๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:15:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52368 ครั้ง)
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:35:14 PM »

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก

ขอแสดงความคิดเห็นต่างครับ
ความเห็นเรื่องความปลอดภัยของปืน Glock ของ อ.ฉัตรชัย
เป็นความคิดเห็นที่ต้ังอยู่บนข้อเท็จจริงครับ
ไม่เหมือนกับความเห็นประเภท กองทัพอังกฤษเอาปืน Glock17 gen4 เข้าประจำการเพราะเน้นราคาถูก อันนี้คิดเองเออเองครับ
ไม่ใช่เฉพาะปืน Glock เท่านั้น ปืนทุกกระบอกต้องใส่ในซองที่ปิดโกร่งไกเพื่อความปลอดภัย
เรื่องการไม่ขึ้นลำเพื่อความปลอดภัยก็เป็นข้อเท็จจริงครับ
ชักจากซองแล้วขึ้นลำ ปลอดภัยที่สุด
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:50:16 PM »

ผมพกขึ้นลำครับ  Cheesy

ความปลอดภัยอยู่ที่ตัวผู้ใช้เองว่าจะทำให้มันปลอดภัยหรือไม่  ถ้ามีปืนที่ไม่มีเซฟแบบกล็อคเหมือนผมแล้วทำลั่น  อย่าไปด่าว่าปืนมันห่วย  ให้ด่าตัวเองว่ากูมันห่วยที่ทำปืนลั่นเอง  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
HS2 MJT
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:51:57 PM »

ผมน่ะถูกตามโจมตี เสียดสี ยั่วยุ มาตลอด
ไหงไปๆมาๆ พูดให้ผมกลายเป็นฝ่ายผิดไปได้

วิทยายุทธกระบวนนี้ร้ายกาจยิ่งนัก   Cool

เอาล่ะ...ผมจะไม่ยอมถูกยั่วยุ หลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้แล้วครับ

นี้กะว่าจะสร้างศัตรู 2 Web ว่างั้น... Huh
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:11:31 PM »

ผมต้องเตือนตัวเองไว้ว่า

นายต้องอดทนไว้ชงโค นายต้องอดทนไว้ อย่าไปเถียงกับเค้า นี่คือการยั่วยุหลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้
ทำให้คุณค่าของกระทู้เสียไป ทำให้กระทู้กลายเป็นการทะเลาะวิวาท เค้าอยากยั่วอะไรก็ปล่อยเค้าไป... คิก คิก

.... อ่านมา 11 หน้าแล้ว .... ไหนคุณลองให้ความเห็นที่เกี่ยวข้องกับกระทู้หน่อยนะครับ ... เรื่องความปลอดภัย ...

.... อย่าพานอกประเด็น ....
อาทิเช่น ขายถูกเพราะลดต้นทุน ทำๆไปแค่ผ่านๆ....

ความปลอดภัยกับต้นทุนมันแปรผันเป็นสัดส่วนกันครับ อ.ผณิศวร ท่านตอบไว้แล้วนี่ว่า
ถ้ากล็อกทำเซฟเพิ่มเติมต้นทุนเพิ่มกระบอกละ 2$ ขายหลายกระบอกก็หลายตังอยู่
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:22:44 PM »

..เข้าใจอยู่ว่า...ช่วงนี้ปิดเทอม คิก คิก
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:03:56 PM »

ผมน่ะถูกตามโจมตี เสียดสี ยั่วยุ มาตลอด
ไหงไปๆมาๆ พูดให้ผมกลายเป็นฝ่ายผิดไปได้

วิทยายุทธกระบวนนี้ร้ายกาจยิ่งนัก   Cool

เอาล่ะ...ผมจะไม่ยอมถูกยั่วยุ หลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้แล้วครับ

นี้กะว่าจะสร้างศัตรู 2 Web ว่างั้น... Huh

คิดว่าเรื่องของศัตรูคงเป็นเรื่องที่ไกลตัวไปหน่อยครับสำหรับผู้นิยมปืนอย่างเราๆ เพียงแต่เป็นการปะทะกันด้วยกลุ่มคำ

และความหมายที่เชือดเฉือนกินใจ บวกกับการสนับสนุนของกองกำลังไม่ทราบฝ่าย ทำให้สถานการณ์ในการเข้าปะทะด้วยข้อมูล

ชวนเชื่อต่างๆ ในแต่ละลอกเกิดความไม่สมดุลอันเนื่องจากขาดกองกำลังเสริม ...... แต่ผมเชื่อว่ายังมีกองกำลังเงียบอีกมาก ที่ยัง

ชื่นชมและให้กำลังใจอยู่เพียงแต่เพิ่มการหยิบยกข้อมูลต่างๆเสริมประกอบต่อเนื่องให้ชวนติดตามจะเป็นกระทู้ที่น่าอ่านมาก ส่วน

เรื่องความเชื่อ - ไม่เชื่อ ต้องปราศจากการชี้นำแล้วปล่อยให้เป็นดุลพินิจของผู้อ่านดีกว่า ...... ขอรับ Grin

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:05:40 PM »

ผมต้องเตือนตัวเองไว้ว่า

นายต้องอดทนไว้ชงโค นายต้องอดทนไว้ อย่าไปเถียงกับเค้า นี่คือการยั่วยุหลอกล่อให้ออกนอกประเด็นของกระทู้
ทำให้คุณค่าของกระทู้เสียไป ทำให้กระทู้กลายเป็นการทะเลาะวิวาท เค้าอยากยั่วอะไรก็ปล่อยเค้าไป... คิก คิก

.... อ่านมา 11 หน้าแล้ว .... ไหนคุณลองให้ความเห็นที่เกี่ยวข้องกับกระทู้หน่อยนะครับ ... เรื่องความปลอดภัย ...

.... อย่าพานอกประเด็น ....
อาทิเช่น ขายถูกเพราะลดต้นทุน ทำๆไปแค่ผ่านๆ....

ความปลอดภัยกับต้นทุนมันแปรผันเป็นสัดส่วนกันครับ อ.ผณิศวร ท่านตอบไว้แล้วนี่ว่า
ถ้ากล็อกทำเซฟเพิ่มเติมต้นทุนเพิ่มกระบอกละ 2$ ขายหลายกระบอกก็หลายตังอยู่

.... ยังไม่ตอบเลย ....

แล้วอย่าลากไปนอกประเด็นด้วย ....  Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:06:15 PM »

ลองฟูลโหลด พกเสร็จแล้วกลับมาก็วางทิ้งไม่ต้องเช็ด   ทำซักเดือน พกเดินเล่นในบ้านก็ได้ครับ   เดี๋ยวก็ได้คำตอบเองครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:30:16 PM »

ท่านอ้น...เกาะติดกระทู้นี้ดีจังเลย...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:31:41 PM »

ผมชื่นชม จอห์น โมเสส บราวนิ่ง มากกว่า ..................

ไปเที่ยวบ้าน จอห์น บราวนิง กันมั้ย
เดือน ม.ค. ไปเกือบถึง แต่หาไม่เจอ  ตอนนี้รู้ที่อยู่แล้ว เลขที่ 505 ถนน 27 เมือง Ogden UT 84403
ทางการเขายังอนุรักษ์ไว้

ขอบพระคุณครับพี่ ...............  ไหว้

รอเก็บตังค์อยู่ครับ   Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:35:40 PM »

ท่านอ้น...เกาะติดกระทู้นี้ดีจังเลย...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แวะมาขำๆนะครับพี่  Grin Grin Grin Grin คลายเครียดเวลาทำงานดีครับ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:38:43 PM »

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก

ความเห็นของท่านอาจารย์ฉัตรชัย ผมให้ความเชื่อถืออย่างเต็มเปี่ยมครับ ด้วยเหตุและผล รวมทั้งข้อมูลในการพิจารณา วิเคราะห์ของท่านอาจารย์ ผมเห็นว่าเป็นกลางและตรงไปตรงมาอย่างที่สุด ..............

ที่คุณกล่าวว่า ไม่ใช่ข้อเท็จจริง ขอให้ยกเรื่องนั้นมาบอกให้ทราบหน่อยว่า ที่อาจารย์ฉัตรชัยกล่าว ไม่ใช่ข้อเท็จจริงอย่างไรบ้าง

การมองและวิจารณ์สิ่งใดสิ่งหนึ่ง หากตรงไปตรงมา มีเหตุผล ข้อมูล หลักการที่ถูกต้อง น่าเชื่อถือ ...................ถือได้ว่าเป็นบทวิจารณ์ที่ดี และน่านำไปใช้ ไปพิจารณา รวมทั้งเผยแพร่ ..............

มุมมองและการวิจารณ์ จะไม่เป็นกลางได้ หากเกิดจากจิตใจที่เอนเอียง ทัศนคติที่ไม่เป็นกลาง................ รวมทั้งความลุ่มหลง และอัตตา

ซึ่งอาจจะทำให้เอนเอียงขนาด "ไม่ฟังใคร"

สำหรับความเห็นของอาจารย์ฉัตรชัย กับความเห็นของคนที่ใจเอนเอียง .................. ผมเชื่อถืออาจารย์ฉัตรชัยมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 03:04:48 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:40:34 PM »

กระทู้นี้จบแล้วตรงข้อสรุปนี้ของ อ.ฉัตรชัย
"ถ้ากล็อกทำคันห้ามไกด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่นๆทีมีคันนิรภัย ปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโตฯที่ใช้งานต่อสู้ได้ “ดีที่สุดในโลก” ก็ว่าได้  
การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า “ดีเยี่ยม” ลดลงเหลือแต่เพียงว่า “ดี” เฉยๆเท่านั้น
นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้"  อะไรที่ไม่มีคุณค่าก็อย่าไปให้ราคา
ตบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดัง

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ขอแสดงความคิดเห็นต่างครับ
ความเห็นเรื่องความปลอดภัยของปืน Glock ของ อ.ฉัตรชัย
เป็นความคิดเห็นที่ตั้งอยู่บนข้อเท็จจริงครับ
ไม่เหมือนกับความเห็นประเภท กองทัพอังกฤษเอาปืน Glock17 gen4 เข้าประจำการเพราะเน้นราคาถูก อันนี้คิดเองเออเองครับ
ไม่ใช่เฉพาะปืน Glock เท่านั้น ปืนทุกกระบอกต้องใส่ในซองที่ปิดโกร่งไกเพื่อความปลอดภัย
เรื่องการไม่ขึ้นลำเพื่อความปลอดภัยก็เป็นข้อเท็จจริงครับ
ชักจากซองแล้วขึ้นลำ ปลอดภัยที่สุด

ชอบความเห็น ของทั้ง ๒ ท่าน + ๑ ให้ครับ

ครูฉัตรชัย จะให้ความเห็นใด จักต้องจับสัมผัสด้วยตนเอง ทุกความเห็นจะผ่านการกลั่นกรอง และยึดถือความถูกต้อง เป็นหลัก
จึงเป็นข้อสรุป อันเป็นข้อเท็จจริง จาก ครูบาอาจารย์ ทางด้านอาวุธปืน

ส่วนคำว่า “ดีที่สุดในโลก ก็ว่าได้"  เป็นการเลือกใช้คำ ที่พอเข้าใจว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของ ครู ที่เป็นด้านบวก ให้กับ Glock
ซึ่งน่าดีใจ ครับ

แต่ถ้าจากปากของครูฯ ถ้าต้องพูดบอก คอปืน จะออมเสียงและบอกเป็นแค่ความเห็นหนึ่ง ก็ได้

ข้อความของคุณ mchaivis ที่ติดตาม ความเห็นของ จขกท.ทั้ง ๒ เว็บ ต้องการติง ความเห็นของ จขกท
ที่อ้างคำของ ครูฉัตรชัย. ก็ควรยกมาให้ครบ ทั้ง ๒ ด้าน  ตามที่ คุณ mchaivis บอกไว้ นะครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 03:29:25 PM »

ผมว่า พอกันได้แล้วละมั้งครับ เท่าที่ผมอ่านมา คำวิจารย์ของอาจารย์ฉัตรชัย สรุปแบบนี้
"กล๊อกเป็นปืนสั้นต่อสู้ที่เกือบจะดีที่สุด เสียแค่ไม่มีเซฟจริง ยกเว้นDrop safety กับช่วงลากไกสั้น ซึ่งเป็นกึ่งดับเบิ้ลหรือเกือบซิงเกิ้ล ให้เจ้าของทุกท่านระวัง" แค่นี้ครับ
ช่วงลากไกกล๊อกสั้น อาจารย์ให้ระวัง กรณีมีความจำเป็นต้องเล็งแนวปืนไปเป้าหมายที่มีชีวิต และอาจรวมถึงการแตะไกไว้ หรือวางนิ้วในลักณะอันตราย ปืนอาจจะลั่นได้ง่ายแบบSingle

ผมอ่านแล้ว สรุปเอาเองได้แค่นี้ ไม่มีบอกว่าปืนเลวร้าย หรือไม่น่าใช้ ปืนห่วย หรืออะไร และก็ไม่ได้บอกว่าเป็นปัจจัยในการชอบหรือไม่ชอบ ซื้อไม่ซื้อ ที่พูดๆและเถียงๆกัน เอาเหตุ-ผล+อารมณ์ล้วนๆ บางท่านก็ขยายความกันเสียมาก
12หน้าแล้วกับอะไรแบบนี้ ผมฮาเล็กน้อยครับ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 03:55:53 PM »

ผมว่า พอกันได้แล้วละมั้งครับ เท่าที่ผมอ่านมา คำวิจารย์ของอาจารย์ฉัตรชัย สรุปแบบนี้
"กล๊อกเป็นปืนสั้นต่อสู้ที่เกือบจะดีที่สุด เสียแค่ไม่มีเซฟจริง ยกเว้นDrop safety กับช่วงลากไกสั้น ซึ่งเป็นกึ่งดับเบิ้ลหรือเกือบซิงเกิ้ล ให้เจ้าของทุกท่านระวัง" แค่นี้ครับ
ช่วงลากไกกล๊อกสั้น อาจารย์ให้ระวัง กรณีมีความจำเป็นต้องเล็งแนวปืนไปเป้าหมายที่มีชีวิต และอาจรวมถึงการแตะไกไว้ หรือวางนิ้วในลักณะอันตราย ปืนอาจจะลั่นได้ง่ายแบบSingle

ผมอ่านแล้ว สรุปเอาเองได้แค่นี้ ไม่มีบอกว่าปืนเลวร้าย หรือไม่น่าใช้ ปืนห่วย หรืออะไร และก็ไม่ได้บอกว่าเป็นปัจจัยในการชอบหรือไม่ชอบ ซื้อไม่ซื้อ ที่พูดๆและเถียงๆกัน เอาเหตุ-ผล+อารมณ์ล้วนๆ บางท่านก็ขยายความกันเสียมาก
12หน้าแล้วกับอะไรแบบนี้ ผมฮาเล็กน้อยครับ

เห็นด้วยครับ...
ความคิดเห็นของคุณ ChongKo ที่นี่ หรือ Chachai ที่โน่น ก็มีแค่นี้
อ่านเอาเรื่องแล้วก็ผ่านเลย ไปหาอะไรอย่างอื่นทำต่อดีกว่า
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์