37 PM »

ผม ว่าชัก มีคนกังวล วิตก เรื่อง รามี่ จนเกินเหตุไปซะแล้วมังครับเนี่ย  ใจเย็นๆนะครับ ปืนผิดปรก ติเพิ่งพบแค่กระบอกเดียว  อย่ากังวลจนเกินเหตุครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์